[Review] Top Tai nghe True Wireless theo tầm giá

Đỗ Thập
14/11/2018 3:32Phản hồi: 18
[Review]  Top Tai nghe True Wireless theo tầm giá
Từ sau khi con Aripods của Apple ra đời, thị trường tai nghe true wireless bắt đầu trở nên sôi động hẳn. Nhiều hãng âm thanh có tiếng cũng dành một sự quan tâm đặc biệt cho dòng tai nghe nhỏ gọn này. Đây là một bài viết chọn lọc tai nghe true wireless theo mức giá dưới 2 triệu, 3 triệu, 5 triệu để anh em có thêm sự lựa chọn. Nếu có ý kiến gì anh em cứ comment bên dưới.

1. Tầm giá dưới 2 triệu

Soul ST-XS
Artboard 2.png
Chiếc tai nghe đầu tiên đến từ thương hiệu Soul của Mỹ. Với thiết kế gọn nhẹ, fit tai, nhiều màu sắc dễ phối đồ cho anh em nào thích thời trang ( trắng, đen, xanh, hồng ), ST XS gây ấn tượng lớn từ phần nhìn.

Artboard 1.png
Thời gian sử dụng của chiếc tai nghe này cũng tương đối ổn, khoảng 2,5 giờ cho một lần sạc từ dock ( sạc được 4 lần, kéo dài thời gian chơi nhạc lên đến 10 tiếng ) thời gian sạc đầy nhanh chóng phù hợp những người dùng hay di chuyển.

Phần quan trọng nhất chính là âm thanh, Soul ST XS sỡ hữu chất âm có thể nói là tốt nhất trong tầm giá 2 triệu, bất kể là nhạc pop, ballad hay EDM.

Ngoài ra, những chức năng thường có của tai nghe true wireless như tự động kết nối, điều khiển thông minh khi chơi nhạc và đàm thoại cũng nhanh nhạy và rất hữu ích. Soul ST XS thực sự đứng đầu trong tầm giá dưới 2 triệu này.

Artboard 12.png

Aukey EP-T1 1tr990

Chiếc tai nghe Aukey này thoạt nhìn không có vẻ hầm hố như những sản phẩm khác, tuy nhiên nội lực lại theo kiểu “tốt gỗ hơn tốt nước sơn”.
.
Nói thế bởi lẽ Aukey EP-T1 chỉ có một phiên bản màu đen tối giản, thế nhưng thời gian chơi nhạc của em nó lên đến 24 giờ ( 4 tiếng cho một lần sạc đầy và dock của nó sạc được 6 lần ).

Trang bị Bluetooth 4.2 cho phép tai nghe kết nối ổn định với thiết bị, đồng thời khoảng cách kết nối lên đến 10m.

Quảng cáo

Về chất lượng âm thanh, Aukey EP-T1 được đánh giá là âm bass vừa đủ tốt, dải trầm nhẹ nhàng nên khi nghe lâu vẫn có cảm giác êm tai và thoải mái.

Một điều tiện dụng hơn cho người dùng, hai chiếc tai nghe phải và trái có thể hoặc động độc lập khi kết nối với hai chiếc điện thoại khác nhau ( khi đàm thoại lẫn chơi nhạc ).

2. Tầm giá 3 triệu

Soul X-Shock
Tittle (1).jpg

Đứng đầu trong tầm giá này là X-Shock, vẫn là một thương hiệu đến Soul Electronic. Đây là chiếc tai nghe được lấy cảm hứng từ những vận động viên nên thiết kế của sản phẩm mang đậm chất thể thao và tối giản với hai màu đen trắng.

Quảng cáo

Thời lượng pin của X-Shock là một trong những điểm đặc biệt nhất của em nó với thời gian sử dụng lến đến 60 giờ ( một lần sạc là 3 giờ, dock sạc hỗ trợ sạc ). Đây là chiếc tai nghe true Wireless có thời lượng bất khả chiến bại trong tầm giá, sẵn sàng phục vụ cho những chuyến đi xa.

Điều làm Soul X-Shock có thể tự tin sánh vai với những dòng tai nghe true wireless cao cấp chính vì nó sở hữu chất âm tách bạch và rõ ràng, thể hiện đầy đủ các chi tiết kỹ thuật Audio trong li độ dải âm rộng. Tai nghe khá cân bằng, không quá thiên về dải âm nào, gần như phù hợp với đại đa số các dòng nhạc phổ thông. Đặc biệt, với drivers 5,8mm, X-Shock đem lại trải nghiệm âm Bass tuyệt vời so với các tai nghe in-ears cùng phân khúc.

Chống nước chính là yếu tố tối quan trọng khi mọi người chọn mua sản phẩm tai nghe thể thao, vi thế Soul Electronic đã trang bị công nghệ double injection Giúp tai nghe chống nước toàn diện, thiết bị có thể chống chọi với điều kiện mồ hôi trong lúc tập và thời tiết khắc nghiệt đến 30 phút.

