Rò rỉ bộ giả lập BB Priv: thêm chi tiết về bàn phím, phím tắt, Hub, màn hình cong, camera...

danhpro23296
26/10/2015 3:3Phản hồi: 113
Rò rỉ bộ giả lập BB Priv: thêm chi tiết về bàn phím, phím tắt, Hub, màn hình cong, camera...
Nhà mạng Telus mới đây đã cho phép người dùng sử dụng thử chiếc BlackBerry Priv trên nền web, theo mình thấy đúng hơn là hướng dẫn sử dụng. Qua đây, ta có thể hiểu rõ hơn về cách hoạt động cũng như những tính năng nổi trội mà BlackBerry đã đưa lên chiếc điện thoại Android đầu tiên của hãng. Bên dưới là các hình ảnh chi tiết về bàn phím, Hub, những chức năng bạn có thể làm với phần màn hình cong của Priv, trình chụp ảnh và còn nhiều thứ khác nữa. Hiện tại trang web dùng thử đã bị gỡ xuống, mình có chụp lại ít hình ảnh để anh em xem cho đỡ thèm trong lúc chờ máy về trên tay.​

1. Bàn phím ảo và phím tắt

Tiên đoán.jpg
Mình sẽ bắt đầu với bàn phím ảo. Với thế mạnh của mình đó chính là bàn phím cứng QWERTY và tiên đoán từ trên bàn phím ảo, BlackBerry sẽ mang những điểm nhấn ấy lên chiếc điện thoại Android đầu tiên của hãng. Một điều đáng lưu ý đó là bàn phím tiên đoán sẽ tích hợp đa ngôn ngữ, nên mình mong Việt Nam cũng sẽ được hỗ trợ. Bên cạnh đó theo một thông tin mình đọc được nhưng chưa chắc chắn, đó là chúng ta có thể cài bộ gõ từ hãng khác lên Priv nhưng sẽ mất đi tính năng tiên đoán từ, nói cách khác tiên đoán từ sẽ chỉ hỗ trợ bộ bàn phím của BlackBerry.

Đã nhắc đến bàn phím của BlackBerry, ta không thể không nói đến "phím tắt". Đây ắt hẳn là một tin rất vui cho anh em khi mà BlackBerry sẽ mang tính năng vượt trội này lên đứa con lai của mình. Có thể thấy, phím tắt sẽ cho ta gán các ứng dụng, quay số nhanh, hay cả nhắn tin nữa. Đây là một điều đáng hoan nghênh, khi BlackBerry thể hiện thế mạnh bậc nhất của mình trên Android.

2. BlackBerry Hub

Tin tức về BlackBerry Hub gần đây đã bị lộ khá nhiều, và chắc chắn nhiều anh em sẽ cảm thấy ngạc nhiên về độ tiện dụng của Hub, khi kết hợp tất cả tin nhắn, email, lịch,...( theo như tin đồn Facebook, Twitter, Whatsapp, Viber,...đang làm việc để có thể tích hợp vào Hub trên Priv). BlackBerry Hub trên Android có vẻ không quá khác BlackBerry OS 10 là bao, điều này tạo thêm niềm tin cho người mua vào Priv. Có một điều đáng chú ý là Hub được tích hợp sẵn nhắc nhở sự kiện, giúp tăng thêm tính tiện ích cũng như tiết kiệm thời gian nhằm trách việc ta phải thoát khỏi Hub và truy cập ứng dụng Lịch một cách rườm rà.

3. Chức năng màn hình cong

Productivity Edge.jpg
Đây là phần thú vị nhất, chức năng của màn hình cong trên Priv được BlackBerry đặt cho cái tên rất kêu BlackBerry Productivity Edge. Mình đã từng có thắc mắc về những tính năng mà màn hình cong trên Priv có thể có. Và hôm nay thắc mắc ấy đã được giải đáp, phần màn hình cong sẽ được sử dụng để gán thêm các ứng dụng cũng như là thông báo sẽ được hiển thị. Theo mình nghĩ các ứng dụng này có thể tuỳ chỉnh chứ không chỉ mặc định là Lịch, Tin nhắn, Task hoặc Danh bạ.

4. Những chức năng của Camera

Camera chưa bao giờ là một thế mạnh với BlackBerry, tuy nhiên trên Priv đây lại là một vấn đề khác. Hãng đã trang bị camera sau với cảm biến 18MP có kích thước 1/2.4" của Sony, cùng ống kính Schneider-Kreuznach nổi tiếng đến từ Đức, đưa Priv trở thành thiết bị có camera tốt nhất hiện nay của BlackBerry. Điều này chắc hẳn sẽ giúp BlackBerry Priv trở thành một thiết bị mạnh mẽ trong công việc, tuyệt vời trong giải trí.

