Sạc nhanh cho 8, 8+ và X

Claden
5/12/2017 18:16Phản hồi: 36
Mình tính viết 1 bài chia sẻ về sạc nhanh cho anh em nhưng vì là thành viên mới, forum không cho chèn link nên chia sẻ ngắn gọn với anh em ở đây.​
Theo mình tham khảo trên các trang như The Verge, 9to5mac và macrumors thì họ chỉ khuyên anh em nên xài củ sạc hay cốc sạc của Anker và Aukey có đầu ra ngang với hàng chính hãng của Apple là 29-30W. Các cốc sạc của Anker và Aukey có giá chỉ bằng 1/2 hàng chính hãng của Apple (giá $49) và hiệu năng thì ngang bằng. Anh em nên chọn cốc sạc có hỗ trợ USB-C PD (viết tắt của công nghệ Power Delivery)​
Hơn nữa là anh em còn có thể dùng các cốc sạc nhanh cho các dòng iPad Pro 10.5" và 12.9" (đời thứ nhất và thứ hai)​
Ngoài ra thì anh em có thể sử dụng sạc 12W của iPad để sạc nhưng chắc chắn không thể nhanh bằng các cốc sạc có hỗ trợ sạc nhanh 29-30W​
Còn về phần cáp sạc thì các trang vẫn khuyên là nên sử dụng cáp USB-C to lightning chính hãng từ Apple ($25 cho dây 1m và $35 cho dây 2m)​
Nguồn: keyword fast charge iphone x trên google sẽ cho ra kết quả của các trang The Verge và 9to5mac​

[Update] ​
Ngoài các loại sạc cắm ổ điện thông thường ra thì hiện nay trên thị trường còn có các pin sạc dự phòng và đế sạc không dây với công nghệ sạc nhanh và công nghệ nhận diện thiết bị sạc riêng. Công nghệ sạc nhanh trên pin sạc dự phòng và sạc cắm ổ điện của các hãng như Aukey và Anker thì có tên là Quick Charge (2.0 và mới nhất là 3.0) thay vì Power Delivery như của Apple hay Belkin. Công nghệ nhận diện thiết bị thì ở Aukey tên AiPower, còn của Anker là PowerIQ.​

Theo quảng cáo của Belkin thì công nghệ USB PowerDelivery (hay USB PD) có hiệu năng đầu ra cao hơn hẳn QuickCharge 3.0 (60W của QC và 100W của PD). Chắc có lẽ vì vậy mà cốc sạc nào có công nghệ USB PD mắc hơn hẳn các củ sạc có công nghệ QuickCharge.​

[Update 2]​
Nhờ bạn MaxMedia chia sẻ link bài ở dưới mà mình biết thêm là sạc bằng sạc 12W của iPad cho iPhone 8+ và X cũng đem lại hiệu quả rất cao mà giá cũng ko đắt như sạc USB PD 29W và cáp USB C​

