Rolls-Royce giới thiệu tàu thủy vận chuyển cá hồi sống trị giá 9,4 triệu đô la Mỹ

Duy Luân
29/11/2013 17:14Phản hồi: 80
Rolls-Royce giới thiệu tàu thủy vận chuyển cá hồi sống trị giá 9,4 triệu đô la Mỹ
Bakkafrost_NVC 386.jpg
Một trong những vấn đề thường gặp của các công ty chế biến cá đó là cá sau khi đánh bắt thường bị hỏng rất nhanh, ngay cả khi chúng đã được ướp đá. Người ta có thể dùng nhiều đá hơn để bảo quản, nhưng chi phí sẽ tăng lên rất nhiều so với ban đầu. Để giải quyết vấn đề này, Rolls-Royce mới đây đã công bố chiếc tàu Rolls-Royce NVC 386 có khả năng vận chuyển cá sống (cụ thể là cá hồi) từ nơi đánh bắt đến các nhà máy chế biến. Chiếc tàu này có khả năng mang theo 3.000 mét khối nước, đủ để chứa 450 tấn cá hồi trong ba cái bồn khổng lồ được lọc và thay nước liên tục bằng các công nghệ hiện đại. Việc "download" cá vào tàu hoặc "upload" cá lên bờ sẽ được thực hiện bằng các ống nhựa rộng 60cm.

Được biết NVC 386 có giá 9,4 triệu USD, dài 76m và rộng 15m và dự kiến sẽ được giao cho công ty đánh bắt cá Bakkafrost (Đan Mạch) vào tháng 5 năm 2015. Ngoài chỗ cho cá hồi thì tàu còn có 7 khoang đơn dành cho thủy thủ, một phòng khách lớn với khu vực nấu ăn riêng, một trung tâm luyện tập thể thao và thậm chí có cả phòng tắm hơi. Không chỉ giữ cho cá tươi mà thủy thủ đoàn cũng phải khỏe mạnh thì mới tiếp tục hành trình dài ngày của mình được.

Nguồn: Roll Royce
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là hãng sản xuất đồ siêu sang có khác. Tàu đánh bắt mà cứ như du thuyền ấy. 😁
tàu naỳ khác tàu cá bình thường ở đâu nhỉ?? 😕
@musicfan181 Ơ hay, Chiếc tàu này sao sang bằng những chiếc của Vinashin. Tàu Vinashin mua đắt hơn nhiều mà dân mình còn không thèm sử dụng.
Hỏi pác ai sang hơn.????
Ui Nầy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pivibi Ôi mẹ ơi, 3000 mét khối nước = 3000 tấn. Em cứ tưởng em nhìn nhầm các bác ợ!
Nguy hiểm thật, khủng khiếp thật, có thể gọi là Hải Yến của tinhte.vn @@
@tungdihia Tàu cá bình thường thì chỉ có bể chứa cỡ trung bình và hệ thống xử lý nước loại thường thôi bạn. Cái bể xử lý nước nghe thế chứ không đơn giản đâu, nó là sự kì công đấy.Người ta rất ít khi để được cá trên tàu lâu.
musicfan181
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cococham Tàu Vinashin đắt hơn là vì nó có ''giá trị lịch sử'' thể hiện ở chỗ nhug chiếc tàu đều đc sản xuất từ rất lâu, bao gồm các đặc điểm như: to nhất , cũ nhất, đắt nhất...và vô dụng nhất thế giới.
tam1104
ĐẠI BÀNG
10 năm
như tàu du lịch nhỉ 😁
Nhiều người Việt còn chưa biết cá Hồi như thế nào.
@Communist-Utopia
Có hồi nó ngon nhưng tanh kinh khủng nếu không biết làm. Việt Nam mình nhiều nơi cả năm mớiđược vài ngày có thịt mà.
@Communist-Utopia Trên Lào Cai chỗ em cũng nuôi được rồi. Em thích ăn cá tầm nướng hơn ^^. Cá hồi bạn em bảo ăn gỏi mới ngon, mà trên em toàn để ăn lẩu thôi 😆
@hungle1905 Trong siêu thị bác ơi. Mỗi tội cá hồi Sapa ko thơm bằng vs bé hơn cá hồi bên kia
tàu đệp thế kia mà dùng đi đánh cá à.haha
@vptg Nó chứa và vận chuyển chứ ko có đánh bắt cá bác ơi..
@phaikodo Bác nói phải hen . Có ống nhựa 60cm để hút cá từ tàu đánh cá kìa .
cái tàu đánh cá thôi mà ng ta còn chú trọng chất lượng rồi cả con người phục vụ trên đó,vinashin VN thì chú trọng tới $ trôi vào túi ai thôi :p
@neobinhduong bởi vậy giờ nó mới là Vinasink 😁
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nge đến cá hồi😔( ngán tận cổ
Tinh tế dạo này viết bài không kiểm duyệt hay sao.
Bài viết sai chính tả như thế nào cũng đưa lên trang chủ
Dịch đọc nghe ứa gan.
Bài viết thì quá ngắn
Quảng cáo tùm lum
Download cá vào tàu và Upload cà lên bờ.
Bác Duy Luân vui tính phết nhể😁:p;)
@tú tầu thấy thớt nào cũng có mặt của mợ là sao
@kevanduc123 Chả sao
@tú tầu
bệnh nghề nghiệp đó !
he he...:D

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
Người Nhật thích điều này hí hí hí 😃
Chà, ngon ta,
Mua cái để chuyên chở cá từ Mỹ về Cafe Tinh tế 😁
@cuhiep bác Hiệp định mở hàng cá trong quán à ? :D

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
😁 chu cha :v cái này giống bể cá di động đây :v
shushi da ngon nay lai cang ngon hon 😃
Tàu đánh cá gần 10tr đô cũng không sang chảnh bằng nhà vệ sinh công cộng tỷ đồng.
để e mua về cho mẹ e bắt cá rô ở dưới ao :v
chở chất lỏng khi đi trên biển khá là nguy hiểm, đặc biệt có sóng đánh, nhớ lại chiếc tàu VinaQueen 😔
phamlong
TÍCH CỰC
10 năm
Cá hồi phi lê & bụng cá hồi các bác phải mua lọai cá ướp đá được nhập trực tiếp từ Na uy về thì ăn sống mới ngon nhé. Chứ các bác vô siêu thị vác mấy cái đầu cá với cá phi lê đông lạnh từ vài tháng mang về ăn lẩu hay ăn sông thì chất lượng giảm đi rất nhiều rồi.
nhok_ken257
ĐẠI BÀNG
10 năm
khác chỗ này nè bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019