Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ryzen 5 2600 là CPU bán chạy nhất 1 năm qua, Intel vẫn có doanh thu ổn vì bán chip giá cao

P.W
10/4/2019 17:40Phản hồi: 179
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
sản lượng AMD vượt mặt Intel rồi sao :oops::oops:
Bất ngờ thật
đây chỉ là thống kê của 1 hãng bán lẽ ở Đức, còn xét toàn cầu thì chắc Intel vẫn còn bỏ xa do thị phần doanh nghiệp, server và laptop nó nắm sach cả.

Hy vọng chip AMD có thể bán tốt được trên laptop như trên desktop thì Intel sẽ nguy,
Đang chạy con ryzen 2600 và rx570, chơi full dàn amd driver cần mỗi cái adrenalin là quản lý hết từ gpu đến cpu ngon choét. Giá con 2600 thấp hơn 8400 nhiều trong khi p/p quá đã.
Nhu cầu trong 1-2 năm tới chỉ có vậy, sau này thay hardcode lên ryzen 3 cũng ko cần phải thay đổi gì
Nhìn Intel vs AMD cứ giống Boeing vs Airbus thế nào ấy
Intel là Boeing
AMD là Airbus
1 bên bán giá rẻ để gia tăng thị phần, 1 bên bán giá cao để giữ vững doanh thu
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Intel có vẻ ổn định hơn chip Amd nhỉ.
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
k có ryzen thông ass thì giờ chắc bọn i5(dòng chip dc nhiều ng phổ thông mua nhất) teo vẫn keo kiệt 4/4 trên destop và 2/4( chip u) với 4/4 (chip hq) và đời sau hơn đời trước loanh quanh con số 20% chứ chả nhảy vượt bật như đời 7 lên 8 hiện nay
đám kaby refresh với whiskey gần đây hầu như là rename tăng xung nhồi core của đám đời 7
đối thủ thì đã bắt đầu 7nm còn xanh dương vẫn mãi 14nm và 1 đống dấu + đằng sau ... 10nm hứa hẹn song vẫn chưa thấy thương mại
dòm xuống đám tầm thấp bọn pen đã nhảy lên 2tr còn tụi đỏ đám 2x0GE rẻ hơn 3-400k mà cũng chả thua kém mấy mà vẫn có khả năng oc ... tuy răng việc o.c cho bọn tầm thấp là tính năng thừa nhưng có còn hơn không vọc chơi cũng dc
thôi làm vua đã lâu giờ cũng đã lúc nhường ngôi là vừa r mà giờ đâu phải chỉ có mình amd còn thằng quán cơm im lìm vẫn đang lăm le mảng pc
và người dùng giờ cũng đã thông minh càng có nhiều sự lựa chọn trong tầm tiền thì ng dùng càng có lợi
đang dùng đây. dùng rất ok có điều k hiểu bị gì mà màn hình xanh miết tìm đủ kiểu k ra đc nguyên nhân.
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@technological experience Coi RAM có tương thích không bác, thường là lỗi do RAM.
HKVN Pr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@technological experience Hay dính màn xanh là do RAM đó bạn, mình mua cặp Corsair 16GB 3000MHz OC lên 3400MHz cứ bị hoài, cho về default là ok.
pnh268
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lần đầu build máy với ryzen 5 1400 cũng được 1 năm rưỡi rồi. đang chờ tháng 6 tới thì phải xem ryzen 3000 có đáng nâng cấp không.
xxTKZ
TÍCH CỰC
5 năm
" Intel vẫn có doanh thu ổn vì bán chip giá cao " Có ai hiểu câu này không ?
@xxTKZ Ý là dù doanh số Intel có súnhưng giá trị tiền lời lớn nên ko ảnh hưởng doanh thu 😆
mới và mạnh chưa chắc đã ngon bằng đời cũ nha các bạn
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
thánh @The Purge là CEO Intel dùng gg dịch hay sao mà đi bảo vệ Intel ghê v 😆. Nói thật chứ bọn Intel độc quyền làm giá cho lắm vào r có ngày ăn cám. Ai mua Intel ở tầm thấp giờ ms thiếu hiểu biết. Đừng đem Game ra loè nha ông bvi Intel có con dòng k nào TẦM THẤP ko 😃.
@Hieu123z Ô chơi đc PUBG, ACO setting high và very high res FHD, 2K trên được con Vega 11 của Ryzen 5?? Mấy em Ryzen G ghi nhận cái Vega 11 nhưng đừng tưởng bở, mấy e đó toàn phải lắp RAM bus 3000 Ghz và 16 GB đổ lên mới tận dụng đc sức mạnh và may ra ngấp nghé 1030, bớt tiền chip thì nó chạy sang tiền RAM thôi :v chứ lắp dăm ba con RAM 4 8GB 2400 thì mơ nhé, đã test thực tế trên ko dưới 10 bộ Ryzen 2200G và 2400G 😃) h card rời rẻ rề tầm 1050, RX 560 thậm chí hốt đc mấy con trâu bò RX 570 còn hơn 1 củ thì mua mấy con Intel 2nd i5 4th thích game vẫn ngon hơn chán thưa b 😃) RAM 3 lại rẻ hơn, main chip cx rẻ hơn nữa, mà quenbiết kha khá thương gia PC ở Hà Nội éo thằng nào đánh giá cao mấy e Ryzen hết, cái gì cũng có giá của nó cả 😃)
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Purge tư duy so sánh kiểu khỉ gì vậy
bắt đám zen chơi game onboard so với intel+vga rời :v r quay ra phán intel ngon hơn