Về kết nối, thay vì sử dụng hợp kim đồng cho vi mạch như hầu hết các tai nghe đang sử dụng trên thị trường, X-Shock được xây dựng với hệ thống Antenna mạ vàng mang lại cho tai nghe sự ổn định kết nối tối đa.
USP 5 - Kết nối ổn định.jpg

Aria - “đỉnh của đỉnh” 2 triệu 5

Aria thuộc dạng tai nghe in-ear với nút tai kín và có phần vành xung quanh để đeo lên chắc chắn hơn. Ngoài ra, xFyro cũng sử dụng một loại vật liệu đặc biệt cho nút tai này nên nó có khả năng cách âm rất tốt mà không cần micro chống ồn như kiểu của Sony.

Một điều đáng chú ý chính là khả năng sạc nhanh của em nó, chỉ cần 15p cắm sạc, người dùng sẽ có hẳn 3 giờ sử dụng.

Hệ số chống nước của Aria cực tốt ( IP67), phù hợp với điều kiện môi trường nắng mưa thất thường ở Việt Nam.

Ticpods – 2triệu 9
Được mệnh danh đối thủ hoàn hảo của Airpods, Ticpods mang trong mình những tính năng hoàn hảo đáng mơ ước của dòng tai nghe true wireless.

Về thiết kế, Ticpods có vẻ ngoài thanh thoát với những cạnh bo tròn tinh giản và nhiều màu sắc để người dùng chọn lựa.

Đặc biệt, Ticpods có cảm ứng trực tiếp trên tai nghe, bạn có thể chạm nhẹ vào tai nghe để điều khiển trình phát nhạc, tạo cảm giác tiện lợi và sang trọng.

Ngoài ra, chiếc tai nghe này cũng được trang bị mic để nghe/nhận cuộc gọi và truy cập vào trợ lý ảo thông minh như Google Assistant, Alexa và Siri.

Chất lượng âm theo riêng cá nhân mình thì âm Bass và Treble khi phát nhạc một số thể loại nằm ở ngưỡng 8 điểm. Hiện tại các sản phẩm của ticpods đã về đ ến Việt Nam rồi, anh em cứ ra cửa hàng trải nghiệm.

3. Tầm giá 5 triệu

Bose Sport 3tr790

Bose hiển nhiên không nằm ngoài cuộc chơi của các tai nghe True wireless. Chiếc tai nghe này đã nhận được sự đón nhận nồng nhiệt khi ra mắt. Phần vì chất âm đã làm nên tên tuổi của Bose, phần vì nhờ vào khả năng chống nước mà sản phẩm được nhiều người chơi thể thao quan tâm đáng kể.

Về mặt thiết kế, mặc dù cho cảm giác đeo thoải mái tuy nhiên lại có thiết kế khá thô và hơi dị, chiếc tai nghe không nằm trọn trong tai cho lắm cùng khả năng cách âm kém cũng là một điểm trừ không đáng có của sản phẩm. Bên cạnh đó, Bose Sport cũng chỉ có thể kết nối được 1 thiết bị và đàm thoại 1 bên, điểm bất lợi thường thấy của nhiều chiếc tai nghe true wireless thường thấy trên thị trường.

Nếu bạn yên thích thể thao và đang tìm 1 chiếc tai nghe có chất âm tốt và không quá quan trọng những vấn đề còn lại thì Bose Sport là một lựa chọn không tồi.

Airpods – 3tr990

Đây có lẽ là con tai nghe quen thuộc nhất với anh em. Từ khi mới ra mắt, Airpods đã tạo ra một cú lớn trong giới công nghệ, doanh số cực khủng đến từ fan trung thành Apple lẫn những khách hang hiếu kì muốn thử loại tai nghe không dây hoàn toàn mới.

Về chất âm, nhiều khách hàng đánh giá Airpods được khoảng 6/10, một phần cũng vì thiết kế của sản phẩm , nếu bạn không quá khó tính về âm thanh, Airpods vẫn là một sự lựa chọn khá ổn.

Điểm mạnh của Airpods hơn các sản phẩm tai nghe khác nằm ở phần kết nối. Nhờ sức mạnh của chip W1 của Apple mà Airpods trở thành chiếc tai nghe có khả năng kết nối tốt nhất và ổn định nhất hiện nay.

Thời lượng pin của Airpods khi đi kèm với dock có thể lên đên 24h, hơn hẳn các hãng khác chỉ rơi vào khoảng 10-15h.

Hi vọng trong thời gian sắp tới, phiên bản mới của Airpods sẽ được hoàn thiệ n hơn về chất âm, chống ồn, chống nước.

