[Review] ThinkPad X1 Carbon Gen6 - mạnh hơn, hoàn hảo hơn, giá cao nhưng đáng!

bk9sw
27/8/2018 9:48Phản hồi: 195
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canndc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cá nhân vẫn thấy điểm trừ duy nhất là khe tản thiệt thiết kế bên phải, hơi nóng hổi ra gây cảm giác không thoải mái trong quá trình sử dụng.
vừa mua em thinkpad yoga 370
vừa mua em thinkpad yoga 370
sao mà cái dòng think này nó ngon thế
Tính đến thời điểm hiện tại. Xét về số tiền bỏ ra/ hiệu năng thì gen5,6( có 7 chưa các bác) thì con nào vượt trội hơn các bác? Em tính mua cho vợ đọc efilm( phần mềm đọc ct, mri)
eros_hab
ĐẠI BÀNG
5 năm
@the magician Gen 6 hơn gen 5 rất nhiều, đặc biệt là con chip.
sẵn hàng đủ cấu hình giá yêu ae tinhte

na
@ngocanh260709 vô đâu để coi giá a
haya
TÍCH CỰC
5 năm
Xài con này đc 3 tháng rồi có nhiều điểm ko thích. Bạn nào có ý định mua tham khảo nhé, cái khen thì nhiều người nói rồi nên mình chỉ nói mấy cái dở:

- cái dở nhất với mình: lớp phủ bên ngoài thân thể em nó như kiểu nhung, sờ thì thích thật nhưng cực kì dễ bám vân tay. Đặc biệt bạn nào cơ địa da dầu như mình thì ôi thôi, mỗi lần xài xong là phải lấy khăn chùi cái palmrest mệt bà cố 😔. Riết rồi nản ko dám đụng vào vì nó bắt dầu kinh quá. Mình xài khi thời tiết lạnh, ít mồ hôi mà vẫn bám đầy dầu trây trét khắp nơi. Phải dán decal/ skin này nọ để ko bắt dầu nữa nhưng hay bị va chạm với phím do miếng skin khoét lỗ cho các phím ko kĩ. Xài ultrabook chắc chắn cái đẹp phải đc ưu tiên hàng đầu, em này đẹp nhưng giữ cho em nó đẹp thì vật vã quá, dầu dính vào thì cái máy tèm lem hết, ko dám để người khác thấy cái máy vì sợ người ta nghĩ mình ở dơ. Giống như cưới hotgirl về mà ko dám đụng vào vậy :((

- Bàn phím dễ bị bụi lọt vào do hành trình phím dài hơn so với bọn ultra book khác nên bạn sẽ thấy khe hở, mình ở bên Nhật rất ít bụi mà cũng có vài hạt nhỏ bay vào. Kiểu này để lâu phải cậy lên để thổi bụi, mà mình thử cậy phím lên ko khéo tay bị gãy ngàm của 2 phím 😆

- CPU: nếu muốn tiết kiệm thì dòng i5 8350u 3.6ghz là có p/p tốt nhất vì nó với con i7-8550u (4.0 ghz) cũng ko khác nhiều, trong khi 8650u (4.2ghz) thì chỉ hơn vPro mà đa số chẳng ai đụng tới và xung thì hơn 1 tẹo. Với dòng máy ultrabook thì dễ bị throtte cpu do quá mỏng và hệ thống tản nhiệt ko bằng các dòng khác nên khi chạy full load cpu là bị throtted. Do đó con 8650u cũng ko nhất thiết phải ráng để mua.

- bàn phím của thị trường Nhật bấm cực kì sướng, đầm và êm hơn bản Us mình đang xài. Bấm ko nghe tiếng luôn.

- dễ bị lỗi cong vênh góc, đóng máy lại nhìn 2 cái môi sẽ thấy 1 bên bị hở ko đóng lại hoàn toàn. Lỗi này nhiều người đã bị nên mn nên check trc khi mua. Mình đã gửi Lenovo bảo hành.

- mở nắp máy bằng 1 tay ko đc do...quá nhẹ. Ko có gờ hay rãnh nhỏ ở giữa để mở nắp cho dễ. Cho nên khi máy đang đc đóng nắp để trên bàn, bạn phải lấy 2 tay cầm máy lên để mở hoặc vẫn để máy dưới bàn nhưng lấy tay thứ 2 để giữ mép dưới. MBP 13 inch mình dùng 1 tay để mở nắp lên đc, có chỗ khuyết ở giữa để đưa ngón cái vào cậy lên. Thao tác mở nắp của MBP chuyên nghiệp hơn hẳn

- màn hình WQHD của mình là bản matte có lớp chống loá nên nhìn ko đẹp bằng bản HDR WQHD. Các bạn cân nhắc nhu cầu khi chọn 2 loại này. Nếu đc chọn lại mình sẽ chọn bản HDR mặc dù hơi khó chịu khi vướng ánh sáng phản vào nhưng cái đó có thể làm chủ đc.

Tips: nếu ko có nhu cầu sử dụng WWan gì đó, nói chung là module bắt sóng DATA 4G thì có thể mua thêm 1 ổ ssd gán vào khe m2 của nó, lưu ý là do vị trí gắn khá hẹp nên chỉ có 1 số hãng có ssd nvme 1 mặt mới nhét vào đủ. Vậy là máy có 2 khe cắm ssd, chi tiết có thể tra cứu trên reddit.

