Rò rỉ Ryzen 3 2200GE và Ryzen 5 2400GE, APU tiết kiệm điện cho desktop, tích hợp nhân đồ họa Vega

bk9sw
13/2/2018 7:42Phản hồi: 44
Rò rỉ Ryzen 3 2200GE và Ryzen 5 2400GE, APU tiết kiệm điện cho desktop, tích hợp nhân đồ họa Vega
Dòng Ryzen APU 2000 series sắp có thêm 2 phiên bản gồm Ryzen 5 2400GERyzen 3 2200GE. Về cơ bản đây là 2 phiên bản tiếp kiệm điện năng của Ryzen 5 2400G và Ryzen 2200G được AMD ra mắt hồi đầu tháng 1 tại CES 2018. Mức TDP được cắt xuống còn 35 W và dĩ nhiên xung nhịp cũng thấp hơn so với các phiên bản 65 W.

Nhắc lại thì Ryzen APU 2000 series là dòng APU (vi xử lý tích hợp nhân đồ họa) đầu tiên của AMD khai thác kiến trúc Zen hay chính xác hơn là Zen+ với bộ tính năng SenseMI cải tiến về cơ chế tăng xung Boost lẫn OC, quản lý nguồn tốt hơn và đặc biệt là tích hợp nhân đồ họa Vega giúp mang lại trải nghiệm chơi game với GPU tích hợp tốt hơn bao giờ hết.

Chẳng hạn như phiên bản Ryzen 3 2200G có nhân Radeon Vega 8 tức có 8 đơn vị xử lý (CU), mỗi CU có 64 nhân xử lý Stream (SP) thành ra tổng số nhân Stream đạt 512 SP và Vega 8 chạy ở xung nhịp cơ bản 1100 MHz có hỗ trợ ép xung. Tương tự với phiên bản Ryzen 2400G có nhân Radeon Vega 11, 702 SP và con Vega này chạy ở xung nhịp cơ bản 1250 MHz cũng hỗ trợ ép xung. AMD hứa hẹn nhân đồ họa Vega tích hợp trên 2 phiên bản Ryzen APU 2000 series cho phép người dùng chơi được nhiều tựa game eSport ở khung hình trên 60 fps với thiết lập đồ họa trung bình hay thậm chí là nhiều tựa game AAA ở 30 fps với thiết lập đồ họa thấp và phân giải thấp.

Ryzen APU rò rỉ.JPG
Trở lại với 2 phiên bản có hậu tố GE thì cấu hình của chúng vẫn tương tự các phiên bản hậu tố G nhưng TDP từ 65 W xuống còn 35 W khiến xung nhịp của cả 2 thấp hơn đáng kể. Ryzen 3 2200GE và Ryzen 5 2400GE đều có xung cơ bản 3,2 GHz chưa rõ Boost lên bao nhiêu và có hỗ trợ OC hay không. Phần còn lại khá giống nhau, Ryzen 3 2200GE có 4 nhân 4 luồng, Ryzen 5 2400GE có 4 nhân 8 luồng.

TDP thấp hơn cũng đồng nghĩa với việc nhân đồ họa Vega trên 2 phiên bản này cũng chạy ở xung thấp hơn và chưa rõ cấu hình về số CU, SP có giống Vega 8 và Vega 11 trên Ryzen 3 2200G và Ryzen 5 2400G hay không.

Được biết các phiên bản 35 W này sẽ cho phép AMD cạnh tranh trong phân khúc máy tính cỡ nhỏ (SFF) do OEM sản xuất hay những người dùng thích build máy form mini-ITX. Đây là một xu hướng đang lên trên thị trường máy tính PC.

Thông tin trên xuất hiện từ trang hỗ trợ cho bo mạch chủ AM4 của ASUS và có vẻ như nó chưa chính xác hoàn toàn.