Kết: Tùy vào nhu cầu sử dụng và khả năng tài chính để mọi người có thể chọn cho mình chiếc tai nghe không dây phù hợp nhất với nhu cầu sử dụng.
Bản thân mình đang sử dụng con tai nghe X-Shock của Soul Electronics. Một phần vì mình sớm là fan của Soul rồi, phần nữa với mức giá trung bình ( không quá dăt không quá rẻ ) thế này mà được trải nghiệm chất lượng âm thanh như mấy con dòng cao cấp nên mình thấy khá hài lòng. Hy vọng bài viết sẽ hữu ích cho anh em nhé.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quangducng
ĐẠI BÀNG
5 năm
x - shock chắc là ổn nhất rồi 😁
xịn xịn, thêm nhiều lựa chọn 😃😃
Bose Sport bán ở đâu mà có 3.7tr vậy ?
phuclun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình quan tâm nhất đến độ trễ âm thanh khi xem video. Trong cái loại ad nói thì loại nào oke trong tầm giá ad nhỉ.
batman99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Soul X-Shock lên tiki thấy khách đã mua vô chửi ko ra gì cũng ngán, đang sale còn 1,5tr mà thật tình ko dám mua, mình định mua thêm con này vì quảng cáo có đàm thoại chống ồn, con true wireless mình đang sài nghe nhạc ngon mà chống ồn ko có nên đi ra đường ko sài được , ko hiểu sao còn soul x-shock hàng Mỹ mà chất lượng kém vậy để khách mua rồi họ chửi dữ quá
khucthuydu18
ĐẠI BÀNG
5 năm
@batman99 hay tiki nhập lô hàng chất lượng kém về và bán giá sale?
không có lí gì review ngon khắp TG mà đến ô tiki này bán lại lởm vầy, haizzz

con jabra move của mình mua trên tiki thì nghe rất ổn, kaka
batman99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucthuydu18 mình có con loa, ipad mua trên tiki sài ngon, ko trách tiki vì họ chỉ trung gian, mình tin tưởng tiki là vì họ ko kiểm duyệt bình luận sản phẩm theo hướng có lợi cho người bán, ai mua rồi đều được đưa ra nhân xét phản hồi tốt hay xấu
Kate Grey
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucthuydu18 10 con thì cũng phải có 1 con lỗi, làm gì có hãng nào hoàn hảo tuyệt đối đâu các bác.
Xui là mình mua trúng con lỗi thôi.
batman99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kate Grey hàng Tàu mới có tỷ lệ 1/10 ông ơi =)). hàng xin và hàng tàu đều có xác xuất hư, quang trọng là cái tỷ lệ bạn ơi, hàng Tàu nó có đầu tư chất lượng, QC đầu ra đâu mà ko 10 con lỗi 1 con
cái tai này Aria - “đỉnh của đỉnh” ở đâu bán bạn ơi ^^ Thank...!!!
quangducng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@__TheLorD__ hình như ở VN chưa có ai bán hết bạn ơi. Chỉ có tự đặt ship từ bên kia về thôi.

https://www.indiegogo.com/projects/aria-waterproof-earbuds-bluetooth-5-32h-battery#/
Ai xài Aukey chưa cho xin cái đánh giá
Cái xFyrio Aria quá mắc so với tầm giá 2tr8 ( tính theo giá + phí ship trên Indiegogo)
_ Chất âm không có gì nổi trội, chỉ ở mức nghe dễ chịu, kiểu đó thì khối tai dưới 2tr làm dc.
_ Pin ko dc như trên Ads đâu, volume 90% nghe dc tối đa dc hơn 3h thôi.
_ Sở dĩ mình mở volume 90% vì volume con này khá nhỏ, nghe nhỏ ko cảm giác dc bass lun (dù 90% nhưng bass chỉ ở mức trung bình)
_ Cái làm mình hài lòng nhất là waterproof, ngâm nước thử 2 phút vẫn phà phà.
Wantobe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Radley Lin Cái này khả năng thoại thế nào vậy bác, đi xe máy mà nghe gọi có ổn không?
@Wantobe Mình ko dùng khi ở VN nên ko rõ lắm việc đi xe máy thì sóng có ổn định ko, nhưng BL5.0 thì chắc sẽ khá ổn
Wantobe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Radley Lin Cảm ơn bác đã trả lời. Mình đi xe máy nên ồn và có gió, thường thì mấy loại true wireless không có cái đuôi giống airpods thì mic + khử noise không tốt sẽ làm bên kia chẳng nghe thấy gì cả.
Bác có xài thử nghe gọi ở nơi nào ồn chưa, có thoại tốt không bác?
Wantobe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào xài Hyphen rùi cho xin tí review với. Mình quan tâm nhất phần chất âm và khả năng đàm thoại khi đi xe máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019