Rò rỉ bản build Windows 8.1 RTM thử nghiệm với số hiệu 9471, nhiều cải tiến so với bản Preview

Duy Luân
12/8/2013 11:35Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đọc tin bên genk thì 8.1 sẽ phát hành vào 17/10 qua windows store
@sagittarius1312 Lâu quá nhỉ, còn cái thằng wp nữa chứ
hwangtaizia
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình dùng win 8 một thời gian rồi. giờ dual boot 7 vs 8 đây. nhưng cái khó chịu của mình là metro và start menu. ngoài ngày giờ và thời tiết, mình ko bao giờ dùng app metro nào cả.nhìn rất khó chịu.start menu thì một số phần mềm cài vào, nó add vào start thì cái icon của nó vỡ, nhìn xấu dã man. Tìm app thì mình tìm chả thấy gì cả, chán luôn.tên app tiếng anh, lại dài, tìm ko thấy. còn chuyện khởi động nhanh hơn, thì là win 8 nó để hibernate như win 7 nên nhanh thôi. Một số lap khi dùng chức năng đó đảm bảo cpu vẫn hoạt động, máy nóng cực luôn. Bỏ chức năng khởi động nhanh thì chả hơn win 7 là mấy. Giao diện lại ko bóng bẩy như 7. Nhiều khi dùng phần mềm hay bị lỗi, fải tắt đi khởi động lại. Trên 7 mình dùng start menu hơi nhiều nên sang 8 cái menu đó nó khiến mình bực mình cực kì.ko tiện như 7. Bố nào bảo dùng win lậu thì tắt hộ nhé, win 8 mình mua bản quyền hẳn hoi. win 7 thì mod bios nên dùng oem cũng bản quyền rồi. Đúng win 8 mượt mà hơn, nhẹ nhàng hơn, nhưng vs nhu cầu sử dụng của mình, nó ko đáp ứng đc. Cá nhânh mình thấy xấu, hay lỗi chạy ứng dụng, game, và đbiệt cực ghét cái metro vs start, vì dùng pc hay laptop ko cảm ứng thì cực khó chịu, phần vì hoạt động của nó, phần vì như kiểu bị trêu tức vì ko có cảm ứng vậy
@hwangtaizia
Win 8 ko phải Hibernate mà là áp dụng phương thức của Hibernate, nếu bạn dùng Hibernate thì nó vẫn nhanh hơn Shut Down.

Ko biết thế nào chứ mình thấy so về tổng thời gian thì mình thấy 8 vẫn nhanh hơn 7. Cá nhân mình cũng thấy 8 đẹp hơn 7 (mình thích cái đơn giản của 8, 7 nó hơi màu mè, nhìn nhiều chán).

Còn cái nút Start thì hồi dùng 7 mình cũng dùng nhiều, đúng là nó tiện, nhưng sau khi lên 8 một thời gian rồi thì mình thấy nó cũng chẳng cần thiết mấy nữa.

Lỗi chạy ứng dụng & game là do bản đó chưa tương thích với 8, đặc biệt là portable, game mình chơi mấy cái game cũ xì từ xưa mà vẫn chạy tốt trên 8.
@N.P nói quá chí lý
hồi dùng win 7 thì hay dùng start menu
nhg qua 8 và 8.1 thì ko có rồi cái cũng ko cần.
@hwangtaizia
cái này tham khảo Ex7forW8 nhé, nó mang cả file explorer.exe của win 7 qua win 8 nên dùng y hệt win 7 luôn, có cái là ko dùng được metro UI nữa. Mình đang dùng và thấy rất tốt, được cả ưu điểm của win 7 và win 8
@hwangtaizia không phải lỗi game mà do bạn không biết chỉnh thiết lập game
hwangtaizia
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình nhớ là trong phần cài đặt win 8 có fast start hay gì gì đó ý là khởi động nhanh ý, một số máy bàn vs laptop nếu cài win 8 để mặc định chức năng này thì cpu vẫn chạy, máy vẫn nóng (chỉ một số máy thui nhé. Riêng con lap của mình ko bị). Nếu bỏ chức năng này thì khởi động cũng tầm tầm win 7, hơn kém ko đáng kể. Game vs soft ko tương thích là đương nhiên, thế nên hay bị lỗi, fải thoát ra mở lại; thỉnh thoảng lại bị treo nữa. Riêng cái start menu thì các bác dùng mấy cái như win 7 manager thì sẽ hiểu. bản cho win 8, mình sẽ ko có danh sách các chức năng riêng lẻ để truy cập nhanh. dùng cái menu như 7 thì nhanh hơn là 8, bản thân mình thấy thế. nên dù dùng win 8 từ khi ra bản pro nhưng gần đây fải dual boot thêm cái win 7. Một số phần mềm mình dùng trên win 8 thì lỗi ko dùng đc nên fải có cả 7
tonlin9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
win 8 thiên về sự đơn giản,qua win 8 mọi thứ được giản lược tối đa.tất cả thao tác đều bằng phím tắt.chưa dùng quen thì thấy khó nhưng mình chỉ dùng win 7 3 4 năm mới cài win 8 đây thôi nhưng 2 ngày sau là làm quen được..hơn nữa thích nhất là nó mượt hơn win 7 rất nhiều.tuy nhiên có cái hạn chế là restart máy hơi lâu mình nghĩ đây là do máy mình yếu chứ không phải do hđh..nói chung sau 1 thời gian là 2 tuần dùng win 8 mình thực sự không muốn về win 7 nữa.mong là win 8.1 sẽ sửa chữa những lỗi mà win 8 mắc phải cũng như tối ưu và cải thiện hiệu suất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019