Ryzen 5 2600 với X370: Cặp đôi làm việc vi vu, chiến game thoải mái

titan6
22/5/2018 10:43Phản hồi: 0
Ryzen 5 2600 với X370: Cặp đôi làm việc vi vu, chiến game thoải mái
Vừa qua Gigabyte có ra mắt một loạt mainboard mới X370 với giá rẻ tới bất ngờ. Giá chỉ từ 2tr - 3tr đồng. Sẵn tiện AMD ra mắt CPU mới Ryzen 5 2600 nên mình test luôn một thể. :beauty:

Link sản phẩm: https://www.gigabyte.com/Motherboard/GA-AX370M-Gaming-3-rev-1x
Giá thị trường: ~2tr5.

Đầu tiên, trước khi mua về, mình cũng đã soi về tính năng: mainboard này không có led RGB. Mình cũng không thích led RGB lắm nên mình cũng không quan trọng lắm. Điểm thứ 2 chính là tuy là X370 nhưng lại thiếu đi khả năng chạy 2 card đồ họa ở 8x - 8x như các mainboard X370 cao cấp khác. Thôi thì mình cũng không có nhu cầu chạy đa card nên cũng bỏ qua. Tầm 2tr5 mà đòi hỏi gì. Và mình mua về.

Hình chụp bằng điện thoại nên hơi cùi nhé.

Hộp đúng chất Gigabyte thường gặp, nhỏ và gọn. Sticker Ryzen 2000 series Ready thể hiện con này sẵn sàng để chạy với AMD Ryzen 2000 series mà không phải nâng cấp BIOS bằng CPU thế hệ trước.

Hộp phía sau giới thiệu nhiều công nghệ giúp nâng cao trải nghiệm như mạch audio cao cấp chống nhiễu, LAN Gbit, ổ nVME có tản nhiệt,...

Em nó đây, board màu xanh lá mạ đặc trưng, phối màu đỏ đen cũng ổn.

Board có 7 phase, trong đó có 4 phase có tản nhiệt. Có thể tải được những con CPU tầm trung cao. Mình nghĩ trên mainboard này OC nhẹ nhẹ được.

Board này có 4 khe ram để bạn mở rộng tới 64GB

Tản nhiệt chipset nhỏ nhưng nhiệt độ cũng chỉ khoảng 65 độ theo AIDA64.

Quảng cáo

2 khe cắm PCIe 16x nhưng khe trên là PCIe 3.0 16x còn khe dưới là PCIe 2.0 4x. Còn 1 khe PCIe 2.0 1x cho card mạng và card sound. Khe M2 nVME PCIe 3.0 4x có sẵn tản nhiệt để duy trì hiệu năng cao.

Tất cả ráp lại với Ryzen 5 2600 + GSkill TridentZ RGB 3200 CL14, tản nhiệt Wraith Max

Cấu hình test:
  • AMD Ryzen 5 2600 – Tản Wraith Max
  • Gigabyte AX370M-Gaming 3
  • Gskill TridentZ RGB 3200 CL14
  • ASUS Geforce GTX 1060 6GB
  • SSD Samsung SM961 256GB
  • Nguồn Andyson M5+ 650W
  • Windows 10 1709
  • Driver Geforce 391.35
Cảm nhận đầu tiên của mình về bộ máy này là tốt hơn mình tưởng. Mình đã nghe rất nhiều về RAM trên Ryzen nên mình đặt cặp GSkill TridentZ RGB 3200CL14 từ mỹ về vì Việt Nam kiếm mỏi mắt không có. Và mình chỉ việc vào MIT trong BIOS để chỉnh XMP Profile 1 là boot liền 3200 CL14 rất đễ dàng. Mình cũng nghe Ryzen boot rất chậm, với mainboard này boot mất tầm 7-8s từ khi mình bấm nút nguồn lên màn hình bắt đầu boot Windows. Với mình là không quá chậm. Nhìn chung mình không gặp khó khăn gì trong việc cài đặt.

Đầu tiên mình test qua bộ nhớ RAM bằng phần mềm AIDA64. Kết quả theo mình là quá tốt.

Quảng cáo

Phần mềm nén và giải nén file 7Zip cho kết quả cao tới ~840MB giải nén và ~35MB ở bản 18.05 mới nhất nhưng để kết quả có thể so sánh với các kết quả online nên mình test lại bản 18.01. Kết quả vẫn cực kì tốt, nén file và giải nén cực nhanh. Bạn nào thử test lại xem Intel giữa bản 18.01 và 18.05 có tăng không chứ mình thấy tăng vậy cũng bất ngờ.

Thử Winrar thì mình cũng thấy ổn khi nén tầm 10MB/s. Chậm hơn 7Zip khá đáng kể.

Mình benchmark thử Blender để benchmark thử Ryzen Blender Test. Kết quả là 30.69s để hoàn thành.

Benchmark thử với Cinebench R15. Mình không biết có tốt lắm hay không nhưng theo mình so sánh online thì Single Score là ổn, hơn cả Ryzen 7 1800X và Multi Score cũng rất khá.

Corona benchmark cho kết quả tầm 2 phút 49s với xung nhịp CPU duy trì liên tục tầm 3.6Ghz.

Benchmark thử CPUz thì ngon hơn nhiều thế hệ trước.

PCMark 10 mình thấy kết quả mình cũng khá cao so với mặt bằng chung.

SuperPI thì cho kết quả chậm hơn các bộ xử lý intel mình dùng trước kia là 4790K 1 chút.

Tải thử VRay Benchmark về chạy mình cảm nhận render cũng khá nhanh.

Wprime để các bạn tham khảo nếu cần.

X264 FHD benchmark cho kết quả nhanh hơn nhiều BXL khác trong bảng.

Về trải nghiệm thực tế của mình thì phần mềm nào mình bỏ vào cũng chạy phà phà không thể làm khó con này. Mình cảm nhận nhanh hơn kha khá khi từ i7-4790K lên.

Game:
Mình nhận thấy game chạy khá smooth, mình nâng cấp từ i7-4790K + GTX 960 lên nên mình không so sánh nhưng trải nghiệm game trên Ryzen mình không thấy vấn đề gì là quá tuột hay thua kém Intel. Mình chơi chủ yếu PUBG tuy nhiên mình cũng download và test vài game khác.

Nhiệt độ:
Quạt mình mua bên eBay giá tốt và mình theo dõi bằn HWinfo thì thấy nhiệt độ cao nhất khi chơi game chỉ tầm 55-60 độ. Với mình là ổn.

Nhận xét:
Với 2 điểm trừ đầu bài về Ryzen, mình không thấy một điểm trừ nào khác. Mọi thứ tốt và mình hoàn toàn hài lòng về bộ máy này. Có vẻ những lời đồn (không tốt) về Ryzen mình không gặp phải. Có lẽ do mình may mắn. Trước khi mua mình cũng rất lo ngại về mọi thứ nhưng đến giờ mình thấy ổn.

Có gì mình sẽ update thêm sau 1 thời gian dùng.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019