ROM là gì?? RAM là gì?? ROM và RAM của smartphone khác gì với PC?? câu hỏi muôn thuở của newbie

kidred159
2/8/2013 3:30Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ thì mình đã hiểu rõ hơn. Cảm ơn bạn!
có thể giải thích cho mình root và unroot ? Room cooc, Room stock là gì không ?
@kouzhenhai Root: nói nôm na như phá tường bảo vệ để can thiệp vào được hệ thống Android
Unroot: bỏ root
Rom stock: rom gốc, rom chính thức của nhà sản xuất
Rom cook: rom tuỳ chỉnh do các developer làm, không phải bản chính thức
@benhviendienthoai24h Vậy là các máy android khi cài lại, chạy lại là mình nên down Room stock đúng không ? Còn vấn đề là chạy odin bị đếm counter thì không được bảo hành nữa đó bạn ?
tranthangvo
ĐẠI BÀNG
8 năm
tình hình là mính muốn chuyển qua android xài, mình có vài thắc mắc muốn hỏi
t1: up rom có phải là up các phiên bản android qua OTA phải ko mọi người
t2: làm sao kiểm trả máy đó đang xài bản gốc hay bản tùy chỉnh, có phải khi cài rom khác là mất bảo hành ko?
newbie thanks
@tranthangvo Trả lời dùm bạn:
1. Rom có hai loại: rom gốc và rom cook (rom tùy chỉnh). Up rom gốc có hai cách: OTA (chỉ update rom) hoặc dùng tool riêng cho từng dòng máy để nạp file rom gốc.
2. Kiểm tra rom: dựa vào thông tin phần mềm trong phần cài đặt hoặc dựa vào giao diện của rom để nhận biết. Up rom cook là bạn đã can thiệp sâu vào phần mềm, vi phạm chính sách của các hãng nên mất bảo hành. Up rom gốc không mất bảo hành.
Chào các các Bác!
Cho em hỏi rom của một số mấy (ví dụ như Note 2 HQ), thường để là MH1, MF6, hay MH9 nó có ý nghĩa như thế nào?
Nếu nạp Rom bằng Odin có cần chọn đúng loại không?
Hoặc nếu có chọn thì làm sao biết đối với máy còn sống hoặc máy chết?
Mong mọi người giải thích giúp em. cám ơn rất nhiều.
@Nisuran106 Nó xếp theo chữ cái đó bạn, ví dụ MF6 ra trước rồi mới đến MH1, MH9. Nếu máy còn sống thì tốt nhất bạn up rom có mã bằng hoặc cao hơn mã đang chạy trên máy. Máy chết thì bạn thích up bản nào thì up, không được thì thử bản cao nhất.
@benhviendienthoai24h Cám ơn Bác!
Khổ nổi em quần nó 2 tuần rồi mà không tìm ra nguyên nhân thất bại.
Em có con note 2 e250k hàn quốc treo logo. Tìm mãi mà không cách nào flash bằng Odin được nó cứ fail liên tục(cáp driver đầy đũ), ra tiệm họ đòi 250k, khổ nỗi sinh viên đang kẹt tiền.
Từ hồi qua android tới giờ, đây là trường hợp làm em đau đầu nhất. Nhớ khi xưa xài s60 đâu khó vậy.
Đành chờ thời thôi.
@Nisuran106 Kiếm cái máy tính khác thử xem sao bạn.
1. Cho mình hỏi là khi cài lại các máy của android thì từ phiên bản android cao ( như là 5.1) có thể cài lại bản thấp hết 4.3 không ? hay là chỉ được lên cái cao hơn 5.1 thôi. Có người nói là nếu mà cài bản thấp hơn thì sẽ mất boot. ( làm mình sợ quá).
2. Cho hỏi nếu mất boot thì có can thiệp bằng phần mềm được không hay phải can thiệp bằng phần cứng?
@kouzhenhai 1. Bạn có thể chạy về đúng firmware đó hoặc cao hơn, tránh chạy thấp hơn nhé, rất nguy hiểm
2. Mất boot có thể can thiệp bằng phần mềm tùy model máy nhưng rất khó khăn, phải mang ra tiệm làm bằng thiết bị chuyên dụng
Mấy bạn cho mình hỏi bộ nhớ trong của điện thoại có thay thế dc ko? Mình được ông anh bên Mỹ đem về cho con s6 edge, ổng nói máy này 128gb, mình sd bị nứt màn hình nên có đem đi ép lại mặt kính. Giờ ngồi nghịch thì thấy máy báo bộ nhớ trong là 64gb thôi. Thấy hơi hoang mang, có cách nào kiểm tra dc để biết ai đúng ko mọi người? Mình cảm ơn
@keoheo Không thay được đâu bạn. Chắc do anh của bạn nhầm thôi.
@benhviendienthoai24h Hi, cảm ơn bro nhiều, vậy chắc ông a nhầm rồi. Chỉ sợ bị đổi mất đồ, hii
B nào có ứng dụng flash cuộc gọi cho htc m8 kg ạ.
@hùng ngyễn Vào ch play tai phan mềm flash cuộc gọi
chung toàn
ĐẠI BÀNG
7 năm
em đang dùng note4 bản n910F ...nhưng vào download mode ko dk,, nhấn down.nguồn .home no ra toàn chữ tàu thui...giong chữ hán ý,, có app nào vao download mode ko a
minhtay72
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái điện thoại lg g4 của em khi vừa mở máy lên đã gần 2.1g sử dụng, còn khoảng 650 ram free vậy có ổn ko vậy mấy bác?
Theo ace thì máy có lượng RAM 600-700 MB liệu có đủ để thỏa mãn thú vui chơi game, nghe nhạc,...tốc độ sử lý dữ liệu cao, ace chọn dòng máy nào?giá thành?
Kt:aduckuba
Cảm ơn bác.. Em hiểu ra nhiều rồi :3
Xukalala
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài viết cũng làm rõ hơn
cái này thì có gì đâu mà phải thắc mắc ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM