[Rủ nhau đi trốn] Honda PCX hay Yamaha Exciter 150 - xe nào đi "phượt" thích hơn?

chuyengiaphaxe
6/10/2018 17:53Phản hồi: 280
280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm 2011, khi dự định đổi xe, mình phân vân đúng 2 con là pcx và exciter.
Cuối cùng quyết định lấy pcx. Và ko hối hận.

Bài viết mô tả chính xác cảm xúc của mình khi lựa chọn pcx.. cảm giác lái tuyệt vời
Sau khi đổ đầy bình, mình chạy đường trường khoảng 103 km ở chế độ S, ga thoải mái.
Đổ đầy bình lại bằng xăng A95 Petrolimex giá 35k, tương đương khoảng 1,56 lít. Vậy mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của PCX 150 Hybrid chạy đường trường khoảng 66 km/ 1L, đồng hồ thì báo 70,3 km /1 L. Anh em thấy ổn không?

Benjoy
TÍCH CỰC
5 năm
@Trung Dt Cái AVG trên đồng hồ PCX rất ảo ở những mức xăng đầy, nó chỉ ổn định ở 1-2 vạch xăng cuối cùng. Cứ đổ full bình rồi chạy tới khi nào đèn báo xăng nhấp nháy. Lấy số km chia với số lít xăng đã đổ mới chính xác.
Đi xa thì sao bì dc thằng PCX ... con kia chủ yếu đi bắt cẩu thôi.. đi xa đuối thấy mợ
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
các bác cho mình hỏi chút. ex của yamaha lợi xăng hơn win của honda hả các bác.

vì thấy nó cùng 150cc

Honda Winner 150: 60 ngàn - 48,7 km/lít
Yamaha Exciter 150: 55 ngàn - 54,9 km/lít
@cuonguyenkt Mình có nói là Winner đi 2 người đó bạn, còn Exciter đi 1 người thôi. Sẽ có thêm chặng về thử lại chỉ đi 1 người cả 4 xe luôn 😁
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuannph cảm ơn bác. tại thấy bảng thống kê về chi tiết đổ xăng của ex và win thấy nó hơi vô lý.
ai dè.. thua.
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
riêng về ngồi xe thì pcx là đã nhất, đi đường dài ko lo ê mông
Mình có GSX S150 muốn đổi PCX có ai đổi không nhỉ
Nhớ hồi đó 2 vk ck e mới mua chiếc grande. Đi từ hcm đến vĩnh hy mà cung đường ven biển đi tổng cộng hết 1000km. Chạy trung bình 50 đến 70 km. Mà 2 đứa 120kg thêm 3 cái balo mà chạy bao mượt êm ái. Ngồi mà sướng cái đít. Còn 2 thằng bạn mình đi ex 150 mà mỗi lần dừng lại nghĩ tụi nó xuống xe mà nhẩy cà tưng tưng tếu vãi. Nghĩ lại chọn xe nào đi thoải mái chạy tènten ngấm cảnh cho đã. Xăng thì grande bao lun 70km 1lít lúc mới mua về
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
vãi, đang muốn nâng cấp từ AB lên PCX hoặc SH mà đọc bài này làm nổi hứng ghê nơi 😁
phantung83
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện đây mình cũng xin chia xẻ chuyến đi VT hôm T7&CN tuần rồi. Xe mình là NVX 125, đi 2 người lớn và 1 trẻ nhỏ 4 tuổi. Đi từ CC Đồng Diều Q8, qua phà Cát Lái vào Nhơn Trạch, ra QL51 rồi đi miết tới VT.

Nhận xét tí chút:

*ƯU:
- Đầm chắc do xác xe nặng, trọng lượng dồn về phía sau và bánh xe khá to.
- Dễ dàng bức tốc nhờ có VVA, chấp cả AB và Exciter 135 (chỉ chịu thua các xe >150cc của Hon, Ya và Su)
- Đỗ đầy bình 75k xăng E5, chạy đc cả chiều đi và về (vì thấy đi và về đều mất 3 nấc xăng) tốc độ giao động 50-60km/h
-

*NHƯỢC:
- VVA khá tốn xăng nếu cứ duy trì tốc độ 65-70km/h hoặc hơn
- ghế yên sau khá xóc nếu đi trúng ổ gà hay đường xấu do yên nhỏ và phuộc thẳng đứng với yên
- chỗ nắp bình xăng ở giữa xe nên rất khó tìm mua ghế cho trẻ em và bất tiện nếu đổ xăng.

Dù trc đó quen chạy xe côn tay, nhưng khi chuyển qua NVX thì nói chung là do mình lái xe nên chạy rất thoải mái, ko hề thấy mệt. Còn người ngồi sau chắc cũng ko đc thoải mái lắm khi gặp đường xấu và/hay ngồi chung với trẻ em do yên sau khá nhỏ.

Thế thôi, chỉ đôi ba nhận xét thực tế do bản thân trãi nghiệm. Chúc các bạn sớm có đc chiếc xe ưng ý 😃
@phantung83 Ra đây chạy với AirBlade nè bạn ở đó chấp
@Quang_Vinh_KL thanh niên anti yamaha đây rồi
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
pcx với thiết kế của dòng touring thì ngồi đương nhiên là thoải mái rồi. đi phượt đường bằng bằng thì khó có con nào dưới 175cc so với nó được.
Đi xa thì con exciter nó chủ động hơn trong mọi tình huống vì là côn tay, đổ đèo nó cũng an toàn hơn là con pcx.
fuyin
TÍCH CỰC
6 năm
Quảng cáo pcx lộ liễu
Ẹc mua cái đèn led đội đầu vào cua là bá đạo nhất ....kkk đố xe nào soi bằng....kkkk
vienanh288
TÍCH CỰC
6 năm
E chọn sh đnag đi con ex mà ngồi đau muốn sụn lưng
có clip phịch thủ chưa anh post lên mọi người xem với hihihi
Sơn Kao
TÍCH CỰC
6 năm
Honda Lead.
Đọc cmt mà thấy nhiều thanh niên hay ho quá. Đi phượt mà nói đi tay ga thành rùa với cả hít khói. Ủa các bố đi dạo chơi hay đi đua xe vậy? Chắc đi kiểu đấy về chắc chả biết cung đường mình đi qua có những cái gì. Bảo sao dân tình ghét bọn phượt thủ.
vitmcdonads
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vote PCX. Bên nhật nó chuộng dòng kiểu này lắm. Đi thoải mái, mang được nhiều đồ theo nữa
cdang
TÍCH CỰC
6 năm
@vitmcdonads Thái, Indonesia, Châu Âu,... nữa đều rất chuộng PCX.
dmaingoc2009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cdang có trẻ trâu việt nó chửi đi phượt chạy tay ga là ngu thôi
@dmaingoc2009 nói thì ai chả nói được . Bác đưa ra bằng chứng Thái , Indo , Châu Âu chạy nhìu PCX dùm cái . Chứ riêng cá nhân t thấy thực tế . Châu Âu chạy PKL nhìu hơn đấy . Thái , Indo thì xe số , xe côn nhìu hơn đấy nhé
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@dmaingoc2009 bác cử để Honda Gold Wing và BMW R1200RT cười vào mặt đám trẩu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019