Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

ROOT thành công K-Touch SmartTouch

virutnghiepdu
27/2/2013 12:4Phản hồi: 113
ROOT thành công K-Touch SmartTouch
Hum nay mình đã root thành công con smarttouch này. Vấn đề lớn nhất về con này là Recovery thích hợp cho e nó.
Toàn bộ nằm ở đây (Bao gồm: Driver, Recovery, File Root): http://www.mediafire.com/?ln5a3928j8pl75k
Cập nhập thêm recovery 5.0.2.8-ENG
http://www.mediafire.com/download/usi977r2199044e/CWM_5.0.2.8_SMARTWORLD.rar
Đây là ROM gốc nhá: http://www.mediafire.com/?xepwmcv912tcz4c
Chú ý: Đây là bản recovery tiếng trung nha. Các bạn dựa trên bản tiếng Anh màk làm vì các dòng lệnh trùng khớp vs nhau. Mấy ký tự ҂ là đại diện mấy từ tiếng trung đó nha.

Mình xin hướng dẫn cách root như sau: Trước tiên là copy file SU-Busybox-Installer.zip trong thư mục ROOT vào thẻ nhớ nha. Đọc kỹ trước khi thực hành.

B1: Cài recovery tại đây. (Đã thay đỗi thuộc tính share. Quên ^^!)
B2: Root máy:
- Đầu tiên bạn cần backup rom gốc trước khi root: Vào recovery->Chọn dòng thứ 6 (Dưới dòng "҂҂҂҂҂҂ SD ҂҂҂҂҂҂" nhấn giữ nút nguồn 1 tí nha)-> Dòng đầu tiên là backup, dòng thứ 2 là restore. Chờ chút máy backup rom gốc. Thư mục chứa backup: "SD\clockworkmod\backup\yyyy_mm_dd_hh_mm_ss". Bạn nên đổi tên cho dể quản lý.

- Tiếp đó quay lại menu chính của Recovery chọn dòng 5 (Trên dòng hùi nãy đó "҂҂҂҂҂҂ SD ҂҂҂҂҂҂" dòng này nèk)--> Chọn dòng đầu tiên (Dòng "҂҂҂҂҂҂ SD ҂҂҂ zip ҂҂")--> Tìm file SU-Busybox-Installer.zip trên thẻ nhớ --> chọn dòng nào có lập lại tên file bạn vừa chọn (Dòng nào dài nhất ấy). Chờ máy root rồi reboot lại máy là ok thôi.

-ROM ICS cho SmartTouch: DOWNLOAD

- Reboot là dòng đầu tiên ở menu chính của recovery.
- Một vài tấm của nó sau khi root (Ảnh chụp từ phần mềm Moborobo)
24 app

Còn dư 67MB

Good luck

Quảng cáo

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyền tất cả ứng dụng lên thẻ nhớ.
Với cách này mình đã cài hơn 20 app màk dung lượng máy vẫn yk nguyên. ^^!
Đầu tiên, ta tiến hành phân vùng thẻ nhớ. Việc này sẽ xoá toàn bộ dữ liệu có sẵn trên thẻ nhớ của bạn nên bạn cần sao lưu trước dữ liệu từ thẻ nhớ vào máy tính. Bạn chuẩn bị một thẻ nhớ (phải còn dung lượng trống đủ để lưu trữ dữ liệu và ứng dụng của bạn) đưa vào đầu đọc thẻ và gắn vào máy tính (không nên kết nối qua cáp). Sau đó, bạn tiến hành tải phần mềm MiniTool Partition Wizard Home Edition về. Tải về xong, bạn cài đặt và khởi chạy bình thường. Chương trình sẽ chỉ rõ có bao nhiêu ổ đĩa lưu trữ kết nối với máy tính của bạn và tên từng phân vùng cụ thể của từng ổ đĩa đó.