Giao diện chụp ảnh.jpg

5. Đặt khóa màn hình bằng hình ảnh

Quảng cáo

Và cuối cùng một điều không thể không nói đến: Picture Password. Nhằm tăng tính bảo mật BlackBerry đã đưa mật khẩu hình ảnh lên thiết bị Android của mình, giúp giảm đi tình trạng bị nhìn lén hay bắt trước mật khẩu. Đây cũng là một tính năng rất độc đáo mà hầu như các thiết bị Android khác chưa có, biến chiếc BlackBerry của bạn trở nên độc đáo.

Picture Password.jpg

Mặc dù mình đã coi gần hết hướng dẫn sử dụng của nhà mạng Telus, tuy nhiên vẫn còn một số thắc mắc mà mình chưa được giải đáp cũng như việc vẫn còn vài tính năng bị thiếu trong bản hướng dẫn. Phải chăng BlackBerry vẫn chưa tung ra hết những tính năng hấp dẫn của mình? Thật vậy BlackBerry Priv vẫn còn là một ẩn số rất lớn ;) và đang trở thành một hiện tượng được bàn tán xôn xao trong giới công nghệ những tuần vừa qua. Mong rằng Priv sẽ thực sự giúp BlackBerry gây dựng lại vị thế của mình trong thế giới Smartphone. Hãy tiếp tục theo dõi để cập nhật thêm nhiều thông tin.

Cuối cùng là phần quan trọng nhất của bài viết 😃, mình xin gửi link giả lập từ nhà mạng Telus để các bạn có thể trải nghiệm thử trước khi đến với Priv: http://telus.simulators.modeaondemand.com/en-ca/blackberry/smartphone/bb_priv/

