Rò rỉ thanh điều hướng mới trên Android P, có thể hỗ trợ thao tác vuốt như iPhone X và Xiaomi?

Didu
14/4/2018 6:11Phản hồi: 138
Rò rỉ thanh điều hướng mới trên Android P, có thể hỗ trợ thao tác vuốt như iPhone X và  Xiaomi?
Trong một hình screenshot mới được chia sẻ trên blog Android Developers thì có thể trên bản Android P mới Google sẽ thay đổi hình dáng và biểu tượng thanh điều hướng (navigation bar). Trước đây các thanh điều hướng ảo trên màn hình thường có hình tròn cho nút Home bên cạnh nút quay trở lại và đa nhiệm nhưng có thể biểu tượng hình tròn này sẽ được thay đổi bằng một thanh dài, giống trên iPhone X nhưng ngắn hơn. Điều này cũng khiến nhiều người nghĩ rằng Android sẽ có thêm các thao tác vuốt như iPhone X.

Nút Home mới có hình dẹt và khá ngắn, thậm chí Ars Technica quả quyết 100% rằng Android mới sẽ hỗ trợ các thao tác vuốt để về màn hình chính như iPhone X. Trên bản MIUI mới Xiaomi cũng đã bổ sung thao tác này và người dùng có thể loại bỏ hoàn toàn thanh điều hướng này để cho trải nghiệm tốt hơn.

Bên cạnh nút Home mới, nếu để ý trong tấm hình thì bạn sẽ thấy nút quay trở lại cũng có thiết kế mới. Dù vẫn là hình tam giác nhưng lõi bên trong được làm trong suốt và chỉ xuất hiện tạm thời. Có thông tin cho rằng Android P cũng sẽ có thao tác vuốt bên trong ứng dụng thay cho nút bấm này.

Các máy Android cao cấp hầu hết đều đã có viền mỏng hoặc rất mỏng và thay đổi thanh điều hướng là điều cần thiết mà lẽ ra Google có thể làm sớm hơn để cho trải nghiệm hoàn hảo hơn.

[Chia sẻ] Xiaomi Mi Mix 2s: sử dụng màn hình thông minh và rất hiệu quả, trải nghiệm thuộc hàng top

Nguồn: TNW
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

weedsbrand
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dạo nầy thấy thích Ăn Roi thuần
Ngon, google cân take action thì mới chơi được với bọn iphone, để mấy hãng tự triển khai giải pháp mà không tốt thì buồn lắm
kentkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Em đag xài Mix 2 thấy vuốt ổn lắm luôn. Giờ cầm mấy con khác cũng vuốt vuốt khí thế 😃
haiinova
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Tại sao lại nói "bọn iPhone "hả Luân béo, kg sợ ihiep hả?
thanhtien09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haiinova Đang nói đến "cái" chứ không phải "con người".

