Rút tiền từ máy ATM bằng Touch ID sắp được hỗ trợ rộng rãi tại Mỹ, không cần cắm thẻ và nhập mã

TDNC
17/7/2016 14:29Phản hồi: 61
Rút tiền từ máy ATM bằng Touch ID sắp được hỗ trợ rộng rãi tại Mỹ, không cần cắm thẻ và nhập mã
FISPayment Alliance International (hai công ty làm trong lĩnh vực công nghệ tài chính và dịch vụ ATM) vừa quyết định hợp tác với nhau để tích hợp công nghệ "Cardless Cash" vào hơn 70.000 máy ATM đặt tại Mỹ. Cho phép khách hàng có thể dùng công nghệ Touch ID có trên iPhone/iPad để rút tiền một cách an toàn hơn vì không cần phải cắm thẻ vào máy và nhập mật khẩu. Nhờ đó giảm bớt tình trạng ăn cắp thông tin thẻ từ máy ATM.

FIS là hãng phần mềm sở hữu công nghệ rút tiền không cần thẻ "Cardless Cash". Còn Payment Alliance International (PAI) là một tổ chức chuyên cung cấp các dịch vụ về thiết bị ATM. Sự hợp tác này hướng tới việc tích hợp công nghệ Cardless Cash vào hệ thống ATM mà PAI đang quản lý. Bản thân công nghệ Cardless Cash được giới thiệu hồi tháng 1 năm 2015 và có 34 ngân hàng liên kết với nó tại nhiều thành phố của Mỹ. Từ đó đến nay Cardless Cash đã xử lý được hàng triệu USD.

Dự kiến Cardless Cash sẽ được tích hợp rộng rãi vào hệ thống ATM của PAI trong mùa hè này. Khi khách hàng đến ATM rút tiền, họ sẽ dùng app của FIS để tạo ra một mã QR (yêu cầu xác thực bằng Touch ID) và gửi QR này đến máy ATM, máy sẽ đọc và xử lý mã QR, nếu thông tin chính xác thì máy sẽ nhả tiền ra. Quy trình này diễn ra trong vòng không quá 10 giây và một hóa đơn điện tử sẽ được gửi vào smartphone. Bằng cách đó, người ta không còn phải lo về việc các máy ATM bị lắp thiết bị đọc trộm thông tin thẻ cũng như hạn chế được những người xung quanh nhìn trộm mật mã rút tiền.

Theo FISGlobal
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baokecave
ĐẠI BÀNG
8 năm
Android cân nhắc bổ sung tính năng để theo kịp công nghệ, các hãng vẫn ưu ái iOS vì nó bảo mật hơn chăng?
@MaxKenzie Cập nhật thông tin đi bạn, IOS và Mac 2 năm liền đứng đội sổ về bảo mật, Android thì top trên, bạn ko hiểu gì về bảo mật thì sẽ nghĩ vân tay, mống mắt là bảo mật. Nhưng thật ra bảo mật, mấu chốt là mã hoá thông tin, hacker có thể ko cần cái pass hay vân tay của bạn nếu nó biết giải mã file được bảo mật bằng thuật toán mã hoá ko tốt
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@music_editor_9x Mình đọc ở đâu đó hình như cái điện thoại đó bị tắt nghe, gọi, tắt 3g, tắt GPS, tắt microphone, tắt camera, tắt sóng radio thì phải. Chỉ dùng để lưu trữ tài liệu cá nhân và liên lạc nội bộ.
iLi
TÍCH CỰC
8 năm
Nhanh, an toàn...
Titaner
CAO CẤP
8 năm
Chừng nào VN mới có công nghệ này xài đây ? Chắc lâu à nha , lúc đó quên thẻ cũng ko sao vẫn rút đc tiền hehe
@Titaner có rồi mà bác, Dùng của techcombank đó😃. Nhưng mà chưa có kiểu xác nhận bằng vân tay
Atm nhà nguời ta 😔
Ngon và tiện dụng, an toàn...bên Android nên học hỏi.
Tỷ lệ tội phạm ở Mỹ tăng vọt, nạn nhân bị cướp điện thoại iPhone và bị chặt tay