Nhìn vào tên phân vùng và dung lượng, bạn xác định phân vùng của thẻ nhớ của mình. Vì chưa được phân vùng, ổ đĩa thẻ nhớ của bạn chỉ có một phân vùng dung nhất (tức là mục tên dưới mục Disk x, x là 1 hoặc 2 hoặc 3… – tương ứng với ổ thẻ nhớ của bạn). Bạn bấm vào mục đó, chọn nút Delete phía trên để bắt đầu phân vùng (xoá toàn bộ dữ liệu trên thẻ).
Tiếp theo, bạn sẽ chọn tạo phân vùng thứ nhất của thẻ. Phân vùng này sẽ chứa tất cả dữ liệu cá nhân của bạn (ảnh, nhạc, phim…) nhưng không chứa dữ liệu của ứng dụng và sẽ hiện ra mỗi lần bạn kết nối thẻ nhớ với máy tính. Từ phân vùng lúc nãy, bạn tiếp tục bấm nút Create phía trên. Một cửa sổ hiện ra. Tại đây, bạn đặt tên phân vùng mới tại Partition Label, chọn Primary tại mục Create As, tại File System bạn chọn FAT32. Bạn chú ý phần chọn dung lượng của phân vùng ở bên dưới, vì đây là phân vùng chứa dữ liệu của bạn, bạn có thể phân chia cho hợp lí, sao cho dung lượng còn lại (dung lượng thẻ nhớ trừ đi dung lượng mà bạn chọn tại đây) đủ để bạn lưu dữ liệu các ứng dụng. Bạn có thể sử dụng thanh kéo để định dung lượng trực quan, mức dung lượng sẽ hiển thị tương ứng ở Partition Size.
Sau khi chọn xong, bạn bấm OK. Bạn sẽ thấy xuất hiện ở ổ đĩa thẻ nhớ một phân vùng mà bạn vừa tạo, còn phân vùng còn lại chưa được xác định. Bạn cũng bấm chọn phân vùng chưa được xác định ấy, chọn Create.
Một thông báo xuất hiện, bạn chọn Yes. Đây sẽ là phân vùng thứ hai được tạo, chỉ dùng để chứa dữ liệu các ứng dụng Android của bạn và sẽ bị ẩn, bạn không thể tiếp cận phân vùng này khi kết nối thẻ nhớ với máy tính vì Windows chỉ nhận phân vùng đầu tiên.

Tương tự, bạn lần lượt đặt tên phân vùng, chọn Primary tại Create As. Ở mục File System, bạn cứ chọn theo ý mình, còn nếu không bạn cứ chọn FAT32. Tại mục dung lượng, bạn lấy hết (lấy hết phần còn lại của thẻ nhớ) và bấm OK. Bạn sẽ thấy hai phân vùng mới theo cách xác định của bạn xuất hiện dưới ổ thẻ nhớ.
Các thao tác của bạn với thẻ nhớ ở trên chỉ mang tính xác định, chứ thẻ nhớ của bạn hoàn toàn chưa được tác động gì. Khi đã xác định mọi yêu cầu định dạng, bạn chỉ việc bấm nút Apply để bắt đầu định dạng theo yêu cầu. Bạn lưu ý, đây là quá trình quan trọng và mất nhiều thời gian, vì vậy bạn cần đảm bảo máy tính đang hoạt động ổn định và tắt những chương trình không cần thiết vào lúc này. Bạn bấm nút Yes trong cảnh báo xuất hiện.
Sau khi chờ một lúc, quá trình sẽ hoàn tất. Bạn sẽ thấy ổ đĩa thẻ nhớ của mình theo phân vùng xuất hiện khi kết nối thẻ nhớ với máy tính (dĩ nhiên dung lượng sẽ nhỏ hơn dung lượng thẻ nhớ của bạn lúc đầu). Bạn có thể chép lại các dữ liệu cá nhân của mình vào thẻ và gắn thẻ lại vào điện thoại Android.
Bước tiếp theo bạn sẽ thao tác trên điện thoại Android. Bạn tải ứng dụng Link2SD từ Google Play theo địa chỉ http://tinyurl.com/ancmaoo. Ứng dụng này sẽ hiển thị tiếng Việt trên các máy có cài đặt mặc định ngôn ngữ này. Sau khi tải về và cài đặt, bạn khởi chạy ứng dụng. Đầu tiên, ứng dụng sẽ hỏi bạn phân vùng thứ hai trên thẻ nhớ của bạn theo định dạng nào, bạn chọn theo lựa chọn thao tác trên thẻ nhớ lúc nãy (theo hướng dẫn là FAT32). Có thể bạn sẽ phải khởi động lại điện thoại theo yêu cầu của ứng dụng.
Từ ứng dụng, bạn chọn hình cái phễu, chọn trên bộ nhớ điện thoại để hiển thị các ứng dụng đang được lưu trên bộ nhớ điện thoại.
Một danh sách các ứng dụng sẽ hiện ra. Muốn chuyển ứng dụng nào vào thẻ nhớ, bạn chọn ứng dụng đó, chọn nút Tạo gắn kết trong phần hiện ra tiếp theo (không chọn Chuyển sang thẻ nhớ).
Ứng dụng của bạn đã được đưa vào thẻ nhớ. Link2SD sẽ biết tự động nhận dạng và đưa dữ liệu ứng dụng vào phân vùng thứ hai (bị ẩn) của thẻ nhớ. Tính năng này rất mạnh, giúp bạn đưa ứng dụng của mình hoàn toàn vào phân vùng ẩn của thẻ nhớ, hạn chế việc lưu trữ dữ liệu ứng dụng bừa bộn trên thẻ nhớ.

