Rò rỉ ảnh báo chí của 2 ống kính-máy ảnh Sony QX10 và QX100, tương thích Android và iOS, giá từ 250$

Duy Luân
31/8/2013 16:33Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là hàng của Sony. Tiện dụng, chức năng tốt và giá cũng rất là Sony luôn 😔
chucademo
TÍCH CỰC
11 năm
nhieu khi thay cac ban cu loi 1020 vao. thu cam cai 1020 chup voi may chup rx100 di roi han noi.
1 con ip5 đủ cấu hình để chiến nhiều năm , thêm cái chất lượng của cái phụ kiện này thế là đủ dùng , chẳng có lý do nào để nâng cấp máy điện thoại nữa 😆
luant
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này được đấy chứ, các bác cứ quan trọng dslr với chả compact hay máy ảnh điện thoại.Nếu ko phải nhiếp ảnh gia, quá cầu kì về mặt kĩ thuật thì em nghĩ dùng cái gì mắt mình thấy đẹp là đc,....(dùng 1 time ko thấy đẹp nữa là nâng cấp....cái trò công nghệ nói chung nó thế....).
Riêng về con này em thấy khá ok,tiện dùng,gọn nhẹ.....Không biết thực tế thế nào nhưng thấy mấy cái thông số là cũng tương đối ưng rồi
lnmh510
TÍCH CỰC
11 năm
Giá cũng khá cao, có điều hỗ trợ iOS và Android thì sao ko hỗ trợ luôn WP nhỷ
chatnever
TÍCH CỰC
11 năm
Gọi là ống kính mà lại chứa luôn cả cảm biến bên trong thì cái cảm biến 20Mpx sẵn có hóa ra chỉ để làm cảnh thôi à.
@chatnever cảm biến nào 20Mpx vậy 😁
mĩnh nghĩ không cần thiết lắm .nhu cầu bt thường dùng smp được rồi. Cao cấp chuyên sau thì nên chơi dslr luôn.
ko tiện hơn đâu, vì smartphone đâu phải lúc nào cũng để chụp hình, nhưng với cái cách chụp xong rồi tháo ra cất thì khác, cái smartphone vẫn đẹp, vẫn mỏng mà
nevercry_hp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhiều bác ở đây hơi dìm hàng..
Mình nghĩ đã đến lúc biến đt giống như máy tính rồi..đó là các phần có thể ghép nối được và khả năng nâng cấp phần cứng..đó mới là tương lai!
Ai muốn nâng cấp gì thì nâng cấp chứ nhiều lúc chọn đt mà chả con nào vừa ý, đc cái này thì mất cái kia
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
Carl zeiss thì chắc mấy con lumia xài k vấn đề j :x
Đẹp, đỉnh 😃
hungpro123
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn ngon đó ^^
Cục này bỏ túi quần cũng kỳ cục nhỉ :p
Giá chát quá cơ mà cái này dùng nfc để sd hả
Quá ngon, theo thời gian giá giảm còn tầm 3tr hoăc hơn chút là một giải pháp quá hay cho ai thích sự gọn nhẹ 😁, khỏi lỉnh kỉnh đt + máy anh PnS nữa ^^

vãi mấy siêu nhân đang so sánh các combination "gọn nhẹ" đồng giá, lôi ngay mấy con dslr vào so chất lượng ảnh :v, dạo này lễ lộc nên chắc muối lên giá :-<
rồi lại có người bảo em QX10 k hơn gì máy ảnh tích hợp trong đt, chắc đt của bạn ấy là SS zoom nên zoom ngang ngửa 😆
Em trắng Sony làm chắc là 5 củ. CÒn em đen CZ làm thì cứ xác định là 10 củ đi cho nhanh.
Sao ko làm mợ nó cái 50mm f1.8 ấy nhỉ cho nó thông dụng.
Namii
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Canon100is Cái 50mm 1.8 cũng tốt, nhưng nó cũng ko xoá phông được tốt như mấy con DSLR dùng ống kính cũng thông số đấy đâu do khoảng cách từ thấu kính đến sensor.

