Ricoh GR II chính thức được công bố: Nâng cấp nhẹ từ Ricoh GR, cải thiện tốc độ lấy nét

Gia Tường
18/6/2015 4:12Phản hồi: 59
Ricoh GR II chính thức được công bố: Nâng cấp nhẹ từ Ricoh GR, cải thiện tốc độ lấy nét
Ricoh Imaging vừa giới thiệu chiếc máy ảnh Ricoh GR II, là phiên bản nâng cấp nhẹ từ chiếc Ricoh GR đã ra mắt cách đây 2 năm. So với phiên bản trước, GR II có thiết kế khá tương đồng, máy chủ yếu được nâng cấp về cấu hình.

Về mặt thiết kế, máy có phần đỉnh nhô cao hơn GR, giúp chân hot shoe chìm vào trong, liền khối. Nút bấm Effect trên GR đã thay đổi thành nút kích hoạt tính năng Wifi/NFC. Vỏ máy làm từ hợp kim magie để gia tăng sự chắc chắn và giảm trọng lượng máy chỉ còn 251gr. Mặt sau của máy là màn hình LCD kích thước 3" độ phân giải 1,2 triệu điểm ảnh. Các chi tiết còn lại, GR II giống hệt phiên bản trước.

Máy vẫn dùng cảm biến ảnh 16,2MP chuẩn APS-C kích thước 23,7 x 15,7 mm như GR. Ống kính của máy được thừa hưởng từ phiên bản trước, là loại gắn liền máy với tiêu cự 18,3 mm (tương đương 28 mm trên định dạng máy phim 35 mm). Khẩu độ lớn nhất của máy đạt mức F/2.8. Nâng cấp đáng giá của GR II là hệ thống lấy nét mới với tốc độ chỉ 0.2 giây. Ricoh cho biết họ đã tối ưu cấu trúc ống kính cũng như thuật toán lấy nét để đạt được tốc độ trên. Các bộ lọc và hiệu ứng của máy cũng được mở rộng lên 17 loại khác nhau với 6 hiệu ứng mới là Clarity, Brilliance, Bright, Portrait, Vibrant và HDR Tone. Máy cũng tương thích với hai đèn flash rời mới là PENTAX AF360FGZII & AF540FGZII

Về mặt kết nối, máy được trang bị thêm kết nối không dây Wifi và NFC. Với sự thay đổi này, bạn có thể điều khiển GR II, kích chụp từ xa, đồng bộ ảnh, truyền ảnh giữa máy và thiết bị di động dễ dàng hơn.

Ricoh Imaging sẽ bán ra GR II từ tháng 7 với giá $799, tương đương 17,6 triệu đồng.

Tóm tắt thông số máy ảnh Ricoh GR II
  • Độ phân giải: 16,2 megapixels.
  • Bộ xử lý ảnh GR Engine V
  • Ống kính GR Lens 18.3mm (tương đương 28mm trên cảm biến Full Frame)
  • Khẩu độ lớn nhất F/2.8 - nhỏ nhất F/16
  • Tốc độ màn trập: 300s – 1/4000s
  • Màn hình LCD: 3,0 inch.
  • Độ phân giải LCD: 1.230.000 điểm ảnh.
  • Độ nhạy sáng ISO: 100 – 25600.
  • Quay phim: Full HD 1080p 30fps
  • Kết nối: USB, HDMI, WIFI, NFC
  • Trọng lượng: 251g (gồm cả pin và thẻ nhớ).
  • Pin: Lithium-ion DB-65.
  • Thẻ nhớ: thẻ SD và Eye Fi
Ảnh chụp thử do Ricoh cung cấp
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mọi người cho hỏi là máy hiệu này xài tốt không về mặt độ bền, chất lượng hình (khi so với thương hiệu khác cùng phân khúc, hoặc cùng tầm tiền?)
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc Chất lượng hình ảnh chụp ban ngày iso thấp cực kỳ đỉnh bạn ah, các dòng GR trước của nó cũng thế. Có điều iso cao khi chụp tối hơi tệ 1 tẹo. Thêm vào nữa là nếu chụp raw bạn zoom hình tới xem độ nét thì nó sẽ ko rõ, phải chụp với raw+jpeg thì khi zoom hình xem độ nét thì mới rõ được.
Với nâng cấp này thì mình nghỉ vẫn chỉ nên mua GR mark I đủ rồi.
@quangrc - Rất tốt, ngoài thị trường rất ít người bán lại con này vì đã xài rồi là thích luôn.
- Chất lượng hình khá là bá đạo nếu so với cùng tầm tiền.
Mình chụp choẹt cũng thuộc dạng amateur thôi, nếu bạn muốn tham khảo thì mời ghé qua Flickr của mình, toàn chụp bằng GR và chỉ chỉnh sửa hình trên máy, không qua PS hay LR gì ráo.
https://www.flickr.com/photos/109371113@N07/