[Cập nhật] Nhà mạng Telus đã gỡ bỏ link giả lập nên các bạn không thể truy cập được nữa, có thể đây là một động thái để thăm dò sự quan tâm của mọi người đến Priv. Mong rằng họ sẽ sớm mở lại để mọi người có thể tham khảo.
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hóng e nó về việt nam
master.i7
ĐẠI BÀNG
8 năm
toẹt vời :v
thích trượt ngang hơn
thedeathline
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bomduc hình như BB không làm trượt ngang thì phải
CNTT-Viet
ĐẠI BÀNG
8 năm
TUYỆT VỜI ÔNG MẶT TRỜI!
duongtrandl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Càng lúc càng thấy nóng ah nha.hy vọng em nó sẽ tạo dc làn sóng mới cho nhà android 😃
longjack
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa dùng Hub của BB thì chưa thấy đc điều tuyệt vời của nó. Với những tính năng và cấu hình như này mà có ng vẫn kêu giá 700$ là đắt 😕😕😕😕
@longjack Nếu như hãng ko làm cho người t hiểu đc nó tuyệt vời thế nào thì đó là lỗi của hãng. Muốn bán đc hàng thì phải làm đc điều đó. Ko làm đc thì người ta còn quay lưng, còn chê đắt. Giống mấy ông fan WP lúc nào cũng "chưa dùng thì ko thấy nó tuyệt vời", "chưa hiểu thì đừng có chê" ^^ Hậu quả là ế ế và ế. Chờ đó mà người ta hiểu nhá.
@dualshock Đúng ra thì từ chưa dùng đừng có chê hay đại loại vậy thì phải người BB nói mới đúng, vì sao, vì các Model cũ k có TV, các thánh kêu k có TV, giờ có hỗ trợ TV thì vẫn có 1 vài thánh chê. Hơn nữa dùng rồi nó sẽ quen, ai học tập tốt cách sử dụng thì sẽ dễ dùng thôi. còn so sánh về HUB thì mình đã xóa luôn icon Tin nhắn và danh bạ đi, vì qua HUB sẽ có tất cả
@dualshock Đây k phải hãng khoe hay. Mà là những người đã dùng BB 10 thì mới cảm nhận được sự tiện dụng của nó. Mình mới chuyển sang dùng samsung và cảm thấy khó dùng khi không có cái BB Hub giống blackberry. Giá như kho ứng dụng nó dc 1/2 android thì mình đã k đổi đt.
doctinh357
ĐẠI BÀNG
8 năm
hy vọng cái giá ổn ổn 1 tí
Link ngủm rồi 😔
Canhtn1986
TÍCH CỰC
8 năm
Nó del link từ sáng rồi mà chiều mới đăng bài này, quả là Tinh tế 😁
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
😔
huydcc
TÍCH CỰC
8 năm
Bảo mật mà vẫn chưa có cảm biến vân tay nhể 😁
xenoxone
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nvk155 Không cần nhìn nhé, đang ngủ nó cà nhẹ qua tay cái thì bảo mật bằng cái nồi 😃
rommel88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nvk155 Nhanh hơn ko bao nhiu mà chưa chắc bảo mật hơn, khóa máy đối với gấu nhà chủ yếu chứ người ngoài thì đâu lo, pass thường thì ng ta cũng ko biết mình để có căn cứ mà đoán dc. Vân tay khi bác ngủ thì thế nào nhỉ :v . Bạn bè mượn máy mà vân tay thì oải lắm, ngồi chút lại kêu mở cho nó. Pass hình ảnh cứ chỉ cách mở cho nó rồi khi lấy máy lại thì đổi cho lành.
- BB10 có cái thích là Hub, phím tắt , học đoán từ và pass hình ảnh, đưa đc lên Priv thì ngon
p/s : cơ mà sao ko làm con kiểu như passport nhưng mà hẹp chiều ngang, thêm chiều dài chút xíu, các cạnh trên dưới sát hơn ( bàn phím 3 hàng ) thì phải đẹp hơn ko , chứ trượt kiểu này thì quá dài
happyhn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jerrydau nhà mặt đường mà ko có cổng thì bảo mật = niềm tin à? fun tí
jerrydau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@happyhn bác nhầm giữa cửa chính và cổng rồi :p
Tuyệt vời 😁
Nếu BB chịu khó đầu tư thiết kế lại giao diện cho nó hơi giống BB OS thì ngon nữa, phần mềm cũng phải có tí bản sắc riêng chứ nhỉ?
Đặt khoá màn hình bằng hình ảnh là như thế nào mấy bác, ai giải thích hộ cái
vietbrat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tranvu0988 Các bác hd như vậy thì có thể nói chưa đúng lắm. Đúng phải là "chạm vào màn hình và dịch chuyển cả ma trận số". Chứ nói "kéo số đã chọn" người ta dễ hiểu lầm là phải chạm vào số đã chọn và kéo nó. Nhưng ở đây ta chạm vào bất cứ đâu, kéo ma trận số chạy vòng vòng, vẽ bùa vẽ rắn gì cũng được, miễn là khi thả tay ra, ngay một vị trí đã định trước phải có con số đã định trước ở đó. Thế là mở. Nếu sai thì ma trận số sẽ thay đổi cả mật độ, vị trí...
loveicily
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Timkelvin Bạn có thể hiểu nôm na ntn ! Bình thường trên màn hình khoá của hãng khác chỉ là 1 bàn phím số! Còn cái này nó là 1 cái hình nền do bạn tự chọn, trên đó cũng có các chữ số. Đối với hãng khác bạn chỉ cần nhập mật khẩu (vd: 123456) vào là ok, nhưng với kiểu khoá này bạn ko những phải nhập đúng mật khẩu (123456) mà bạn còn phải kéo những số của mật khẩu trùng với 1 vị trí nhất định của hình nền mà lúc thiết lập bạn đã đặt (vd: số 1 bạn phải đặt đúng phần a của bức ảnh, số 2 phải kéo đúng phần b của ảnh...) điều đó có nghĩa là nó bảo mật 2 lớp, người khác biết dc mk của bạn nhưng ko biết cách sắp xếp vị trí các số của mk trên ảnh thì cũng ko thể mở dc máy bạn @@
jerrydau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietbrat toán loạn nhất của cái kéo hình ảnh này là cho nhìn thoải mái cũng ko biết số nào là số được chọn và điểm nào điểm cần đến 😔 nhìn cả chục lần cũng ko luận được ra. Mỗi tội là hơi loằng ngoằng khi cần kíp việc gì nên dù hay nhưng mình lại ko dùng cái này 😁
@Timkelvin Kiểu như nó có 1 list ảnh, bác chọn lấy 1 cái bác thích, rồi chọn lấy 1 con số bất kì từ 0-9, rồi bác chọn vị trí của con số đó trên cái ảnh bác chọn, như vậy là khi mở khoá nó hiện ra cả 1 bảng số trên màn hình, bác di chuyển sao cho số đã chọn trùng với vị trí đa chọn. Vậy là mở được khoá. Cái hay là khi bác dịch số bác không cần chạm vào số đó mà chạm vào bất cứ đâu trên màn, và khi di thì nó di cả bảng số chứ không phải 1 số. Nên dù có nhìn cũng không biết số bác chọn là gì và vụ trí nó ở đâu luôn
Bác google xem có video không là rõ
Không biết có hổ trợ BlackBerry Blend không?
huumen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep kiếm 1 con Priv về trên tay đi, lâu rồi mấy thấy có 1 flagship đáng chú ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019