Theo: AnandTech
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuy nhiên đội xanh vẫn nhiều người dùng hơn
Có thắc mắc rất lớn là xung CPU của AMD căng lắm là 4ghz.Ko mạnh như intel nhỉ?
@max-20091 sao lại không liên quan
bạn ấy hỏi thắc mắc là sao AMD xung ko cao như intel thì cái này là do bản chất kiến trúc 2 bên khác nhau mà bạn ấy hỏi quá chung chung thì mình chỉ hỏi lại là bạn thắc mắc cái gì (xung cao hiệu năng thấp hay xung thấp mà nóng hay là cái gì bla bla bla) chứ trước đây AMD toàn xung cao hơn intel
bạn ấy hỏi chỉ có 4GHz , ko mạnh như intel thì mình hiểu câu này là 4GHz của AMD ko mạnh bằng 4.4-5GHz của intel thì mình mới nói câu dưới là xung cao chưa chắc mạnh hơn
bạn có hiểu ý 2 câu hỏi của mình ko vậy
@xxxthientaixxx Bạn ấy đang hỏi tại sao Ryzen ép xung ko bằng Intel chứ ko phải kiến trúc
lấy VD như i7-8700K với Ryzen 7 1800x thì đúng là con Ryzen 7 nó có nhiều nhân hơn thật nhưng mà do Infinity Fabric nên Ryzen 7 kia chỉ được 4GHz còn 8700K được 5GHz
Còn hiệu năng chơi game thì đa số con 8700K kia thắng chắc do hiệu năng đơn nhân (cùng xung với AMD) + ép xung quá tốt, con Ryzen kia thì chắc phải đợi đến 2019
@max-20091 ép xung cao hay ko thì nó cũng là do ở kiến trúc và bạn ấy hỏi chung chung thế ai biết hỏi đích xác cái nào , câu thứ 2 cũng tương tự nên mình mới hỏi lại rõ hơn thôi
do ko rõ câu hỏi nên mình chỉ có thể trả lời chung chung xung cao chưa chắc đã mạnh
vừa lượn qua thị trường thấy AMD đã chen chân đc vào thị trg bán lẻ lẻ ở vn rồi, mua 1 dàn amd giờ k khó như xưa nữa 😃
@vqt907 Đầy ra cho bác mua luôn ấy chứ
@vqt907 Trước giờ npp AMD ở VN còn nhiều hơn intel đấy chứ.. Có điều ra shop toàn bị thuốc intel.. Dần dần cứ mua PC là mặc định intel.. Cũng do thế hệ trước AMD quá fail nên nhiều người còn nghi ngại vào Ryzen
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@@nh Phú giờ mặc định PC thì VGA nvidia thôi chứ còn CPU thì người ta mua AMD nhiều rồi ráp mày giờ ryzen 3 1200 với ryzen 5 1400 đầy ra
@Meliodas3001 ở đâu ra mà mặc định Nvio_O 5 năm trở lại đây chưa bao giờ mặc định là Nvi nhé
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giải pháp này của AMD là cứu cánh cho những người cần build một desktop cơ bản nhẹ nhàng. Chứ giá Ram với Vga bây h đúng là điên rồ
@boyngo1988 Liên quan gì bác? con này để cho mấy người build ko cần GPU rời hoặc muốn đầu tư sau ( mấy chủ quán net đầu tư PUBG low settings hay LoL max settings thích điều này 😃 )
Thích thì mua CPU + GPU chứ mua APU làm gì phí tiền
@max-20091 Ryzen có 2 dòng tích hợp gpu và ko tích hợp à, ko xài ko có biết. Còn intel thì có xeon ko tích hợp gpu nhưng gpu của intel cũng cùi lắm có cũng như ko
@boyngo1988 Con gen 1 thì ko có GPU tích hợp, sau này là Ryzen gen 2 thì 1 số con được tặng kèm cả GPU tích hợp
Cái comment bên trên đang đề cập APU Ryzen gen 2 chứ ko phải CPU gen 1
Mà Xeon cũng có GPU tích hợp chứ ko phải ko có, chẳng qua thằng Intel nó ko thích thì ko bỏ vào để tiết kiệm tiền thôi
https://ark.intel.com/products/family/88210/Intel-Xeon-Processor-E3-v5-Family#@Server
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
6 năm
@congtusitinh1996 Tương đương con 1050 hay rx550 ko quan trọng bạn ơi, nếu APU2000series này oke thì sẽ nó đẩy intel với nvidia vô thế. Từ h thị trường APU sẽ khởi sắc hơn, điều đó tốt cho những người thích miniPC và desktop cơ bản ^^
bungbo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng ryzen 7, hiệu năng tốt 😃
dòng APU Ryzen 3, 5 mới thì anphat đã phân phối giá cũng dễ chịu nếu so với cấu hình tương đương. Sang năm làm một con APU Ryzen 5 thôi
hungmcvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thơm với người ko có tiền như mình muốn chơi game off low setting thì ryzen 3 2200g hợp lý
hi vọng main giá rẻ chứ mắc cũng như ko. iGPU của intel cũng đâu quá yếu
@hieupy89 gắn đc main của đám ryzen gen 1 ko cần main mới
đám iGPU ko quá yếu khi dùng thông thường , văn phòng , giải trí đơn giản chứ vào game là nát vẫn ko so đc với của AMD
@hieupy89 Chắc iGPU xem pỏn là không quá yếu 😁 :D :D
odimon
TÍCH CỰC
6 năm
CPU rẻ mà main giá trên núi cũng như không ..
@odimon Giá main A320 ~ 1tr5 ngang H110 và chắc chắn rẻ hơn H310 sắp ra mắt rồi. Chưa kể A320 có NVME 3.0 x4 , RAID, AM4 support 4 thế hệ chip, H110 có không?
minhkoko
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tính ra cũng chả ngon nghẻ mấy , con này bus Ram ảnh hưởng rất nhiều tới hiệu năng gpu. mà ram DDR4 bus cao cũng chả rẻ mấy
Nero P
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy phải tốn mem của Ram để share cho iGPU mà muốn ngon thì phải chọn Ram DDR4 có bus cao => giá trên trời. Trong khi GT 1030 có sẵn 2GB GDDR5. Khi so sánh xong thì éo biết nên mua i3 8100 + GT 1030 hay R3 2200GE luôn @@
@Nero P iGPU ngon ở 1 mức độ nào đó thôi chứ ngon như vga chuyên game sao chịu nổi bác , do bản thân DDR4 giá cao nên mới thế chứ DDR4 giá như hồi trước thì thơm vl ra ấy chứ
@xxxthientaixxx Cách đây 1 năm rưỡi lấy 2x8GB Gskill hết có 1tr5, thấy rẻ nên mua thêm 1 cặp nữa. Vừa rồi bán 1 cặp được 4tr, đầu tư RAM lần đầu tiên mà được lãi thế 😆 giá Ram điên cnmr
@nonut giá ram nó tăng còn hơn giá vàng giá đô, nào anh em ta cùng "trăm phần trăm":rolleyes:
taducanh
TÍCH CỰC
6 năm
Sao ko ra luôn APU Ryzen 7 cho anh em photoshop nhẹ xài luôn.
Ngon nhỉ các bác con chip xé xíu mà tích hợp mạnh như con card , à dòng Ryzen 5 7 là ngang với i5 i7 à các bác
@KiD Performan tùy mẫu trong từng dòng nữa vì bên intel i5 i7 có con 6core có con 4core còn bên AMD r5 có con 4core có con 6core
tụ chung lại thì :
ryzen 4core8thread thì hơn i5 4core4thread ở đa nhiệm và kém hơn tý ở game tương tự với i3 4core4thread
ryzen 6core12thread so với i7 4core8thread và i5 6core6thread
ryzen 8core16thread so với i7 6core12thread
@xxxthientaixxx test 2 em 2200g vs 2400g mà oc nhẹ lên, so với cùng số nhân, chơi game sài card rời thì chưa chắc intel ăn đc
@Đoàn Văn Dũng nếu so cùng nhân thì intel sẽ ăn (gần như 90%) vì hiệu năng từng core (cùng xung) của intel vẫn nhỉnh hơn ryzen , game giờ chủ yếu ăn core ko ăn luồng , suốt chục năm ròng dev game đều thiên về tối ưu cho intel hơn do intel chiếm áp đảo
hiện tại coi như ryzen thua về game cho dù OC lên cũng chỉ xêm xêm , xung intel cao sẵn . trong tương lai tới ryzen2 thì chưa chắc intel vẫn chiếm ưu thế chứ ryzen+ vẫn còn hơi khó cho AMD
@xxxthientaixxx Dc tích hợp con card vậy tính ra khá là thơm , chữ cháy khá ổn
@KiD Performan GPU tích hợp của AMD nó hơn cả chữa cháy , nó tới cái mức có thể chơi hầu hết các game online , của intel mới đúng nghĩa là chữa cháy
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
đang tưởng tượng làm 1 phòng net với con này ko bít ra sao
@TiaMi cũng khó nói , giờ đám game onl cũng khủng dần pubg là 1 ví dụ
nhưng đa phần là cân game onl ngon p/p ăn đứt mấy em i3+gt1030/gtx1050 trước đây
quangnd412
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi người cho hỏi GPU của mấy em Ryzen này có dùng để xem film 4k được ko nhỉ?
Đang định lắp 1 em HTPC chỉ dùng xem film và nghe nhạc nhỏ gọn nên ko muốn cắm thêm Card.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019