Danh Vo

Explore Danh Vo’s 354 photos on Flickr!
flickr.com

Còn về mấy bạn hỏi nó có gì đặc biệt mà giá mắc quá thì mình xin trả lời là nó được thiết kế để chuyên chụp ảnh đường phố, điều này đã đc cả thế giới công nhận. Với GR trong tay, bạn có 1 chiếc máy ảnh có cảm biến tương đương Nikon D7100, ống kính 28mm f/2.8. Với người biết cách tận dụng thì GR rất ngon, còn người thường thì cứ A6000 hoặc DSLR entry mà táng thôi 😁
lethai7889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangrc Mình đang xài e nó đây, cực kì thích vì nhỏ gọn , nét căng, chụp snap tốt. Nói chung mọi thứ rất hài lòng nhưng màu nó đen thui một cục à.
@lethai7889 khá là ấn tượng với GR, biết tới em nó sau Fuji X100 chứ ko chắc cũng gắn bó em nó rồi. có anh bạn #GauDesign, chụp em này ảnh cực ngon, chụp gia đình con cái màu mè lên mê tơi.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Sony a6000 lấy nét 0,08s giá 11tr5
Fuji x-t10 mới ra lấy nét 0,09s giá 17tr
Lại còn thay đổi đc ống kính
Ông ricoh này định bán cho ai đây
kdttkdtt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LuisYuri Không bán cho ông
@LuisYuri nhận định con người qua lời ăn tiếng nói chứ ko qua cái tên hay cái khuôn mặt chú ơi. về mà gom thóc mua Sony A6000 đi. bạn có mua Leica hay siêu zoom thì mình nghĩ như nhau cả.
@LuisYuri Ông phán như chuẩn, 2 thằng kia sensor có bằng ko? chắc gì độ lấy nét nhanh đã thắng hết tất cả? .... Còn nhiều yếu tố khác lắm nha, ông nên kiếm 1 con đời I rồi chụp thử vs thằng A6000 ông sẽ biết lí do tại sao nó mắc như thế.
simca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LuisYuri Cái gì cũng có cái "chất" của nó. Ở VN toàn Canon, Nikon với Sony còn NB thì Olym và GR mới thuộc hàng biết "ăn chơi" về ảnh.

Chất lượng ống kính của GR cực cao, ảnh rất nét - màu "lạnh" và chất "Tây". Nó giống như khẩu súng Mauser của sĩ quan Đức, đẹp - gọn và rất chính xác khi mình cần.

Bạn cần trải nghiệm nhiếp ảnh thêm khoảng 10 năm nữa thì sẽ hiểu "chất" GR nó đáng giá cao thế nào. Vấn đề không phải là tiền.
caphedahp
TÍCH CỰC
9 năm
Con này dùng ko phải nghĩ về độ bền và chất ảnh bạn ah. Cùng với Sigma DP thì Ricoh GR là 2 dòng compact có chất ảnh tuyệt vời.
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có 1 con RICOH GR mark I. Con này chuyên cho chụp đường phố. Cứ lên các diễn đàn về chụp đường phố ở nước ngoài thì lúc nào cũng đánh giá cao em này.
Chụp đường phố cho con này thì ko phải bàn cãi ji ráo
Mình hay chụp SNAP nên ko quan tâm lắm đến vde lấy nét, mặc dù bth nó đã lấy nét khá nhanh.
Chỉ có chỗ mình ko thích đó là ISO cao khá tệ khi chụp tối.
Hài lòng và có lẻ sẽ chụp nát con cũ mới chuyển lên con mới.
Còn wifi/nfc thì cũng được, mặc dùng RICOH GR mark I đã có tích hợp sử dụng được với thẻ eye-fi rồi. Thấy ko cần thiết lắm.
Ai muốn chụp đường phố mình nghỉ nên sử dụng, nhỏ gọn, tiện lợi.
Muốn giao lưu với mình với e này thì inbox mình. 😃
ống 18-35 hay hơn nhỉ 😁
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhcmnte Ah, nó có chế độ crop bác, nghĩa là thay đổi dc tiêu cự. GR mark I thi chỉnh dc đến 35 và 47 tương đương trên Fullframe
@namtoqn crop thì giảm độ phân giải hả bác ? như vậy giống zoom điện tử trên điện thoại di động
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhcmnte thực ra mình ko ngâm cứu kỷ lắm 😁 vì mình ko quan tâm lắm đến nó. Mà ko như zoom quang trên dt đâu bác :D
quickbo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này giá cao thật. Có lẽ Sony a6000 đáng tiền hơn...
namtoqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quickbo Mua RICOH GR mark I được rồi, ko cần phải e mới này đâu
lethai7889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quickbo GR I giờ chỉ có 12,9tr tặng kèm pin thêm + sạc rời. Quá ổn rồi

