Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

RMIT nghiên cứu công nghệ ánh sáng mới, tăng tốc độ internet cáp quang lên gấp 100 lần

P.W
26/10/2018 17:44Phản hồi: 102
RMIT nghiên cứu công nghệ ánh sáng mới, tăng tốc độ internet cáp quang lên gấp 100 lần
Một nhóm các nhà khoa học tại trường đại học RMIT Úc mới đây đã khám phá ra công nghệ mới cho phép tăng tốc độ băng thông cáp quang truyền dữ liệu internet lên 100 lần so với hiện tại. Đáng quan tâm và vui hơn cả, công nghệ này không yêu cầu thay đổi toàn bộ cơ sở hạ tầng vốn có, mà trái lại rất dễ nâng cấp trên nền tảng thiết bị hiện tại.

Trong bản báo cáo nghiên cứu được đăng tải hôm thứ 3 vừa rồi trên Nature Communications, các nhà nghiên cứu đã giới thiệu thiết bị đầu tiên có khả năng định dạng và truyền dữ liệu dưới dạng ánh sáng ở mức nano mét. Sử dụng một công nghệ mới có tên “ánh sáng dạng xoắn”, họ nâng được băng thông dữ liệu mà cáp quang hiện tại đang sử dụng.

Nhờ nghiên cứu này, con người không cần phải đào hết hệ thống cáp quang dưới đáy biển lên để đổi cáp mới, mà chỉ cần thay đổi cách encode và truyền dữ liệu qua hệ thống vốn có.

Vậy “ánh sáng dạng xoắn” là gì?

Băng thông cáp quang hiện tại chúng ta dùng sử dụng ánh sáng với quang phổ có thể nhìn thấy bằng mắt thường. Nhưng nhóm nghiên cứu đã thử nghệm việc truyền dữ liệu với dải ánh sáng quang phổ không nhìn thấy được bằng mắt thường, bằng cách thay đổi động lượng góc quỹ đạo của ánh sáng (OAM - Orbital angular momentum of light), họ tao ra được chùm ánh sáng xoắn để truyền được dữ liệu với băng thông và tốc độ cao hơn.

Hiểu một cách đơn giản thì theo lời tiến sỹ Haoran Ren tại RMIT, “chúng tôi đã làm được việc truyền dữ liệu một cách chính xác thông qua tín hiệu ánh sáng theo cách cho phép chúng ta nâng băng thông lên rất nhiều lần.”

Thay đổi động lượng góc quỹ đạo ánh sáng tạo ra chùm ánh sáng xoắn truyền dữ liệu nhanh hơn, nhưng cần có bộ giải má tín hiệu để các thiết bị hiện tại có thể "hiểu" được dữ liệu mà ánh sáng truyền đi.

Nhưng khi mã hóa dữ liệu bằng việc thay đổi OAM, sẽ cần đến một bộ giải mã tín hiệu ánh sáng gửi qua cáp quang. Đó là khi thiết bị của tiến sĩ Ren cùng cộng sự phát huy tác dụng. “Thông thường để giải mã những tín hiệu như thế này thiết bị có kích thước như một chiếc bàn, không hề phù hợp xét đến kích thước modem và router hiện tại. Vì thế chúng tôi sử dụng nguyên liệu nano siêu mỏng, nhờ đó thiết bị giải mã nay có thể lắp vừa vào đầu cuối sợi cáp quang thông thường đang được sử dụng.”

Hơn 99% dữ liệu internet của toàn thế giới được truyền tải qua hệ thống 1,1 triệu km cáp quang dưới lòng biển. Kết cấu của chúng cũng đơn giản: Một sợi cáp quang có tiết diện 1/10 đường kính sợi tóc con người, và được bọc một lớp vật liệu phản xạ. Tín hiệu ánh sáng truyền qua sợi dây cáp quang này tới modem và các máy chủ ở khắp mọi nơi. Phương pháp này cũng ổn nhưng nhu cầu của con người là vô tận, và chẳng mấy chốc những đòi hỏi về big data của con người sẽ khiến băng thông của cách truyền dữ liệu hiện tại trở nên lạc hậu.

Cụ thể hơn về nghiên cứu này anh em có thể tham khảo cụ thể hơn tại đây.