Kết: ban đầu tính mua Mac nhưng đời mới hay bị lỗi, bàn phím ko ngon nên nhảy qua nghía X1C. Giờ nhìn bề ngoài em nó dính dầu mà cảm xúc tụt cả đi, thà mua dell cho cân bằng các điểm.
@haya tớ xài thinkpad yoga 370, hổm cũng nghía bọn X1 mà thấy đắt ko đáng
haya
TÍCH CỰC
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Nó được cái gọn, nhẹ, cứng thôi. Công nhận nó nhẹ cầm nhấc lên rất thích (cầm MBP 13" kế bên thấy khác biệt về độ nặng hẳn, con X1C này mình cầm bằng 1 tay rất dễ dàng) phím bấm ok nhưng sau này cũng xác đinh mua màn và keyboard switch brown để coding. Bỏ 2000 đô ra để mua cái máy dễ bị dơ và phải tốn công vệ sinh thế này thì thà mình đợi MBP mới ra mắt mua cho rồi. Ultrabook là cái máy di động, cầm di chuyển thường xuyên, mà như vậy thì sẽ có nhiều người thấy chiếc máy này, các bạn coi clip review ở trang đầu đã thấy cầm chút xíu đã có vệt dầu (trong khi mấy bức hình chụp thì ko có do đã được lau để lên ảnh). Người khác nhìn vô chắc chắn sẽ đánh giá thấp thằng chủ và cái máy 😆

Ra tiệm bán laptop cũ bên này chỉ thấy 2 hãng laptop có đời sâu mà vẫn còn trên kệ là MBP và Thinkpad, mấy em đời 2013 2014 vẫn còn đc bán như X230 T440, kinh.
@haya 2 tháng trc tớ lấy em thinkpag yoga 370 15 triệu mới kich hoạt xài dc 4 tháng, máy còn gần như mới cứng, quá thơm
lúc đó cũng nghía em X1 gen 5 tầm 21tr, hoặc gen 6 tầm 3x triệu, mà thấy chênh nhiều quá ko đáng. Con 370 này cũng chỉ 1,3kg thôi nên gọn nhẹ dc ^^
Fuong001
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn cho mình hỏi, máy này có thích hợp làm lab như vmware hoặc gns3 không ?! mình thấy cấu hình cũng khá mạnh, thêm nữa lúc chạy nhiều tác vụ có phát ra tiếng ồn lớn không các bạn ? nếu ồn, thì có ồn bằng mac không ?
@gatheringviolet cái ì ạch đó là tớ đang nói đó, tớ xài U gen 8 lận ( i5 8250U ) mà ì ạch chán lắm, trong khi con i5 gen 8 này mạnh hơn 60% con i7 6600U của bạn, vậy bạn còn lag cỡ nào ? Dùng chip H nó mượt lắm ko có lag
@Fuong001 khỏi nghĩ nha, tớ xài U gen 8 và lag đây, máy chậm sẽ giảm hiệu quả công viec rất rất nhiều
@Fuong001 mac pro 2015 chạy được vậy là ngon rồi bạn, còn quạt không hú mới lo 😁, chứ mấy con chip HQ hay QM thì toàn to bự nặng chạy vmware thì mượt nhưng về độ nhỏ gọn như bạn mong muốn thì khó lắm. Chip dòng U gen 8 như 8250U chẳng hạn công suất thấp cho dù có nhiều nhân xử lý nhưng khi chạy cường độ cao liên tục nó sẽ tự động hạ xung nhịp gây giật lag (muốn xung ổn định đòi hỏi tản nhiệt tốt => quạt to => quay nhanh => ồn)
Nên bạn tìm con khác đi chịu kho to bự xíu cho ngon ví dụ thinkpad p50 p51 p52 chẳng hạn :D
Fuong001
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gatheringviolet cám ơn bạn nha !
cacuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi đổi từ thinkpad sang xps đi họp, thấy bọn nó nhìn mình không khác gì thằng bê đê, đượi làm ăn đ gì, được mấy hôm xấu hổ quá đành chuyển ngược lại con này
Mình đang phân vân x1 gen 6 này với em 9570 có bác nào từng trải nghiệm ko tư vấn em với
trước em mua con đó bên https://saolaptop.vn/ chạy đến giờ vẫn ngon
Hun cái nè
Em làm kinh doanh mảng kỹ thuật nên di chuyển nhiều đang phân vân có nên mua em này không, các bác đã dùng tư vấn giúp em với
Nhu cầu:
- Pin khỏe, mỏng nhẹ, máy mát để có thể đặt lên đùi;
- Dùng cad2018;
- Photoshop một số ứng dụng cơ bản.
Em cảm ơn các bác.
MantiCore1
TÍCH CỰC
2 năm
Giờ này giá đã hợp lý ae săn mưa nhé
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cổng C của con này có cắm vào màn hình chỉ bằng cổng C ko các bác nhỉ.
Cactus
ĐẠI BÀNG
một năm
Máy nhìn đẹp, mỏng, sang trọng... nhưng xui thì mệt: đang xài thì tắt ngúm, thợ kiểm tra báo chết CPU, chỉ có thể thay nguyên main - và giá gần như mua máy mới - chí mạng!
@Cactus đóng lại cpu không được hả bác
Cactus
ĐẠI BÀNG
một năm
@ptthanhloi Kỹ thuật báo chỉ có thể thay nguyên cụm main + cpu nên đành chịu thôi bạn.
@Cactus thay main thì đành bán xác thui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019