Một thanh niên lo xa cho hay
@thienvk Đúng là thánh ăn cơm Việt Nam biết việc bên Mỹ.
@harryposter Còn bác cơm chắc chả bao giờ ăn toàn ăn ấy
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
Điều gì đến rồi sẽ đến, tiện lợi thật.
Tính bảo mật sẽ là cái được mọi người ưu tiên hàng đầu.
phhdinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhiều máy rẽ tiền của TQ vẫn trang bị cảm biến vân tay, anh em nên cẩn thận thì hơn 😃
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phhdinh Iphone/ipad chứ ko có nói đến android bác nhé =)))
taolagi227
TÍCH CỰC
8 năm
@phhdinh App không hỗ trợ adroid thì máy tàu làm ăn j dc
duyvankm
TÍCH CỰC
8 năm
sắp tới công nghệ ăn cắp dấu vân tay như trong các phim hành động mỹ, cầm cái ly nước hay thậm chí đi wc cũng bị mất cắp vân tay 😁
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
anh nhà táo bá thật. cái mẹ gì cũng tính trước mấy năm
Vân tay vs mống mắt..cái nào bảo mật hơn
VuongKhanq
TÍCH CỰC
8 năm
@Nhựt Nguyễn Minh bảo mật vân "bi" an toàn nhất =)) khó lấy vl đấy =))
@Nhựt Nguyễn Minh Mắt
Thằng nào nó lấy đt rồi nó cho lm vân tay của nó vào máy mình nó mượn vậy là nó rút được tiền của mình k?
@Đức 219 Touch ID của mình mà thằng nào lấy đc, muốn nhập touch ID mới phải có passcode mới nhập đc 😃...
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
@Đức 219 cũng chưa hiểu ý bạn lắm, vân tay như mật khẩu, sao mà bỏ mật khẩu khác vào tài khoản của chủ điện thoại đc 😃
còn nếu ý bạn là làm giả vân tay của chủ điện thoại thì cái này cần điện thoại để xử lí cái vân tay đó nữa bạn, có vân tay mà ko có con chip trong iphone đó thì như không thôi 😃)
@trungking
@Cupertino Ý của mình là. Bạn bè của mình nó biết mật khẩu rồi nó cài thêm vân tay của nó vào á. Rồi nó mượn đt của mình nó ra rút tiền thì sao.
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
@Đức 219 Có thằng bạn vậy thì khỏi nói, bạn mà cho mượn được cả điện thoại đem ra ngoài + đưa cho mật mã luôn mà nó còn lấy tiền thì ;))
cơ mà lấy tiền kiểu đó thì ai chả biết, đem báo công an thôi, đừng nói bạn đưa cho người ko biết nhà, ko biết là ai, mượn điện thoại + mã khóa máy nhé 😆
Hacker sẽ ăn cắp cái QR code này, sau đó replay lại để rút tiền mà ko cần phải làm thẻ giả!

Quên thẻ thì được, nhưng không được quên điên thoại nhé!

Hiện tại, quên thẻ mình vẫn rút tiền được, quan trọng là trong tk phải có tiền, cách làm: cầm CMND vào gặp các em xinh đẹp trong quầy...
Titaner
CAO CẤP
8 năm
@cheetah_fast Đến lúc đó tính heng bác , vn còn xa lắm luôn
@Titaner Suy nghĩ thiển cận, rất đặc trưng của người Việt Nam
Titaner
CAO CẤP
8 năm
@cheetah_fast Uh suy nghĩ cấp tiến ảo của bác áp dụng trên bàn phím giỏi đấy , cũng một bộ phận ko nhỏ thời nay .
songoku
TÍCH CỰC
8 năm
bọn cướp, cướp thẻ nhưng tiền. chỉ thẻ chưa chắc mất vì còn mật mã, cái vân tay này thì nạn chặt tay chắc nhiều lắm đây
vừa tiện, thông minh
happynews
ĐẠI BÀNG
8 năm
Eximbank đã cho rút tiền bằng vân tay không cần thẻ atm lâu rồi nhé các bác
Tuyệt vời, mấy ông bự mà giao thông với nhau thì còn gì bằng
giapnv272
TÍCH CỰC
8 năm
cái này học từ Bitcoin đây mà, đọc mã QR để thanh toán thì Bitcoin có từ lâu rồi
Mấy thanh niên có đọc bài ko mà giành điện thoại này có trước, điện thoại này có sau. Chỉ biết giành mà chả biết vài người ta viết gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019