Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Rò rỉ hình ảnh của Amazon Kindle mới: tên Oasis, nút vật lý cạnh bên, thuận lợi cho cầm hai phía?

ART+
11/4/2016 17:20Phản hồi: 82
Rò rỉ hình ảnh của Amazon Kindle mới: tên Oasis, nút vật lý cạnh bên, thuận lợi cho cầm hai phía?
CEO Amazon, Jeff Bezos, xác nhận sẽ có một chiếc tablet Kindle hoàn toàn mới vào tuần này, và bây giờ thì chúng ta có những hình ảnh rò rỉ đầu tiên được cho là của chiếc Kindle này. Theo đó, chiếc Kindle mới được dự đoán sẽ có tên gọi là Oasis (Kindle Oasis) và có thiết kế hoàn toàn khác biệt so với những mẫu Kindle trước đây.

Theo hình ảnh thì ta sẽ thấy Amazon dường như đã mang trở lại nút bấm vật lý lên Kindle Oasis - kể từ Kindle 4 trở về sau thì Amazon đã loại bỏ các phím vật lý chuyển trang, họ tận dụng màn hình cảm ứng hoặc nút cảm ứng PagePress như trên Kindle Voyage. Hai phím chuyển trang hoặc điều hướng trên Kindle Oasis nằm riêng một khu vực ở cạnh bên, và đây cũng chính là điểm mới trên thiết kế của Oasis.

Screen Shot 2016-04-12 at 00.17.07.png

Amazon có vẻ như muốn người dùng cầm Kindle Oasis ở dạng một bên với phần cầm nắm có bệ ở dưới tạo cảm giác thoải mái hơn cho việc tựa các ngón tay. Chưa hết, người sử dụng có thể cầm đọc sách trên Kindle Oasis bằng cả tay trái lẫn phải khi mà chiếc Kindle mới này sẽ tự động chuyển đổi chữ và giao diện sao cho phù hợp. (có vẻ như được trang bị gia tốc kế bên trong để cảm biến).

Về đặc điểm phần cứng, Kindle Oasis có thể vẫn sẽ dùng màn hình như Voyage đó là kích thước 6-inch, mật độ điểm ảnh đạt mức 300ppi giúp cho hình ảnh và font chữ sẽ trở nên sắc nét và dễ đọc hơn. Ngoài ra, Kindle Oasis được cho là sẽ có trọng lượng 131g (nhẹ hơn 20% so với các mẫu trước đây), điểm mỏng nhất là 3,4mm và điểm dày nhất là 8,5mm (điểm dày nhất chính là bệ tựa ngón tay cầm).
Chưa hết, Kindle Oasis còn có thêm phụ kiện bảo vệ kiêm pin mở rộng. Nó về hình dáng như một chiếc Flip Cover bằng da bảo vệ màn hình cho Oasis, tuy nhiên nó còn là viên pin mở rộng giúp Kindle Oasis có thời lượng pin ở chế độ standby lên đến 20 tháng (?!). Amazon được cho là sẽ tích hợp tính năng "Kindle Sleep mode" mới, giúp máy tiết kiệm pin hơn khi không hoạt động.

Thêm về phụ kiện này, nó sẽ có ba màu da, và viên pin tích hợp (gắn qua cổng từ) sẽ hoạt động cùng với pin của Oasis. Theo đóm khi sạc thì sẽ sạc cho cả hai hệ thống pin, tuy nhiên khi không sạc, Kindle Oasis sẽ sử dụng pin mở rộng trước, sau đó mới dùng pin bên trong máy. Cuối cùng, trang The Verge cho biết nhiều khả năng Kindle Oasis sẽ không có khả năng chống nước.

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đẹp. giống quyển sách quá ta.
cho e hoi ngu chút- loại này giống may tính bảng trên thị trường k vậy nè
@vis ha chỉ để đọc sách, nghe nhạc lướt web đơn giản thôi chứ ko làm gì được
ngoài ra màn hình này ko hại mắt và tiết kiệm pin
@linh_pro91hp e thì thấy đọc sách tốt nhất, còn k0 có chức năng nghe nhạc, lướt web thì cà tàng lắm. Dc cái pin trâu vật vã, đọc sách vs lật trang như sách thật. Nói túm lại ai cực kỳ yêu sách hãy mua, còn chỉ đọc bt và 0 mọt sách thì tablet vs phone đủ đáp ứng^^
@vis ha Không.....😃 nó giành cho việc đọc lâu không mỏi mắt..MTB đọc lâu sẽ gây lòi mắt....😁
tmn123
CAO CẤP
8 năm
@vis ha Dùng đọc sách, chấm hết 😁, không giống các mtb khác về cả cấu tạo và chức năng.
steaven
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vis ha Cái này là Máy Đọc Sách khác hoàn toàn Máy Tính Bảng. Đọc lâu ko mỏi mắt, màn hình hiển thị giống như giấy sách, pin rất lâu, lật trang sẽ bị chậm do đó ko phù hợp chơi game hay các tác vụ của Máy Tính Bảng
mrrua2112
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp, nhưng bán ở VN chắc ế!
N_K_T
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy thì đẹp và ngon r nhưng vấn đề là nguồn sách ở đâu. K đọc đc sách tiếng Anh nên khổ quá 😔
solid0207
TÍCH CỰC
8 năm
@N_K_T Kindle đọc prc và pdf được mà, mình xem Kim Dung, Jindo với doraemon suốt 😁
@N_K_T Bác cứ convert ra đúng định dạng, copy paste vào máy thì đọc dc hết. Tuy nhiên pdf là cái đọc chán nhất, nh khi bị lỗi vs hỏng font, lật trang k0 ngon. Khuyên bác nên convert ra .mobi hay .azw mà đọc cho ngon^^
phuongkrt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@N_K_T Nguồn sách vẫn có nhiều mà bạn! Có rất nhiều cách để đổ sách vào Kindle, mình thường dùng nhất là dùng Calibre tạo thư viện sách (down trên ethuvien - giờ là TVe-4U) rồi đổ vào Kindle, xem mệt mỏi luôn
ntnatuan
TÍCH CỰC
8 năm
Khi nào làm kindle mỏng như tờ giấy, hay ít nhất là mạng hình cuộn như samsung thig mới thay cho mấy quyển sách giấy đc. Mà vẫn thích cảm giác cầm sách giấy đọc hơn là sách điện tử...
Mới nghe e cứ tưởng amazon cộng tác với oasis masa ở HN cơ 😁 mua kindle được tặng phiếu massa từ A-Z :p
ước gì cái eink nó chuyển ảnh mượt như lcd.
kurt80
TÍCH CỰC
8 năm
Tiếc quá không tăng thêm kích thước màn hình nhỉ. Quay lại dùng kindle keyboard tiếp vậy. Bền quá
Laptop-uytin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không biết sao chứ em thấy nó không đẹp, em thì vẫn trung thành với Kindle basic đời 2011-2012
@Laptop-uytin Máy đọc sách thì có bao h chú trọng đẹp đâu bác, thiết kế tập trung vào trọng lượng, kiểu dáng cầm nắm, màn hình và đèn nền thui... hơn nhau là đèn nền đấy bác ợ^^
hiepps
TÍCH CỰC
8 năm
Ra đi để xúc con kindle 2015 nghía lâu lâu rồi.
Mình thấy chỉ có 2 loại
1.đọc sách,báo,truyên,trên giấy thật
2.đọc sách truyện báo điện tử trên smartphone,tablet,laptop
Còn xem trên kindle thì mình chưa thấy
firestork
TÍCH CỰC
8 năm
@Vodanh_vohinh bạn cần đi ra ngoài và giao tiếp với loài người văn minh nhiều hơn nữa
@firestork Chẳng hạn như thím vậy ha
G.h.o.s.t
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Nên về học lại chính tả đã rồi hãy gõ bàn phím bình loạn nhé. Bạn không nhìn thấy không có nghĩa là nó không tồn tại nhé.
@G.h.o.s.t Tôi nói ko thấy chứ có nói là nó ko có hay ko tồn tại đâu bạn ko bt hay ko hiểu tiếng việt
Đọc chưa rỏ hiểu chưa thông nhảy vào cmt
Không thấy nói gì đến Fire Tablet mới.
namdh7
TÍCH CỰC
8 năm
mình dùng con Kindle đời đầu, có cả bàn phím, ko có đèn nền... khổ cái nó ko chịu hư để mua cái mới 😁
Mình chỉ đọc trên Ipad, đọc đã rồi xem tin tức tỉnhte... Y.tube... Tiện lợi nhất.
tmn123
CAO CẤP
8 năm
@Tminh3232 Với nhu cầu đó của bạn thì không dùng máy đọc sách là đúng 😁
linhpham89
TÍCH CỰC
8 năm
Trung thành với paperwhite 2013 😁
Nhược điểm duy nhất là cầm tay trái chuyển trang hơi bị khó :D

minhlp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@linhpham89 Em cũng đang xài KPW đời đầu :D. Con mới này trông hay đấy, thích nhất mỏng, nhẹ và cầm tiện, tuy nhiên, nếu nó là 7" thì em lên đời ngay! 6" thì thôi, cứ dùng KPW tiếp :D
linhpham89
TÍCH CỰC
8 năm
@minhlp tớ thấy 6" là rất vừa vặn rồi, 7" là khỏi đút túi quần luôn :D
cubong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn không có màn hình màu ?
Đẹp, ngon cuối cùng thì nút vật lý đã trở lại, từ hồi kindle basic tới giờ các phiên bản ko có nút cứng nên ko ham.
cutys123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kindle có đọc được epub không vậy mấy bác?
@cutys123 Bác cắm kindle vào máy tính, bỏ sách đó vào Calibre rồi xuất qua Kindle là nó tự convert từ epub sang prc
steaven
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cutys123 Ko nha bạn , toàn phải dùng Calibre convert snag mobi/prc
G.h.o.s.t
ĐẠI BÀNG
8 năm
@steaven Sao Bạn không chuyển sang azw3 luôn, hoặc có thể kết nối Kindle vào Calibre luôn sau đó dùng chức năng send to device cho khỏe mà phải chuyển sang mobi và prc?
steaven
ĐẠI BÀNG
8 năm
@G.h.o.s.t File azw3 ko mua trên amazon sẽ ko send wa mail đc. Tôi chỉ dùng wifi để sync sách, ko dùng USB (cắm nhiều tè cổng USB)
inno14
TÍCH CỰC
8 năm
Tất cả những điểm mình mong muốn khi sử dụng paperwhite hai năm qua đều có trên thiết kế mới này của Amazon. Tuyệt vời!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019