Rò rỉ lộ trình ống kính FE E-mount dành cho Alpha A7/A7R, sẽ có thêm 10 ống kính mới

Trung Dt
27/1/2014 15:41Phản hồi: 31
Rò rỉ lộ trình ống kính FE E-mount dành cho Alpha A7/A7R, sẽ có thêm 10 ống kính mới
Khi ra mắt máy ảnh Alpha A7/A7R, Sony chỉ kịp đưa ra 4 mẫu ống kính tối ưu hoá cho cảm biến full-frame phát hành trong năm 2013. Cho đến nay 3 mẫu ống kính đã bán ra trên thị trường gồm Zeiss 35mm f/2.8, Zeiss 55mm f/1.8 và ống kính đi kèm A7K là FE 28-70mm f/3.5-5.6 OSS. Theo một lộ trình vừa được trang sonyalpharumors tiết lộ, Sony sẽ ra mắt thêm 5 ống kính mới trong năm 2014 bên cạnh 2 mẫu sẽ sớm phát hành là Zeiss 24-70mm f/4 OSS và FE 70-200mm f/4 G OSS. Vào năm 2015 thì hãng sẽ ra mắt thêm 5 ống kính nữa, nâng tổng số lượng ống kính E-mount dành cho full-frame (FE) là 15 ống kính.

Các ống mới sẽ có mặt trong năm 2014 gồm Zeiss 16-35mm f/4 OSS, mẫu ống kính góc siêu rộng nhưng vẫn có chống rung tương tự như chiếc 10-18mm f/4 của NEX. Tiếp đến là mẫu ống kính Zeiss 85mm f/1.8 OSS đang rất được mong chờ cho những tín đồ của chân dung xoá phông. Hai ống kính prime góc rộng cao cấp là Zeiss 35mm f/1.4 và 24mm f/2 không hỗ trợ chống rung. Cuối cùng là ống kính G 100mm f/2.8 dành cho chụp macro cự ly gần.

Năm 2015, hãng sẽ ra mắt một mẫu ống kính rất đáng mong đợi là G 35mm f/2 OSS có tích hợp chống rung. Ba ống kính Zeiss bổ sung vào các tiêu cự còn thiếu như Zeiss 21mm f/2.8, Zeiss 50mm f/1.2 và Zeiss 135mm f/2. Cuối cùng là một mẫu ống kính tiêu cự dài G 24-135mm f/3.5-5.6 PZ với zoom điện tử cho người dùng quay phim.

Nhìn qua lộ trình ống kính cho thấy Sony sẽ tập trung dòng ống kính cao cấp Zeiss và G lens dành cho dòng máy ảnh full-frame ngàm E-mount. Trong tương lai người dùng sẽ không còn phải lo ngại về chuyện thiếu những ống kính ở các tiêu cự cơ bản. Các máy ảnh full-frame ngàm E-mount mới trong tương lai sẽ luôn có được những mẫu ống kính cần thiết để sử dụng.

Nguồn: sonyalpharumors
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái rumor này khó tin quá, mặc dù nếu nó là thật thì rất tuyệt nhưng mỗi năm ra 1 cái 35mm thì hơi quá😆) Mình cũng đang chờ 35 f2😔
Eazy
TÍCH CỰC
10 năm
@sonlazio ra 35/2 để chết RX1 à, ko dc!
Rò rỉ thông tin nhiều quá.
sao toàn ống Zeiss và G thế này, người nông dân với em NEX phải làm sao 😔
mua ống kính khỏi mua máy chụp đc không😔
thao
TÍCH CỰC
10 năm
<p>Không ngại thiếu ống xịn, chỉ ngại không đủ Obama 😁</p>
Sony định bắt kịp 2 thằng canon và nikon hay sao ra ống kính liên tục và nhiều thế nhậy. 2 thằng kia lâu lắm mới ra 1 cái
nã pháo các loại ống

mai này người dùng chắc cũng nhiều lựa chọn đồ chơi cho sony rồi
nếu có tiền mới nghĩ tới 2 em zoom 24-70 với 70-200
chứ cơ bản 3 tiêu cự đẹp cho ff là 35 55 85 là đủ bộ chơi rồi m mê streetlife thôi
zorrotran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có tới 3 ống 35mm? Với lại thấy có ống 1.4 và 1.2, vậy thì bài toán kích thước giải quyết được k? Hơi khó tin.
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
giá mà bên fuji cũng ra thêm 1 đống ống mới 😔 dạo này cứ thích qua Sony với Fuji, dùng Ca với Ni nhiều cũng chán hê hê, muốn đổi gió tý ;)
Mấy thằng kia nó chơi có 1 loại ngàm thôi bác à, có thay đổi chút đỉnh là cho APS-C hay FF (ví dụ Canon là EF và EF-S ) vì tụi nó chỉ chơi DSLR chứ ko phát triển Mirrorless.......Thím Sony chơi phát triển cả 2 ( DSLT và Mirrorless ) cho nên phải phát triển 2 ngàm riêng là A-mount và E-mount ( do Flange Dístance khác nhau ), A-mount Sony thì gần như là đầy đủ giống Canon với Nikon rồi nhưng E-mount thì còn thiếu hơn vả lại trước giờ design cho APS-C, giờ mở thêm ra cho FullFrame nên ống ra nhiều hơn là phải rồi.......
Ống FE vẫn lắp lên body E-mount bình thường........trở thành crop như lắp ống FF lên body Crop DSLR vậy.......
Nghe giang hồ đồn NEX 6/7 đang có bản kế nhiệm, hy vọng nó design giống A7, A7R......
http://www.sonyalpharumors.com/poll-what-sony-successor-nex-67-should-copy-from-the-new-fuji-x-t1/