Thêm nữa là mình cũng có test sạc iPhone X bằng sạc dự phòng Anker PowerCore 20100 mAh. Máy sạc từ 20% lên 50% trong 30’, không mở chế độ máy bay, nếu có mở thì chắc sẽ sạc được thêm hơn nữa trong vòng 30’. Đây cũng là một phương pháp sạc nhanh trên đường đi nếu các bạn có việc gấp cần vừa sạc vừa đi giải quyết việc công lẫn việc tư.​
Mình sẽ tiếp tục update thêm nếu mình hay anh em nào có tìm ra và chia sẻ thông tin hữu ích trên bài này.​
Thân ​
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyat
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu dùng Sạc Anker 1 cổng 18w, Quick Charge 3.0 (có PowerIQ) thì sao bạn?
@duyat Thì cũng như sạc cho các máy không hổ trợ sạc nhanh như dòng 6,7,.... thôi.
duyat
TÍCH CỰC
6 năm
@bibinguyen Ý mình là sạc cho IPX thì sao
@duyat Em tl rồi đó, thì cũng như sạc cho các dòng máy cũ thôi.
duyat
TÍCH CỰC
6 năm
Sao cục đó mà lại là sạc thường ta, vậy bao nhiêu w mới sạc nhanh cho IPX dc bạn
@duyat Nó nhanh là so với cục zin do điện nó cao hơn, thì các máy cũ cũng thế, chứ không tận dụng tính năng sạc nhanh có trên dòng 8,X, muốn tận dụng chức năng đó phải xài cục sạc có PD như chủ topic viết.
@duyat mình nói ở trên bài rồi đó bạn, sạc nhanh thì tìm cốc sạc có đầu ra 29-30W. Còn về sạc có QuickCharge 3.0 18W thì mình chưa thử, cũng không thấy bài nào nói về vấn đề này. Có thể là công nghệ không tương thích với Apple nên không ai thử hết. Nếu bạn thích mạo hiểm thì bạn cứ thử sạc bằng cốc sạc QC 3.0 rồi viết 1 bài review cho anh em biết xD
duyat
TÍCH CỰC
6 năm
@Claden Mình dùng hôm bữa h rồi, ko có gì thay đổi, thua cục iPad air, nó chỉ cho ra dòng 5v, 0,96a là mặc định cho hàng Apple hay sao ý iPad và iPhone nhu nhau, trong khi sạc cho con Sony Z3 đời 2014 lại ngon lành 9v, 1,5a(QC2.0) đây. Nhưng có một thắc mắc là trong Group mình tham cho có 2 bạn test cũng củ sạc đó cho ip8+ và IPX thì đều cho ra kết quả nhanh hơn mình 1h, từ 1-100%
@duyat Mình chưa dùng thử sạc bên Anker nên cũng không rõ. Nhưng mình vừa order 1 pin sạc dự phòng Anker PowerCore 20100 mAh, mình sẽ test thử xem có nhanh hơn sạc bình thường và sạc bằng cốc sạc của ipad hay không rồi mình sẽ update trên bài cho anh em biết. Còn về vấn đề các bạn của bạn sạc nhanh hơn thì bạn thử hỏi xem các bạn đó có tắt wifi hay để chế độ airplane mode khi sạc không, thường thì để chế độ airplane mode khi sạc sẽ cho kết quả nhanh hơn. Thân 😃
Ko có tiền lên thì lấy cục 12w thêm dây zin theo máy là cũng nhanh rồi
@milong162 chuẩn rồi bạn 😁
seven7773
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài combo cáp + củ sạc 18w của anker cho ip8+ giá chỉ ~ 500k
Sạc nhanh được các cụ ạ , chỉ đến 80% bắt đầu sạc tốc độ bt 😁
@seven7773 bạn sạc nhanh được đến 80% từ bao nhiêu % và sạc trong bao lâu? update để anh em biết thêm thông tin nhé :D
cho mình hỏi, mình xài 8 plus có hỗ trợ sạc nhanh. mình đang xài loại
Xiaomi 4 cổng , liệu có ổn cho pin, có hay hại cho pin gì ko ?
Thanks

@nino279 chào bạn, mình chưa xài loại sạc của xiaomi nên không rành cho lắm. Nếu Schannel nói có công nghệ nhận biết điện thoại nào để điều chỉnh dòng điện thì bạn cứ xài thử. Có vấn đề gì về pin thì nắm đầu Schannel với nơi bán sạc ra mà kiện xD mà mình cũng nên khuyến khích bạn tìm hiểu cho kỹ các công nghệ có trong sạc trước khi ra quyết định mua về dùng thử. Thân
zaksang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác sạc nhanh trên Anker bao lâu thì đầy pin vay
@zaksang chào bạn, mình chỉ mới dùng thử với sạc ipad 12W thôi chứ chưa dùng sạc của Anker bao giờ nhưng mình đã đặt hàng 1 pin dự phòng Anker có QuickCharge 3.0. Mình sẽ update trên bài cho anh em nhanh nhất khi có thể. Thân ;)
cuong2k3
TÍCH CỰC
6 năm
có thể dùng wireless fast charge của Samsung cho iphone 8,8plus và iphone X không cần dây chi cho mệt
@cuong2k3 Cá nhân mình thì mình không thích cái sạc không dây cho lắm. Phần lớn là do phải để đt lên đế sạc thì mới sạc được, lúc có tin nhắn hay có việc gì cần cầm máy lên thì ko còn sạc được nữa nên sạc không dây chỉ hữu dụng khi mình không cần đụng đến đt nữa. Nhưng mình phải công nhận là xài sạc ko dây thì nhìn sẽ tinh tế và gọn hơn rất nhiều so với việc sạc bằng dây.
zaksang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mua sạc Anker 12w vs dây cáp enegizer j đó 450k,sạc 2 tieg đầy pin,60p đầu 80% pin
@zaksang Vậy thì quá ổn rồi bạn 😁 30' chắc cũng đc tầm 50% nhỉ
unlimited
TÍCH CỰC
6 năm
Điều kiện sạc nhanh cho 8, 8+ và X là cần có củ sạc có cổng USB-C PD và cáp USB-C to Lightning thì mới sạc nhanh được. Kiểu như mấy củ sạc này: http://pinsacdienthoai.net/sac-usb-c-power-delivery-d232.html

