Review: Trải Nghiệm Về Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1

Linh Cactus
23/8/2016 6:16Phản hồi: 9
Review: Trải Nghiệm Về Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1
Điện Quang có câu: “Ở đâu có điện ở đó có điện quang”,

Mượn tạm câu này của Điện Quang thì thấy rõ đúng: “Nhà nào có điện thì nhà đó có ổ cắm điện!” 😃

Thế nhưng, ổ cắm điện wifi điều khiển từ xa thì chưa được nhiều người biết đến và sử dụng. Riêng mình thì mình thấy các loại ổ cắm điện wifi cực kỳ tiện dụng.

Với 1 người con gái “không biết tý gì về điện như mình” cộng thêm cái tính hậu đậu hay quên trước quên sau thì loại ổ cắm điện này quá tiện lợi.

Bởi vì, mình thấy nó có những tiện ích sau:

Thứ nhất, Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 cũng như bao ổ điện thông thường khác, công năng chính của nó là truyền tải điện từ nguồn đến các thiết bị. Cái này tuy là cốt yếu, ổ điện nào cũng làm được nên cũng chả có gì độc đáo cả. Cái thích nhất ở đây là thiết kế của loại ổ cắm này. Mình có cảm giác là nó được gọt dũa kỹ lưỡng ở từng góc cạnh, vuông vức và đều đặn, rất đẹp, rất sang. Thêm vào đó, màu trắng rất chi là “xinh đẹp” mà điểm này chắc tại mình “yêu màu xanh dương cảm thương màu trắng” nên mới thất vậy, chứ các ace thích màu khác chắc thấy điểm này cũng thường. 😃

Thứ hai, ổ cắm Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 có chức năng hẹn giờ chính xác. Mình là mình thấy thích điểm này nhất. Vì cái đứa thích làm bánh, nấu chè mà lại thiếu đồ nghề thêm cái tính thích “buôn dưa lê” như mình thì quá chi là hoàn hảo luôn. Bởi vì từ các khâu: hấp, nướng, nấu, hầm, (vân vân và vân vân) mình đều sử dụng đúng 1 chiếc nồi cơm điện. Mà các món ấy thì chắc chắn là phải nấu đúng độ, chuẩn thời gian thì mới ngon. Chiếc ổ cắm này giúp mình bao lần mãi buôn dưa lê với mấy cô bạn phòng trọ bên cạnh mà bánh nướng vẫn chín đúng độ nhờ ngắt điện tự động, :p. Cái vụ hẹn giờ này còn áp dụng đáng kể trong nhiều tính huống nữa nha: hẹn giờ sạc điện thoại, laptop để tránh chai pin nè, hẹn giờ tắt đèn bàn vì khi nào ôm cuốn sách đọc khuya cũng ngủ quên,:p..

Thứ ba, chiếc ổ cắm Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 có khả năng điều khiển từ xa dễ dàng qua điện thoại. Đây là điểm khác biệt nhất của chiếc ổ cắm này so với các ổ cắm thông thường khác. Khi nó được kết nối với mạng wifi thì mình đi đâu dùng điện thoại cũng bật/tắt được các thiết bị bằng điện thoại. Mà tất nhiên điện thoại phải kết nối với wifi hoặc 3G, hehe. Đây là điểm cứu cánh cho mình trong nhiều tính huống mà dùng ổ cắm thường chắc bế tắt luôn quá. Mà vụ này nó liên quan đến lần ham đi phượt của mình nên kể ra nó hơi dài nên để dành kể trong dịp khác, 😃. Nói chung là chiếc ổ cắm này quá ư tiện dụng để tắt/mở các thiết bị điện từ xa khi mà “muốn tắt lắm mà xa lắm”, khi đó chỉ cần mở điện thoại lên là tắt/mở đc theo ý muốn rồi.

Thứ tư, việc cấu hình và cài đặt ổ cắm Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 khá dễ, đứa hậu đậu như mình cũng làm được. Nếu mua về muốn sử dụng như ổ cắm thông thường thì chả cần cài đặt gì cả, cứ cắm vô mà xài như mấy loại kia là được. Khi nào muốn sử dụng hẹn giờ hoặc điều khiển từ xa thì mới phải cài, J. Muốn cài thì chỉ cần nghe mấy chỗ bán họ hướng dẫn là làm được, không có gì khó. Mình tóm tắt lại có 3 bước phải làm thôi:

- Bước 1: Search rồi tải app econtrol về điện thoại (cái app của Broadlink có màu xanh dương yêu thích của tớ đấy,😁)

- Bước 2: Cấp nguồn cho ổ cắm

Quảng cáo

- Bước 3: Vô app, nhấn add device, nhập mật khẩu wifi

Thứ năm, chiếc ổ cắm Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 này giúp mình giảm bớt tiền điện. Cái này quan trọng với mình nè, hehe. Chắc là nhờ từ khi có nó mình hẹn giờ đàng hoàng rồi thêm lâu lâu đi xa vẫn tắt được các thiết bị không cần thiết mà lúc trước khi đi mình quên tắt nên tiền điện mình giảm khá đáng kể. Từ khi dùng ổ cắm đến nay được hơn 6 tháng, phòng trọ mình giảm được hơn 100k tiền điện phải nộp chủ mỗi tháng. Tính ra thì được gần 700k, coi như gần mua được 1 cái ổ cắm thông minh này luôn rồi. Mà chỗ bán họ bảo hành cho mình 24 tháng lận, chắc chắn ít nhất mình có thể dùng được tận 2 năm, như vậy là lời quá rồi, hehe. Chưa kể, khi được ngắt điện đúng lúc, các thiết bị điện của mình sẽ kéo dài tuổi thọ sử dụng. Như vậy, tính về đường dài thì còn tiết kiệm được thêm cả chi phí “tậu” đồ mới.