H hay nhất là sony ra quả carl zeiss zoom 1 khẩu, cứ làm sao quy đổi ra được tầm từ 24-70mm, tích hợp cảm biến của con RX1 FF sắp ra mắt ý, quả đấy mới vãi 😁.
giá 'iu' iu
Xin lỗi bạn cho mình nói thẳng, xét chất lượng ảnh cái con 450$ bạn nói bỏ xa cái G12, kể cả G15 của bạn 10 vạn 8 ngàn dặm nhé ___@

Nó rẻ là bởi vì những phần cứng tốn kém như màn hình, các bộ phận kết nối, flash, hệ thống điều khiển, vv... đã bị cắt bớt, vậy thôi.

Đừng nói vậy bạn :| D90 tuy là thế hệ tầm 2010 nhưng cũng được cái tiếng là dòng cảm biến BSI-CMOS. Trong khi chỉ tính cái sony A200 cũ rích dùng cảm biến CCD nhà tôi + lens 18-200 chụp chất lượng ảnh cũng ăn đứt RX100 rồi nhé ^__^ - Đã test đàng hoàng luôn nhé.
Còn cái ống 18-105 tuy là nó lởm thật - nhưng bạn cũng đừng quên nó một thời mệnh danh là king of kit, việc nó to hơn đến vài chục lần so với cái QX thì chất lượng tổng thể nó cũng đủ bù cho độ "đểu" của ống rồi.

Nói chung nhỏ gọn thì tiện lợi nhưng cũng có những thứ phải hi sinh 😃. Ngay cai cái QX100 nếu theo chiều hướng này thì khả năng so với RX100 thì cũng chỉ có được cái chất ảnh thô, còn những trải nghiệm tuyệt vời về hệ điều khiển, tốc độ hay các chế độ chụp đặc biệt rất tuyệt vời của riêng hãng cũng sẽ không được như RX100.
Namii
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EvilCrab Hehe bạn nói đúng đa số, và nói như bạn thì còn có cái mà tranh luận.
Thật ra thì mình cũng chẳng ác cảm gì với D90 và vẫn biết nó là một con DSLR tầm trung rất tốt. Post trên là để reply mấy trẻ trâu, cầm D90 đã sướng run người và nghĩ D1-2-3 là nhất quả đất rồi.

Quay lại post của bạn, mình hoàn toàn đồng ý về trải nghiệm điều khiển giữa QX100 vs RX100 (hay rộng ra là các normal camera khác). Được cái lọ thì mất cái chai thôi. Quan trọng là nó nhỏ xíu, nhét đâu cũng được, ko dùng thì đút túi, mà chưa kể với kiểu kết nối ko dây như thế, điều khiển từ xa trên điện thoại thì dự là sẽ có nhiều kiểu chụp mới rất sáng tạo (như ống dưới gầm bàn, bụi cây.. còn đt vẫn dí trước mặt xem bt 😁).

Về phần kích thước ống, chắc bạn quên mất là ống Zeiss và Leica thường rất nhỏ so với các ống tiêu chuẩn của Nikon, Canon, Tamron... Cái QX100 thì nhỏ thật, nhưng ko đến nỗi nhỏ thảm hại kiểu cụm lens cho điện thoại. Thế mình mới nói là nếu được như qc, đúng kính ngon của Zeiss, thì mấy ống kit của Nikon với Canon cũng chắc gì ăn được.

Chốt lại ý, là phải nhìn và hiểu rõ mục đích khi mua một thiết bị như thế này. Nếu nó đem lại chất lượng ảnh raw bằng với RX100 MKII thì mình nghĩ giá 450USD là chấp nhận được. Vì nhìn sang các thể loại chụp ảnh khác cần các ống như 70-200f2.8, 85f1.4, hay như hồi trước cái ống mình cầm 17-35f2.8 thì cái này quá rẻ và tiện lợi dễ sử dụng. Quan trọng là xác định được mình dùng vào việc gì và có bn tiền. Sinh viên chưa đi làm, tiền mua đt còn ko có thì nghĩ đến cái này làm gì cho đau đầu rồi kêu nó đắt? Còn với những người chơi ảnh, chụp ảnh, làm nghề, máy móc thiết bị có cả rồi, một cái thiết bị mới kiểu ntn chính ra rất hay.
Vài dòng ý kiến cá nhân vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019