A6000 không có bỏ túi áo túi quần gì được ráo hết á. hi hi
em này giá cao thật. có lẽ mua Sony thôi.
Mấy bác so sánh con này với mirroless hay mấy em lấy nét nhanh hơn toàn thánh phán 😁 chắc chưa biết nó xài cho mục đích gì 😆
mà có khi cũng chưa xài qua em GR ý . haha
quickbo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Con Mèo Sắt Đúng là chưa xài qua. Chỉ nhìn thông số phán thôi bác. Vậy bác xài rồi nói cho mình biết con này hơn a6000 ở điểm gì mà đắt hơn vậy?
dna
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quickbo Với body Sony A6000, bạn kiếm đâu ra lens 18mm, khẩu 2.8, có thể lấy nét gần nhất tại 10cm?
Bên cạnh đó cảm biến của GR không có lớp AA filter (cùng kiểu với A7R, D800...) cho ảnh chi tiết hơn
@dna Thứ nhất : Nhẹ hơn, cơ động hơn, GR sinh ra là cho gia đình và đường phố .
thứ 2 : với mức giá GR bg là 12tr, đố bác build dc bộ nào crop mà kèm lens 18f2.8 AF như nó .
thứ 3 : chắc bác chưa biết đến lens gắn chết với em ricoh nó tốt cỡ nào .
thứ 4 : sensor của GR ko có filter AA, vậy GR và A6000 con nào chi tiết hơn ?
dna
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Con Mèo Sắt Bạn Mèo Sắt hâm này không đọc kỹ comment của mình à.
Mình đang dùng GR nhé.
@dna e, trích cmt của cụ trên a , trích nhầm anh ạ 😆))
Bác nào làm cái so sánh em này vs em RX100 M4 cho anh em mở rộng tầm mắt với
cyrusvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
cần bán 1 em ricoh gr mới xài đc 3 tháng giá 10 chai. ai thích thì inbox em nhé.
4phut33giay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cyrusvn Bạn cho xin số dt liên lạc.
trinhle
TÍCH CỰC
9 năm
hình chụp từ em nó đây các thánh ạ

http://www.flickriver.com/groups/ricohgr/pool/interesting/
namsuper
ĐẠI BÀNG
9 năm
GR II có thiết kế khá tương đồng, máy chủ yếu được nâng cấp về cấu hình.
bao giờ mới có tiền sắm một con như này đây hả trời!
Cải thiện tốc độ lấy nét 😃
Vỏ máy làm từ hợp kim magie để gia tăng sự chắc chắn và giảm trọng lượng máy chỉ còn 251gr
Máy vẫn dùng cảm biến ảnh 16,2MP chuẩn APS-C kích thước 23,7 x 15,7 mm như GR
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
9 năm
RX100 M4 chứ RX1 thì quá bá đạo và giá máy cũ cũng gấp 2-3 lần con Ricoh GR M1 rồi

Trên mạng thì cũng có bài so sánh RX100 M2/M3 với Ricoh GR M1 ấy. Giá Sony RX100 M4 thì gần gấp đôi Ricoh GR M1, chất ảnh theo mình để chụp gia đình thì xêm xêm nhau. Bên Sony thì đa năng, đa dụng, nhiều update mới hơn.

Mấy dạng máy kiểu Ricoh GR, Fuji X100, Sony RX1, Sigma DP Quattro... đều là những máy tốt định hướng tới 1 số đối tượng. Đa số những người muốn mua mấy con này thì đều đã hoặc đang cầm DSLR hết rồi.

Theo mình thì cùng tầm tiền là khoảng 12 chai thì chỉ có thằng X100 2nd hoặc Sony RX100 M2/M3. Bác đã tìm hiểu dòng máy này thì hẳn cũng xác định đc mình sẽ chụp những gì rồi. Đối với mình thì tất cả những con này đều chụp gia đình khá tốt. Trừ thằng Sigma đi về hướng khác, còn lại thì ngon cả. Nói lấy nét nhanh, chậm,... búa xua chứ mình cầm X100 gần 3 năm thì vẫn vô tư thôi.

Còn nếu bác mới chơi ảnh thì mình nghĩ nên mua mấy con thay ống kính để thử lửa trước đi. Đụng vô mấy con này thì nó khá gò bó và hơi khó xài 😆)))
@EdwardPham Trước cũng đã từng sử dụng 2,3 con DSLR. Sau dùng con này khoảng 2 năm cho mục đích gia đình thấy vẫn tốt.
diemmycake
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko yêu nổi cái giá, atsm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019