Mục đích bác chụp vì đam mê, ko kiếm tiền thì dình vào "chất ảnh" máy Sony với Fuji khó buông ra lắm, lại mất công đầu tư lại từ đầu với đống lens mới........😁 Yên phận với Canon,Nikon cho nó phổ thông bác ạ, đừng nên dính vào 2 thằng "ma túy" kia.......;)
Tuyệt hóng ngàm emount ngon ngon

cho em hỏi em lau sensor nex 5T giờ cái filter sensor nó bị như này, ko lau hết dc, có sao ko các bác

https://drive.google.com/file/d/0BxKVFo6iHn47YnpsYnJnMURTUjQ/edit?usp=sharing
olahoma
TÍCH CỰC
10 năm
@chanhkho1908 Cái này bác đem lên TTBH Sony hoặc lên xóm nhiếp ảnh kiếm mấy bác chuyên vệ sinh máy ảnh ấy. Phải có dụng cụ chuyên dụng mới lau sensor đc. Tự lau chỉ làm tình hình tệ thêm thôi. Bình thường mình toàn thủ sẵn 1 cái bóng thổi bụi theo người, thay lens là thổi kỹ sensor xong mới lắp vào.

----
Hy vọng ra nhiều lens vầy bác Sony giảm giá dùm mấy cái ống emount cái. Thèm em 50f1.8 hoặc 35f1.8 quá, giờ phải xài đỡ em Sigma 30/2.8 với 1 mớ lens MF Konica, minolta 😔
@Xperia_no1 lau khoẻ re chứ có j đâu, em lau hoài, chả sao cả, xài bông mịn tự nhiên, ko phải bông tổng hợp nha (bông tổng hợp là bông se sẵn trong đồ rái tai bán trong siêu thị, bông tự nhiên là bông lau vết thương bán trong bịch, mua về tự se vô que). Nhẹ tay thôi, cái lớp filter đó muốn nó trầy hay tróc thì cũng phải xài lưỡi lam cạo nó mới ra nha bác, chứ chà bằng bông mịn cũng ko sao hết.
@t2k Bác đang xài máy gì vậy
@chanhkho1908 Nikon bác à 😁
đang ngóng nhiều ống hơn để lấy body A7 có 1200$ :3
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@김대한 Híc giá ở đâu mà tốt vậy bác
@bocapran Giá ở nước ngoài bác ơi chứ vn làm sao có giá thấp dc.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@김대한 thế thì ngon quá bác à, em đc cầm con này với con 7r rồi chơi với lens mf cũng tuyệt lắm.
Mấy chú Tây nói hình này là fake, trang sony Nhật mới có hình đến ống 70200 f4 là hết. Chứ làm gì lắm ống 35mm thế, nó ra ống 50/1.2 thật thì giá gấp đôi body A7 quá, cũng hy vọng lộ trình ra ống giống thế này.
okharon
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá hot cho A7 ;))
Đợi 70-200 và 85f18
xkhoax
TÍCH CỰC
10 năm
Trời Zeiss 50/1.2 và 135/f2 khủng quá

Sent from my Z10 using Tinhte.vn mobile app
Giá A7 cũng đâu có đắt bạn, body brand new giờ chỉ tầm 28tr.
Sau 1 năm nữa có nhiều hàng 2nd kiểu gì chả rẻ :v
Fake thôi =.=
Mấy ông sô lỳ lày mà ra được cái 50 f1.2 cho nex, thì chả ai mua.
Không phải nó ko làm được, mà dự là nó chả làm vì làm rồi không bán được.
Con 50 1.2 của Canon to tổ chảng mà giá còn >40tr ..., thời điểm này làm đc cái phi 49-55 khẩu 1.2, lại tích hợp chống rung giá ko đội lên 60-70tr hơi khó =)).
@EvilCrab Ở đâu ra 28tr vậy bác, chỉ em với, thấy toàn là 34 tr body only a7 thui nhé

Sent from my Evo 3D GSM using Tapatalk 4
@t2k Hàng brand new mà, ko phải new. New thì nó vẫn là 34tr body. Bạn mình đi TQ xách 1 lô brandnew về giá có 28-29tr 😁
@EvilCrab hehe, Trung Quốc hả bác, TQ thì ko chắc =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019