Nguồn: tinmoi.vn
Bạn có thể thay đổi thuộc tính Share không? mình k thể xem được nội dung.
@nhochitech Mình đã đổi thuộc tính share rồi đó bạn. Xin lỗi vì sự phiền toái này.
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
ủa.sao lằng nhằng vậy bạn
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
ảnh này đâu phải em nó
;)
Hjhj. Minh đã root thành công. OK. Bạn cứ thực hiện.

Sent from my SmartTouch using Tinhte.vn
@nhochitech Xin chúc mừng. Tha hồ màk cài app.
Bạn đọc kỹ và làm theo thì rất dễ đấy bạn.
Hình đt đúng là ko fải của e nók. Vì mình chụp bằng phần mềm moborobo trên máy tính nên nók để hình dz.
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn cho mìn
bạn cho mình xin cái video các bạn root chi tiết đi.hi
mình đã root thành công... cảm ơn bạn nhiều nha.
bạn nào biết up rom con này k? bảo t với. ^^
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pham tuan giao root hộ mình với
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
up top
@MaiLoveWn làm đúng như hướng dẫn mà bạn. ^^. mình ở HN. nếu không root được thì mang tới chỗ mình. mình root hộ cho.
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pham tuan giao mình ko rành lắm .nhìn rối mắt mà bạn cho mình xin cái video bạn làm dk ko.hi.mình làm theo
@MaiLoveWn mình nỡ root rồi, chắc không làm lại đc. cũng không có thiết bị ghi hình. bạn thấy không hiểu chỗ nào cứ chia sẻ, mọi người sẽ giúp. 😃
@MaiLoveWn Chờ mình đem máy đi bảo hành về mình sẽ kiếm 1 cái camera để quay lại.
MaiLoveWn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@virutnghiepdu thanks bạn.khi nào quay thì up lên mình xem với nhé
ai có bản rom cho con smart touch này thì chia sẻ nha. rom gốc nhiều lỗi quá.
@pham tuan giao Hiện tại mình đang test các bản rom của mình kiếm được trên mạng. Khi nào thành công thì mình sẽ up lên.
có bản rom cho em này chưa bạn ơi? up rom như em fpt f8 được không nhỉ? mình thấy 2 em này giống nhau lắm.
@pham tuan giao Mình kũng không biết nữa. Mình đã test bản rom ICS của F8 thì ok nhưng không nhận sim. Phải up baseband v4. Nhưng hiện mình không biết up như vậy thì còn được bảo hành hay không.
dùng hàng TQ thì mấy ai trông chờ bảo hành đâu bạn? ^^. bạn cứ đăng 1 bài hướng dẫn đi. mình muốn dùng ics lắm. 😃
@pham tuan giao Vấn đề là mình mới mang e nó đi bảo hành hum t7 vừa rồi. Đang 8 thì e nó đứt loa thoại. Đang đợi bảo hành xong thì vọc tiếp đây. 😁
@virutnghiepdu up rom theo hướng dẫn của FPT F8 được không bạn nhỉ?
mình đã phân vùng thẻ nhớ và tạo gắn kết lên thẻ nhớ tất cả ứng dụng rồi mà sao trống có 34mb nhỉ?
@pham tuan giao bạn tắt máy khởi đông lại là hết. Hoặc cứ dùng bình thường tự nó sẽ trả lại dung lượng tạm trước khi bạn chưa link qua thẻ.
@virutnghiepdu mình khởi động lại nhiều lần rồi nhưng không được. mà con smart touch của t cảm ứng kém kinh khủng. máy bạn có như thế không?
@pham tuan giao Mình cài khoảng 35 ứng dụng thì bộ nhớ còn 55M. Cảm ứng mình thấy ổn! Mình chơi game Contract Killer 2 kũng mượt lúm.
@virutnghiepdu mình thấy con này cảm ứng không nhạy, zoom bằng 2 ngón tay khó lắm. chạm nhẹ cũng không nhận....😔
@pham tuan giao Cảm ứng cũng ok bạn à! máy bạn còn 34 MB có thể là do bộ nhớ đệm của thằng Facebook vs Wala đấy! nó chiếm bộ nhớ kinh khủng! bạn thử vào Cài đặt->ứng dụng rồi chọn thằng Facebook xóa bộ nhớ đệm! còn thằng Wala bạn dùng Titaum Backup *Root Uninstall nó luôn! xem có ổn hơn không!
Còn phần cảm ứng thì mình dùng bàn phím của Jelly bean chuẩn lắm! Holo Laucher.... rất mượt bạn thử xem!
Chúc bạn thành công.
Sao mình làm theo hướng dẫn mà vẫn k cài được Recovery, cái K-touch Smart Touch này "khó" wá 😔 Driver, ADB cài đặt đầy đủ trên Win XP 32 nhưng khi reboot và vào chế độ recovery (màn hình xanh) ,cắm cable chạy Recovery.bat thì nó đứng mãi ở <waiting for device>.