Về cơ bản thì mình cũng đồng ý thao tác vuốt, kể từ N9, BB hay là iPhoneX bây h
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
Cuối cùng thì gg cũng chịu học ios về cử chỉ😃
ant0135
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanmaitrangchu Bạn này nói chuẩn này!
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@vanmaitrangchu Passport, cảm ứng nhanh ngon mượt mà hơi khó nhớ, khó dùng hơn x nh😃 cái chợ nó vắng như chùa bà đanh là đúng rùi bác😃
tienlen116
TÍCH CỰC
6 năm
@vanmaitrangchu Cá nhân em thì thấy bb10 k mượt bằng. Cử chỉ thì ok, nhưng phản hồi trên trang k đc tốt lắm.
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Truong0977 kệ bác 😆
Chúc mừng Android Fan, cám ơn Apple!
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@QLNN Bác thâm vl haha... thừa nhận cử chỉ trên x ngon hơn phím cứng 42 lần, ngay cả so vs ip đời trc chứ chưa nói j ad. Hy vọng ap phổ cập tai thỏ cho hết các dòng ip😃
@QLNN 😆 ý bác là gì
@QLNN Vuốt xuống để xem thông báo trên ios là copy từ android đấy. Ai học ai
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN Apple đội ơn blackberry
binhtam
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Hồi xưa tt còn có bài ca ngợi nút home chà bá của iPhone cũ nữa, xong rồi có bài chê nút back của Android. bây giờ đại đế cook làm gesture copy bb thì khen ngợi hết lời
Nokia ơi là Nokia ! Hồi sinh con N9 ép cho nó chạy Android dùm đi, please !
@mig29f năm sau apple ra mắt iPhone cong bầu từ trên xuống như n9 nhé
@Your Life By My Side V**~ chè đậu à 😁
Bỏ hết nút điều hướng đi, nhìn cho nó thoáng, thao tác vuốt vuốt nhìn pro hơn...
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@meodichoi Nhưng như thế lại không tiện tý nào bác ơi, tốn tận hai thao tác, một là tắt ẩn cái thanh điều hướng và sau đó là sử dụng thanh điều hướng, còn thanh điều hướng dạng vuốt thì chỉ tốn 1 thao tác quá đơn giản.
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
@Dazzling Blue Bác thích thì bác ẩn đi thôi, có gì phải xoắn???
meodichoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bá Hỷ chắc do mình chưa từng dùng qua nên mới vậy 😁 mà có giống vuốt kiểu Blackberry passport ko ?? hồi xưa có từng dc trải nghiệm một chút mà quên rồi 😕
Bao năm rồi, đủ thứ các kiểu thiết kế. Đến khi thằng táo mạnh dạng bỏ mới dám bỏ theo
@AGE-FX Google còn phụ thuộc các OEM nên không dám thay đổi quá đâu 😃)
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@hypous Vấn đề của ad là vậy, gg còn phải đợi oem, mà mấy oem nhát vãi ra, ông này nhìn ông kia, dù gg bật đèn xanh mà ko dám làm. Chính ra mấy oem TQ nó còn liều hơn, làm cử chỉ thì khách hàng đảm bảo đón nhận, vừa có trải nghiệm ms, vừa tiện lại hiện đại😃
@AGE-FX Đúng rồi 😃) Cứ chửi TQ chứ viền mỏng (Mi Mix 1), cử chỉ (Meizu), mụn ruồi (Sharp S2) , vân tay dưới màn hình (Vivo), Cảm ứng lực (Huawei) là TQ nó còn đi trước mấy ông lớn nhiều.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@hypous Tq ghét cái chỗ là nó cài cắm vào máy ng khác, chứ Tq về chất lượng sp hay độ hoàn thiện chả kém j so vs hãng lớn. Mấy ông lớn cứ ngồi so vs apple, đợi ng ta làm ms dám triển khai, nói chung toàn chọn hướng an toàn và sợ thất bại nên hạn chế tính sáng tạo. Nói chung bản thân họ lo giữ vị trí của mình đến tiêu cực, mà ko hiểu rằng muốn qua dc ap thì phải sáng tạo và mới hơn nó. Tq thì dù chịu tiên phong nhưng thương hiệu ko có tiếng. Ss có tiếng nói thì ko dám làm. Mà ko có sự kết hợp giữa thương hiệu và tiên phong thì khó hạ dc ap. Cứ lùi lũi làm sau nó mang tiếng copy bỏ xừ😔
dongnh7
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho đến giờ vẫn thấy vuốt trên IpX khá rườm rà vì giữ ngón tay khá lâu trên màn hình thay vì chạm nhanh như thanh điều hướng. Dự google định nghĩa lại thứ rườm rà này
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@dongnh7 "cho đến giờ vẫn thấy..." chắc lại chưa có con X nào mà nói như thật.
@dongnh7 ra tgdd mượn con x bấm thử đi bác... coi giữ ngón tay lâu chỗ nào... phán dễ sợ thiệt
@dongnh7 Vãi cả "giữ ngón tay lâu". Ko mua đc thì ra showroom xài thử nhé bạn 😃
chjpfun
TÍCH CỰC
6 năm
@dongnh7 Đúng là giữ ngón tay lâu rồi còn gì, chắc chưa xài android bấm 1 cái là ra đa nhiệm hả các man?
Hết tai thỏ vạn tuế, giờ đến thanh điều hướng vạn tuế...Apple vạn tuế! Đến chịu với hội Android 😁
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@Khẩu trang xanh Bác thiếu rùi, camera vạn tuế, h mốt là để ngay góc, xếp dọc, ss ms lộ ảnh đấy haha...😃
@Khẩu trang xanh giờ cái nào cũng na ná ipx
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
chỗ phím home dài ra chúc nữa sẽ thấy giống ip . Vậy la ngon r
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@qwert123451 Cái dải đen hơn lớn, làm 2 dải ngắn và mỏng là dc rùi😃
Thích cho ẩn hiện tùy ý thì hay hơn. Xưa root máy mún gì cũng được nhưng bây giờ chơi origin cho nên nhịn thèm thía bà lun.???
cái gì tiện thì sài
mà đúng thật là vuốt ngon hơn thanh điều hướng
@soncon_cuchuoi9x hiện đại hơn thôi, chứ tiện thì chưa chắc
@Your Life By My Side Tôi thấy tiện hơn đấy chứ. Chẳng quan tâm vị trí ngón tay đang ở đâu, cứ vuốt thôi 😃
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 Tùy thôi bạn, tại cái ipx nó nhỏ nên vuốt dễ chữ máy to thì chắc là khó đấy, bấm nút còn thấy mệt mà
Các bạn thông thạo cho hỏi tính năng Find my iPhone ra đời trước hay Find my Device ra đời trước ấy nhỉ?
@sskkb Trước iPhone thì cũng nhiều app tác dụng tương tự rồi bạn ơi
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@sskkb Find my ip ra từ 2010 ở ios 4.2 rùi bác, còn find my device ra từ 2013 cơ😃
@sskkb https://www.cnet.com/how-to/mobileme-gets-remote-lock-for-find-my-iphone/