Tham khảo Inverse
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hugnvn87
TÍCH CỰC
5 năm
Đọc thấy đã, công nghệ luôn phát triển để phục vụ con người
Ashurei
TÍCH CỰC
5 năm
cáp quang ở vn ko đứt định kỳ là đã mừng hết lớn rồi 😔
@thanhphat95 Đứt nhánh rẽ VN thôi bạn
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ashurei Dự là đợt kế tiếp là lễ Noel nhé!Cá mập chỉ chọn ngày lễ cắn cáp không à:rolleyes:😁
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@lom_comsg Cá mập cũng phải ăn lễ chứ bác =))
@Go! Chắc trung quốc lại bỏ tiền mua cáp quang để mấy ông như dân hám lợi vớt lên đem bán nữa đây mà..
Tuyệt vời 😁 Và mong nước nhà ko đứt cáp định kỳ :D
@narutoxboy Rmit nước người ta, nói như là rmit nước mình làm á
@congthanhgiong 😁 công nghệ cho thế giới mà bác, cứ vui thôi, mình thơm lây
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
100 lần vậy đi từ VN qua Mỹ thì mất bao lâu.
Mình thường dùng Cáp quang khi đi quá xa 100 mét
@elgaucho
Họ nói băng thông và tốc độ mà bạn, tốc độ truyền tin khác với tốc độ ánh sáng sao so sánh đc bạn, một cái là km/s 1 cái là Gb/s​
@westerners Băng thông khác với tốc độ nhé bạn.
Tốc độ cáp quang là tốc độ ánh sáng rồi. Con người chưa khám phá ra thứ gì nhanh hơn ánh sáng nha bạn
@inconsolable1910 Tốc độ nó nói ở đây là tốc độ truyền tín hiệu á
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@blackhood Là do bác đó hỏi thời gian truyền mất bao lâu kìa bác.
Bác truyền gói tin 1 byte thì nó chẳng khác biệt gì nhau giữa cách thức cũ và cách thức mới.
Cái này cũng giống như họ kéo thêm 99 sợi cáp theo kiểu cũ nữa thôi, thay vì dùng chung 1 sợi cáp theo kiểu mới.
Nhìn lại mạng người ta lên tới gigabit, còn vn tính bằng megabit mà cứ đêm đến hay có phốt là bóp lòi họng k vào web nổi
@Mr.Xr dù nước có GDP cao hay GDP thấp thì chi phí hạ tầng vẫn vậy, chi phí bản quyền cũng không đổi 😃 Các nhà mạng ở VN cũng đã rất cố gắng để giảm chi phí cho phù hợp với thu nhập trong nước rồi 😃 chứ nó bán hàng làm đ gì có phân biệt thu nhập thấp với thu nhập cao
đơn giản thì tiền đều quy hết về vàng 😃 và nếu m ít vàng hơn người ta thì đừng đòi đồ xịn 😃 ok?
@tuan9945 các thím ấy cứ có suy nghĩ mình ít tiền thì họ phải bán cho mình rẻ hơn 😆
Mr.Xr
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 bảo chi phí hạ tậng vẫn vậy sao giá lại chênh nhau quá nhiều thế. mà bạn cũng đang méo hiểu ý của mình
@nguyenlinh712 Dùng mạng chùa 1gbps dc hơn 1 tuần sau khi dc đổi modern wifi...công nhận sướng thật
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ai giải thích thêm với ánh sáng là nhanh nhất rồi, vậy thay đổi tốc độ là thay đổi như thế nào?
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@Say what??? Hơi lang mang 1 tí là ánh sáng vẫn chưa nhanh nhất nhe hihi
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thomas6688 Tell me more please :3
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@Say what??? Mình đọc được tin là hạt neutrino di chuyển nhanh hơn ánh sáng :-D
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thomas6688 Uhm để mình tìm hiểu thử xem 😁
kietvo897
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm bữa đi tắm biển, thấy ba bốn sợi cáp nối ra biển cứ tưởng là ống xả thải đến giờ mới nghĩ lại và biết là sợi cáp quang. Nhìn thấy kiểu rất mỏng manh dễ vỡ và không có gia cố gì, kiểu như thả trôi tự do 😃
@kietvo897 Cáp này cắm trực tiếp vào máy, mới đủ cho nhu cầu down dữ liệu học tập của mình 😁
Nước người ta cáp tính = Gigabit, còn nước mình thì đếm Megabit trên đầu ngón tay 😔
@max-20091 Fpt có gói soc, thích thì kéo về mà xài.
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 Thích tự nhục thì cũng nên tìm hiểu 1 chút