Vậy nhược điểm của Ổ Cắm Điện Wifi Kết Nối Từ Xa Broadlink MP1 là gì?

- Lúc chọn mua mình cũng hơi băn khoăn vì mình không rõ nó có khả năng chống sét không nữa. Mình cũng sợ vụ sét mà đi chung với điện lắm. Tìm hiểu nhiều trang bán hàng trực tuyến nhưng mình cũng không thấy tài liệu nào nói về vấn đề đó cả. Tuy nhiên, nhờ hệ thống điện nhà trọ mình các cầu dao đều có trang bị hệ thống ngắt điện tự động khi có sét nên cũng yên tâm mua về dùng. Vì thật ra lúc có sét, điện chưa tới ổ cắm chỉ mới tới cầu dao là đã được ngắt rồi.

- Điểm thứ hai, nhược điểm của chiếc ổ cắm điện này là nó bị phụ thuộc vào đường truyền internet trong chức năng điều khiển từ xa bằng điện thoại. Nếu lỡ khi mình ra ngoài mà ở nhà rớt mạng hoặc điện thoại mình không có mạng thì không điều khiển được. Tuy nhiên, trường hợp này phải nói là “ngày đó xui lắm” mới bị chứ bình thường chả bao giờ bị. Nhưng để chắc ăn hơn thì mình cứ đặt lịch hẹn giờ tắt, mở sẳn vào các khung giờ cố định để lỡ gặp sự cố về mạng thì ổ cắm điện cũng tự động ngắt mở theo đúng hẹn

Quảng cáo

Trên đây là những trải nghiệm của mình sau 6 tháng sử dụng sản phẩm này. Nếu bạn có quan tâm thì mình sẽ update tình hình của em nó thì mình sẽ cập nhật tình hình của em nó trong thời gian tới.

Còn ai muốn mua hàng thì cũng dễ lắm, search google hoặc cốc cốc sẽ tìm ra nhiều chỗ bán, họ nhận giao tận nơi luôn. Ah mà nhắc đến vụ này mới nhớ, nếu ai mua thì lưu ý đến chỗ cung cấp 1 xíu nhé! Mình có search trước rồi đi tận nơi nhiều cửa hàng mới chọn được chỗ mua ưng ý. Vì họ bán giá khác nhau lắm, chế độ bảo hành cũng khác nhau luôn. Qua kinh nghiệm khảo sát 1 vòng thị trường tại TP. HCM thì mình thấy chỗ bán ổn nhất là bảo hành 24 tháng, giá mềm luôn mà được chăm sóc bảo hành với hướng dẫn cũng tận tình và cụ thể nữa. Còn nhiều chỗ bảo là hàng chính hãng giá cao, nhiều chỗ giá thấp thì bảo hành có 3 đến 6 tháng thấy không yên tâm. Mình đi lòng vòng test thử sản phẩm ở nhiều cửa hàng thì mình thấy hình dáng và app sử dụng của bên chỗ bảo bán chính hãng và xách tay cũng y chang nhau ah. Họ khác nhau ở chỗ là hàng chính hãng thì họ bảo xuất hóa đơn đỏ cho mình luôn còn chỗ xách tay thì chỉ có hóa đơn bán lẻ. Mà mình cũng không cần hóa đơn đỏ làm gì nên mua chỗ giá mềm lại bảo hành lâu nữa.

Muốn tìm các cửa hàng đó thì bạn chỉ cần lên mạng gõ cụm từ: “ổ điện broadlink mp1” rồi có thời gian thì đi vài cửa hàng thử. Mình thì lúc trước mình mua ở chỗ cửa hàng Thế Giới Sáng Tạo bên quận 1. Nếu ai đi mua mà có chỗ nào chương trình tốt hơn thì cập nhật cho mình biết với nha, định khi dành dụm đủ tiền mua nhà thì dùng hết loại này luôn, không dùng ổ cắm thường nữa.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai dùng rồi thì cho Linh xin thêm ý kiến về sản phẩm này nhé!
cái này mới nha
@TrangThyTran dùng thích lắm đó bạn, bạn thử dùng chưa?
Chihirovn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công suất cả ổ chỉ là 10A, vậy 4 ổ cắm nhỏ chỉ được tầm 500W thôi

Dùng cái Broadlink SP mini cho tiện 😃

Mua về kết nối ko đc bg ko biết phải làm sao đây
Lỡ dại mua ở tiki

Bg nó bắt cài app ihc
Vào app kết nối
Nhập đúng user và pass xong nó báo lỗi dù mình đè nút nguồn trên ổ cắm và đèn báo xanh cháy nhắp nhá
Đã chọn china rồi luôn
kyoneo
ĐẠI BÀNG
5 năm
có ai trải nghiệm chưa cho ý kiến thực tế đi mọi người
Ổ cắm SP mini 3 hẹn giờ tắt mở theo lịch chỉ 16 chương trình nhưng khi rớt mạng thì nó cũng ngu luôn. Tôi nghĩ con MP 1 này chắc cũng tương tự thôi. Vậy là thấy thua ổ điện Xiaomi về điểm này rồi
@katahashi Tôi đã dùng 1 con MP1 và 2 con SP mini 3 mấy năm nay rồi, nay vừa đặt mua thêm 1 SP mini 3 nữa nên thấy bài này của bạn thì nói luôn để bạn hiểu: Khi bạn đã cài đặt các chương trình rồi thì dù có mất mạng, ổ cắm VẪN HOẠT ĐỘNG theo chương trình đã cài đặt nhé (chủ thớt cũng đã nói đến) còn nhà bạn mất điện thì quên đi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019