Rút cable ra và cài lại, Windows vẫn báo lỗi [A problem occurred during hardware installation. your new hardware might not work properly] và vẫn bị như trên.

Có bạn nào ở HCM k mình nhờ root với 😁
@sarkzkalie Khi khhởi động lại ở màn hình xanh thì máy tính sẽ nhận tiếp thêm 1 driver nữa. Tới bước này bạn kiểm tra lại xem máy đã nhận đủ driver chưa.
Bạn ở quận mấy?
@virutnghiepdu ban co the root gium minh duoc khong,minh co the chay qua ban duoc
virutnghiepdu : Cắm cable vào là nó báo lỗi [A problem ... not work property] rồi bạn. Mình ở Q6
@sarkzkalie Bạn có thể gửi hình lên không? bạn sử dụng hệ điều hành nào?
@sarkzkalie Q6 lận àh. Mình ở Q9 nhưng đi học ở Gò Vấp (Chắc bạn nghĩ mình khùng ^^!) gần ở hai khu vực này thi đc. Bạn có thể chụp lỗi lại không? Mọi người sẽ cố gắg giúp.
mấy cái đấy mình gỡ hết rồi, giờ cũng được 40 MB. bàn phím mình dùng gotiengviet. nói chung thì con này mượt, không hề bị giật hay trễ. mình chỉ không hài lòng cảm ứng thôi. zoom bằng 2 ngón tay quá khó luôn....😔
@pham tuan giao Bạn có thể gỡ bỏ các ứng dụng mặc định của máy sau đó thay thế = các ứng dụng khác tương tự rồi link qua thẻ nhớ. Như Facebook, wala (xóa luôn kũg đc), chương trình nghe nhạc...
@virutnghiepdu sau khi mình xoá, thấy dung lượng bộ nhớ của máy không thay đổi gì cả.
nhochitech : Mình có ghi chi tiết lỗi ở #31 đó bạn. Nói nôm na là Driver, ADB nhận đầy đủ - nhưng khi vào chế độ root màn hình xanh, cắm cable vào thì Windows XP 32 bit nó báo lỗi [A problem occurred during hardware installation. your new hardware might not work properly].

Mình kẹt ở bước này, đọc hướng dẫn cài lại ADB vẫn bị vậy. 😔 K thấy nó install driver nào nữa

virutnghiepdu : cảm ơn bạn 😃
@sarkzkalie Bạn thử update lai driver Android thử xem? mà bạn có chon đúng driver cho nó không? nếu không được thì bạn có thể add nick mình rồi thảo luận nhé!
Ban co the gui minh ban Backup Rom cua smarttouch Ktouch cho minh ko , may minh bi loi roi ma rétore lai duoc
@bolamhau ok! Mình đã up len ROM 4.1 JELLY BEAN thành công! Mình sẽ đăng 1 hướng dẫn up ROM... khỏi mắc công restore!
@nhochitech Nghe hấp dẫn quá, đăng bài lẹ đi bạn. Cók bài thì thông báo cho mọi người biết vs nhé.
@virutnghiepdu hjhj! ok mình đang viết bài và soạn các video cho ae dễ hiểu! cho mình mượn các file của bạn nhé!
@nhochitech File backup của mình nè: .cohttp://www.mediafirem/?xepwmcv912tcz4c

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019