Theo bác thì thằng nào có trước 😁
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Thanh điều hướng của Android tuy chiếm diện tích, nhưng đơn giản chạm vào là ok đạt dc mục đích. Vuốt thấy rườm rà.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@hiepps Các bác muốn tràn viền mà còn giữ cái điều hướng thì bik bao h tràn viền ms đúng nghĩa của nó. Các bác là dân công nghệ thì phải biết cập nhật xu hướng ms chứ. Chịu học cái ms, rất dễ mà, e dùng ios từ 5s đến 7plus, sang X mất chưa đến 2p để làm quen mà. Bảo thủ khó phát triển lắm ah😃
HùngSpartan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AGE-FX Bớt xàm lol đi isheep. Không phải lúc nào cũng đội táo lên bàn thờ là tốt đâu, so thao tác vuốt với thao tác cham xem cái nào đơn giản hơn? Thế nào là đúng nghĩa tràn viền? Iphone X tràn viền? Chọc cười à =)))
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@HùngSpartan Anti thì nói j chả dc, cái viền dưới to chà bá mà bảo là tràn viền, cạnh cong vô dụng là tràn viền, bớt tào lao đi, đừng đội mấy thằng khác lên bàn thờ. Nếu mấy nsx kia giỏi thì đã vượt doanh số ip. Sx ế chất kho mà anti vs seeders cũng hân hoan, đến quỳ😃
@hiepps Chạm vào là ok? Thế lúc xem phim, chơi game... full screen thì có chạm vào ok đc luôn ko hay phải ẩn nó đi.

Dùng smartphone thì thao tác vuốt là bắt buộc. Thử đếm xem 1 ngày bạn vuốt đt bn lần nhé, ko vuốt thì đố xài đc, haha...
Tốt nhất là nên có tùy chọn chứ đừng ép ng dùng phải vuốt, cái thao tác ấy mất tjan lắm, vẫn thích bấm thanh điều hướng hơn. Ví dụ như đa nhiệm thì vuốt từ dưới lên như trên các máy meizu, back forward thì vuốt trái phải như trên uc browser, còn về home thì dùng cảm ứng lực như trên SS. Như vậy sẽ trực quan và dễ dùng hơn.
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@AZwarrior Đek. Xài iphone X mà éo biết swap qua lại giữa 2 app hay nhiều app chỉ việc quét qua lại cái thanh ngang cuối màn hình ah 😁. Nghi ngờ thanh niên quá 😆...cái recent của android nên cho vào dĩ vãng là vừa, vừa chiếm nút lại vừa lộn xộn.
@Starks Tớ có đc xài lâu đâu, chỉ thỉnh thoảng cầm trải nghiệm thôi, chứ chưa bh có ý định mua ip cho đến khi nào ip hỗ trợ 2 sim hoặc các gói data rẻ đi 1 nửa so với hiện nay.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@AZwarrior Ip nó nuốt data ghê lắm, so vs ad tốn hơn khá đấy. Ipx vuốt lên về home, vuốt lưng chừng thì đa nhiệm, nói chung dễ hơn, phím điều hướng, k0 mất time làm quen nh đâu bác. Nếu bác đã từng dùng passport của bb thì sẽ thấy thao tác của ip đơn giản hơn rất rất nhiều đấy ah...😃
@AGE-FX Cùng là 1 thao tác nhưng vị trí vuốt khác nhau bạn ơi, chả tự dưng mà ipX nó đẩy cái bàn phím ảo lên cao đâu, với sát xuống viền dưới là thao tác hơi bất tiện mà. Nên tớ nghĩ nên gán thao tác đó cho chức năng nào ít dùng hơn ví dụ như vào đa nhiệm còn nếu về home thì dùng thao tác nào thân thiện hơn sẽ tốt hơn.
1stIllusion
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thao tác vuốt thì thấy có vẻ hiện đại hơn thật. Nhưng khi xài lâu thì cam go cho ngón tay cái lắm.
@1stIllusion Ko vuốt dùng đt kiểu gì ông nội? Ông xài Android đếm thử xem 1 ngày ông vuốt cái màn hình bn lần. Có đau ngón tay ko, haha
1stIllusion
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanh_hikaru ý mình là vuốt nhiều quá ah.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@1stIllusion dễ dùng lắm bác ơi, quan trọng là nsx có làm nó mượt k0 mà thui, nếu bác đã dùng passport sẽ thấy ipX hay các sp ad vẫn dễ dùng hơn nh😃
NatvPa
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ chỉ mong bên Android làm thêm hiệu ứng trong suốt cho thanh điều hướng ở mọi ứng dụng thôi
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@NatvPa Cái này có nhiều rồi mà nhỉ.
NatvPa
TÍCH CỰC
6 năm
@gaucon3503 Nhưng không phải là ứng dụng nào cũng có
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@NatvPa Cái này do hđh thôi. Như mình dùng SS là nó trong suốt tất cả mà