[Review] ThinkPad X1 Carbon Gen6 - mạnh hơn, hoàn hảo hơn, giá cao nhưng đáng!

bk9sw
27/8/2018 9:48Phản hồi: 195
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_ Hóng trên tay Thinkpad X1 Extreme hoặc P1, đập chết ăn thịt XPS 15 với Macbook Pro 15 😁

_ Con màn HDR ở VN không có thì phải, phải đặt custom hoặc xách tay từ Mỹ về, hét giá cũng kinh khủng. Nhưng mình nhìn rồi, màn rất đẹp, màu trong và trung thực, cũng có chơi game nhẹ và thấy không bị ghost hình, tần số quét vẫn 60Hz rất ok, thích hợp cho ai muốn đồ chơi high end và dùng cho cả sửa ảnh, phim, xem film giải trí :D
@iceteazz mình đã trên tay con này tại IFA 2018 vừa qua, bác tìm lại theo tag tinhte.vn/tags/thinkpad x1 extreme/ nhé :D
@bk9sw _ Ý mình là " review " chứ trên tay thì quá ít :D
@iceteazz bác nói trên tay thì mình nói trên tay
@bk9sw _ Tiếc nhất là bản X1C6 ở vn chỉ có 8GB Ram, không có HDR :v Chẳng hiểu Lenovo vn nghĩ gì nữa. Trước mình có đặt bản Max op custom từ Lenovo vn, đợi 2 tháng không có hàng về, không có thông tin gì luôn, nên nản hủy đơn hàng =.=
DEVIL 01
TÍCH CỰC
6 năm
hix, các chế cho em hỏi chút, em đang dùng x280, màn 13" mà full hd, chữ đã bé như con kiến rồi, vậy còn này màn 2k thì chữ nó bé như nào nữa.
e ko hiểu sao màn đã bé rồi còn để độ phân giải cao nhưng lại ko có một chút tối ưu gì cả,
em đang thấy hối hận khi dùng cái màn full hd trên 13", chỉnh kiểu gì cũng ko vừa ý được.
Để mặc định thì bé quá, đọc lòi cả mắt,
chỉnh scale 150% hay resolution về 1600x900 thì diện thích hiển thị là quá ít, thua cả cái màn 1376x768 là như nào ạ
ajsajac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DEVIL 01 chuẩn bác, em cũng vừa cho đi em x260 chỉ vì cái màn hình, ban đầu nghĩ máy nhỏ mang vác đi công tác nhẹ nhàng, nhưng sau dùng nhiều cửa sổ trên màn hình cảm thấy rất khó chịu, chưa kể màn của em là màn HD nhìn lờ nhờ.
ajsajac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bk9sw Bài viết rất hay, Tổng quan X1 Carbon gen 6 khá đẹp, toát lên vẻ đẳng cấp, đen huyền bí khi logo Thinkpad làm đen chìm. Tuy nhiên về phần thiết kế bàn phím mình thích dòng Ts hơn X1 vì kích thước phím to hơn một chút, dùng văn phòng text sướng hơn, nhưng phím dòng Ts lại có 1 nhược điểm là mặt khung bàn phím làm bằng nhựa, giòn và khá dễ nứt, khác với X1 Carbon khung bàn phím nguyên khối rất chắc chắn. Còn 1 vấn đề là vỏ của Thinkpad dùng một thời gian hay bị mòn, bóng mờ nên xuống sắc nhanh, đặc biệt ở bàn rê chuột, việc bỏ ra một số tiền không nhỏ cỡ vài chục triệu xài mấy bữa mà đã như máy cũ xài tầm 5-7 năm nên mình cũng không thích điều này, không biết X1 Gen 6 đã khắc phục nhược điểm này chưa ?
Về giá thành dòng X1 khá cao so với Ts nếu cùng cấu hình (Tất nhiên là tiền nào của đó), bản thân dòng Ts nếu so với các máy hãng khác cùng cấu hình đã cao hơn khá nhiều, rất có thể nhiều anh em cũng sẽ đắn đo, và chỉ thực sự anh em nào thích chơi hàng Thinkpad mới đầu tư.
Hiện mình vẫn trung thành với T460s i7-6600U đủ dùng. hehe.
@ajsajac Bác giống mình, mình vẫn thích ThinkPad T hơn vì về price/performance tốt. Mình từng xài qua T460 và T570, sau đó có review T480 và T480s thì cả 2 con này đều quá ngon nhờ chip mới 😁. Riêng dòng X1 thì một số thứ như vỏ và bàn rê như bác nói đã được fix, dòng này được ưu tiên cải tiến nhất sau đó mới đến T.