@max-20091 FPT với Viettel cũng có mấy gói tính bằng Gbps đấy 😃 bỏ hơn chục đô/tháng mà đòi mạng Gbps à 😃
tiền ít mà đòi hít ... à mà thôi 😃
@vanlinh2905 Chắc bạn nghĩ mình ko dám bỏ tiền ra hay sao ấy, mình muốn xài gói gbps lắm mà chỗ mình ko có, bạn tính sao? 😁
50$ ở VN mình cũng chỉ 60-80mbps thôi chứ bên nước khác 50$ = 1gbps nha bạn 😃
Ờ mà nói cho bạn biết gói gbps duy nhất mình đăng kí được là gói SÓC của FPT nhưng hình như nó dẹp rồi 😔
Anthropology
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thật tuyệt
HuyNBN
TÍCH CỰC
5 năm
Tăng tốc độ internet cáp quang? Tốc độ bằng với ánh sáng thôi chứ sao mà tăng được nhỉ? Tăng là tăng băng thông thôi chứ!
@HuyNBN Bác không thấy tốc độ được tính là lượng dữ liệu được truyền đi trong 1s à? Ví dụ gói 20Mbps, tức là mỗi giây truyền được lượng dữ liệu là 20Mb = 2,5MB. Băng thông giống như con đường còn dữ liệu như các phương tiện tham gia giao thông, băng thông tăng giống như đường mở rộng thêm làn xe, xe vẫn chạy với vận tốc như vậy nhưng cùng một khoảng thời gian thì lưu lượng xe sẽ nhiều hơn giống như là lượng dữ liệu sẽ nhiều lên. Cho nên người ta nói tốc độ tăng lên đâu có sai đâu bác
HuyNBN
TÍCH CỰC
5 năm
@nghiemvanvuong Uhm, về ý nghĩa tương đồng, nhưng về bản chất thì nên tách biệt bạn nhỉ. ;)
Chờ thôi
google
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rồi gặp Cá mập thì cũng quay vòng vòng ...
Ôi được vậy thì ngon quá.
bravemoon177
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người dùng có lợi rồi. Công nghệ mới thật vi diệu.
Applenick
TÍCH CỰC
5 năm
uhm, nhưng rồi Việt Nam sẽ vẫn Mạng như Sịt ! Chẳng bao giờ đi lên cùng thế giới. Toàn bọn Rừng Rú không mà !
@Applenick m vẫn cào phím đc ở đây là ngon rồi 😃
hạ tầng tốt như Malaysia mà còn phải đợi Viettel sang phủ sóng 4G kìa 😃)
Applenick
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 hahahahaha....Chú đã đọc hợp đồng của Viettel và Malaysia chưa ?...mà sao lên tiếng mày tao nghe vô văn hoá vậy !?...Nếu có đọc rồi thì chưng hợp đồng ra cho mọi người xem xem, sự ký kết đó mang lại gì cho Viettel và Malaysia và cả cộng đồng người Việt Nam. Nên nhớ, chỉ có Sống trong Rừng mới vô văn hoá trong Comment như Chú đấy !
@Applenick à tớ vô văn hoá quá, chào cậu nè. Hợp đồng của Viettel và Malaysia chắc nó public cho cậu đọc 😆
Applenick
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 Vậy thì Bác không nên nói những từ của Bác như trên. Vì nói mà không có dẫn chứng thì tốt nhất trước khi comment nên ghi : Em xin cào bàn phím....rồi hẳn ghi nội dung nha.
Còn Bác muốn bàn về Bọn Rừng Rú thì lên mạng đầy ra đó, coi cả ngày đôi khi còn chưa hết.
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
Trong tình hình đó thì mạng như Úc vẫn còn thua Việt Nam 😆
ĐNA ngoài Sing thì Việt mình quá ngon rồi, xài cũng thoải mái.
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@Kome.Cafe Sing là thành phố sạch nhất thế giới , đáng sống nhất thế giới , nên đừng so vớ sing , mình cũng có đi 1 lần qua sing , phải nói ôi dm nó văn minh vc bác ạ
Kome.Cafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Longshy Nói hơi ngại chứ e chưa đi ra nước ngoài bao giờ, toàn đi ngoài ra nước 😔
E dốt ngoại ngữ lắm nên ngại đi, mà ko muốn đi kiểu tour chỉ thích kiểu phượt hay nhóm tự do, Bác thấy có khó khăn j đi kiểu của e ko?
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@Kome.Cafe Phượt thì đi đc Campuchia thôi , chứ phượt sao bạn đi xa đc
Kome.Cafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Longshy Ko hẳn là phượt mà là hình thức du lịch tự túc ấy. Tự đặt vé, tự thuê phòng, tự lênlichj trình....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019