thương gia bán ryzen có lời có bao nhiêu đâu mà đánh giá cao :v
@thaolegend Xét hiệu quả sử dụng trên giá tiền b ơi 😆 card on dù có cố đuổi ntn cx ko thể bằng VGA rời, gaming bằng con Ryzen 5 2400G cx chỉ để chống cháy :v mà để chơi ngon đúng vs hiệu năng mà amd quảng cáo toàn phải ram nhiều, bus cao :v RAM 4 dù xuống rồi cơ mà mua cỡ 16 đổ lên thì cũng đâu có rẻ, thế nên cx bằng hòa, trong khi VGA giờ rẻ như cho :v mấy e AMD thì riêng CPU rẻ nhưng cộng lại cả bộ máy để đạt mức hiệu năng cx như trải nghiệm gaming như Intel có khi còn nhiều tiền hơn
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Mình cũng bỏ intel theo amd. Và mình cưới em athlon 200ge 😁
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Cho intel sấp mặt đi 😁.. hạ giá bán giá mắc quá :D
xxTKZ
TÍCH CỰC
5 năm
Mới ráp cho thằng bạn 1 dàn AMD Althlon 200GE , full giá 5tr5 ( ko tính t/bi ngoại vi , vì có sẵn )
Tầm giá dưới 6tr nhờ có AMD thì dân "nghèo" mới chơi được 1 thùng PC , chứ ngó qua giá con rẻ nhất Intel thì ko lết được dưới ngân sách 6tr .
@xxTKZ Quan trọng bạn bác thích đồ cũ hay đồ mới chứ 5.5 với em Athlon đấy làm cmn i5 3570 cũ thêm con RX 560, thêm đc RX 570 thì ngon hơn gấp bội, RAM 3 cx rẻ hơn nữa, CPU, RAM thì gần như rất khó hỏng ko hỏng chỉ quan tâm cái nguồn, main vs cái VGA thôi
@The Purge Ông so sánh mấy con trâu ko biết lúc nào nó sùi bọt mép với con bảo hành mút chỉ 3 năm -_-
Con Ivy kia ra mắt đã 7 năm rồi, tất nhiên là nó vẫn dùng được, nhưng thôi, nếu ông thích thế.
@Minh TNK https://www.hanoicomputer.vn/vga-card-gigabyte-rx570-gaming---4gd-mi/p46182.html e RX 570 này có 2tr5 hàng new đàng hoàng này bác :v còn CPU vs RAM mua cũ cx đc r, CPU vs RAM gần như ko bao h hỏng trừ phi lôi ra OC thôi :v 7 năm nhưng vẫn 4c4t gaming vẫn phà phà ko thua nhiều 7th và dĩ nhiên là ăn đứt con Athlon 2c4t trên kia, đó là cái ngon của intel khi CPU cũ vẫn dùng đc ngon đến giờ trong khi mấy e AMD cùng đời thì mất tích đi đâu ko rõ, nhắc đến AMD hiện tại gần như chỉ nói đến Ryzen mà ít ai nhớ được mấy e FX trừ fan AMD 😁
chất lượng intel vẫn áp đảo mọi mặt trừ giá 😁
mình tưởng con i7 9700k không ai mua, vì i7 8700k nhiều thread hơn
Đợi lên kệ nhờ mấy bác voz xách hộ thôi chứ mua chính hãng không ăn thua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019