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
@bk9sw Mình đang xài Ts, nói chứ Ts thua X1 ở màn hình thiếu sắc nét hơn, loa thì tệ như nhau..Cơ bản mình chọn Ts vì giá tốt hơn X1 nhiều với lại kích thước lớn hơn sẽ có thêm không gian tỏa nhiệt. Có điều kiện thì lấy X1 xài, còn không Ts cũng là lựa chọn khá tốt..
dovanbao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ajsajac Cũng chọn T480s vì cứng cáp và cân đối hơn chứ ko phải vì giá chênh vì đã sờ và so sánh rồi. X1 gen6 mỏng manh và sexy hơn nhưng có vẻ thiếu ổn định hơn nhiều. Dòng Ts cân đối vừa vặn nhưng vẫn mỏng nhẹ và còn cứng cáp nữa, X1 thì rất oke nếu như sử dụng ít và mang vác nhiều vì nó toát lên vẻ sang trọng lịch lãm hơn.
ajsajac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tq@thanh Công nhận màn Ts hiển thị không được tốt, FHD nhìn màu sắc cứ lờ nhờ. Và nếu so với màn của XPS mình đánh giá Thinkpad kém xa.
ajsajac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dovanbao Mình đã có thời gian trải nghiệm với dòng X1 Carbon cụ thể là Gen 3, công nhận là Ts Buil chắc chắn hơn, nhất là phần nắp mặt trên màn hình, ấn tay xuống không có độ lõm và ọp ẹp, như vậy màn sẽ được bảo vệ tốt hơn. Mình từng bị gãy màn 1 chú Vaio vì nắp làm bằng nhựa mỏng nên có kinh nghiệm việc chọn máy từ sau tránh luôn mấy em Ultrabook build kiểu HP Pavalion bây giờ
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
bài review xịn quá, chẳng kém gì notebookcheck 😁
mình vẫn rất thích bàn phìm của thinkpad
Tín Nguon
TÍCH CỰC
6 năm
không bóp xung là toẹt vời rồi
X1 Extreme màn lớn dùng thoải mái hơn.
chubodoi9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ cần ngắm thôi Thinkpad đã làm mình mê mẩn, xao xuyến. Đang cóp tiền để mua 1 em 2nd hand X1 Gen 3 or 4 thôi, chứ em này thì chưa kham nổi :3
eddiez
ĐẠI BÀNG
6 năm
cũng là fan của Thinkpad mà chưa có điều kiện sở hữu 1 em. Sau này nhất định sẽ rinh 1 em về
Gialam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang mê con LG Gram 15 mà chưa có tiền,
thuyettran89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhiều người chê thinkpad xấu, nhưng mình thì luôn thấy cái chất riềng của em nó, dùng từ T220 tới giờ là T460, rất hài lòng với chất lượng của thinkpad. Giờ nhìn con X1 này đẹp quá, nhưng vẫn mê mấy em T hơn 😁:D:D
Fex_SV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người xài laptop Thinkpad từ T40 IBM thì rút ra kết luận: Đừng dùng Các Dòng Thinkpad T_X_W(P), sẽ nghiện đó.
@Fex_SV hix, bác nói làm em nhột quá, em lỡ ... ThinkPad T, ThinkPad X1 Yoga OLED và giờ thì đang P70 :'(
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn chất như xưa, nhưng anh rất tiếc, anh về với đội Elitbook.
ctgtt_k48
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giữa X1 carbon gen 6 và Dell XPS 9570 thì chọn mẫu nào mọi người
@ctgtt_k48 Em cũng đang đau cả đầu vì lựa chọn này
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
Đang muốn so sánh loa ngoài với lg gram 14z980...mod hoặc ai có điều kiện so rồi cho xin ý kiến, tks
Vẫn chưa được dùng con này, dù hổi 2012 sang Nhật, trên tay con gen 1 đã mê tít, nhưng thực sự giá máy quá cao so với khả năng và nhu cầu của mình.
Mấy con này mà cỡ quanh quanh 20 mil, sẵn sang chơi khô máu.
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
Quá đẹp!
Sao thấy cái video 4K trên màn hình máy cứ khựng khựng lag lag lúc Mod nói (4:47 - 5:12) vậy?
@phuongvh.apple do mạng 😁
Mấy bác chê Thinkpad xấu chắc toàn gay .
Cty mình toàn bộ nhân viên được trang bị Laptop đều xài T470 cả nam lẫn nữ.
Đi họp mặc Vest đen móc T470 đặt lên bàn họp ngầu vcl .
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Xem video gần cuối mới có mức giá. Gần 40tr thì có nhiều lựa chọn. Thinkpad có cái chất của nó,dòng X1 thì lại càng chất, nhưng 40tr thì tôi sẽ lựa chọn khác dù tôi vẫn đang dùng ThinkPad X...,keke
eros_hab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alex.hn 40tr thì cũng chỉ dc cấu hình cơ bản của X1 carbon
nếu max option i7 8650U, SSD 1Tb, màn 2K dolby.... thì mình nghĩ tầm trên dưới 55tr
Năm ngoái mình mua X1 gen 5 max option, tự tay quẹt thẻ, tính ra cũng tầm 54-55tr
quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
@eros_hab Ước gì được quẹt thẻ giống bác
@eros_hab Mình mua X1 Gen6 bên US, cấu hình cơ bản có tầm giá 33tr; thêm tuỳ chọn cấu hình cao nhất cho cái màn là +180 usa nữa. Cái giá cũng ko chát lắm so với hiệu năng/chất lượng mà máy mang lại.
Cơ mà bạn có biết làm sao xác định đc độ sáng màn hình là bao nhiêu nit không vậy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019