Còn về sạc nhanh ko dây thì có em Sạc Không Dây MiLi Magic Plus đạt chuẩn sạc nhanh không dây của Apple luôn, sạc nhanh lên tới 7.5W http://pinsacdienthoai.net/sac-khong-day-mili-magic-plus-sac-nhanh-iphone-7-5w-id809.html
@unlimited Đúng rồi bạn. Sạc của Anker hay các hãng thứ 3 khác có thể nhanh hơn cách sạc thông thường tí nhưng không bằng sạc có công nghệ USB PD đc.
vnhat
TÍCH CỰC
6 năm
em lấy cục 3 cổng aukey bên HHVN 300k, sạc cho 8+ mất hơn 2h là đầy pin rồi, vậy có thể gọi là sạc nhanh ko ??? việc gì phải tốn cả đống tiền như vậy mua sạc nhanh trong khi phụ kiện hãng thứ 3 sạc nhanh hơn sạc zin nhiều
unlimited
TÍCH CỰC
6 năm
@vnhat Cũng là nhanh hơn sạc theo máy, nhưng ko phải nhanh nhất, nhanh nhất vẫn là cái loại có cổng USB-C PD ý bạn.
@vnhat Trên bài mình cũng có nói là có thể sử dụng sạc Aukey như bạn đề cập, lí do chính cũng là để thay thế các phụ kiện chính hãng Apple đắt đỏ. Nhưng cũng như bạn unlimited nói, các phụ kiện bên thứ 3 ko sạc nhanh bằng công nghệ USB PD của Apple đc.
vnhat
TÍCH CỰC
6 năm
@Claden mình thấy vậy là đủ nhanh với nhu cầu rồi, 8+ mà hơn 2h đã đầy đối với mình đó là rất nhanh
@vnhat Mình cũng hay sạc bằng sạc đi theo máy chứ ko sạc bằng sạc iPad vì nhu cầu mình chưa cần sử dụng sạc nhanh nhưng vẫn thích tìm hiểu
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc bài này là biết sạc nào tốt nhất cho iphone/ipad ngay thôi.
https://www.macworld.com/article/3236904/ios/iphone-power-adapters.html
@MaxMedia Thanks bạn đã chia sẻ. Bài viết có nhiều thông tin chi tiết hữu ích. Thêm thông tin nữa là mình cũng sạc bằng pin sạc dự phòng của Anker Powercore 20100 mAh từ 20% lên 50% trong 30’, ko mở chế độ máy bay, nếu có mở thì chắc nhanh hơn.
ae cho m hỏi sạc pin iphone bằng sạc không dây có hại pin không?
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuantruongttk1608 Sạc không dây nóng hơn bình thường.
Càng nóng => càng hại pin.
Apple có ghi rõ nhiệt độ pin tốt nhất là 0-35*C. Ở VN xài bt đã hơn 35*C rồi.
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
Có vấn đề e muốn hỏi là nếu dùng sạc nhanh nhiều (khoảng 2 ngày/lần) thì liệu tuổi thọ của pin có giảm so với loại sạc thông thường ko ah?
@napoly26 Theo mình nghĩ là sẽ ko ảnh hưởng nhiều lắm. Tuỳ theo nhu cầu sử dụng đt của bạn mà bạn phải sạc đt nhiều hay ít. Sạc càng nhiều (ví dụ 2-3 lần/ngày) thì pin càng mau chai, dẫn tới tuổi thọ của pin càng mau giảm đi. Thế nên sạc nhanh hay sạc bình
thường cũng không quan trọng lắm đâu bạn ah.
Và điều cuối mình cũng muốn nói là bạn đừng để ý nhiều quá tới việc pin bị giảm tuổi thọ. Hãy để đt phục vụ bạn thay vì lo lắng nhiều quá nhé. Chỉ cần chọn phụ kiện sạc phù hợp thì không cần lo lắng nhiều đâu bạn. Chúc bạn vui
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@Claden Thanks bạn. mình hỏi để biết thêm chi tiết. vì mới có bộ sạc 29w + cap chính hãng apple nên hỏi cho biết 😃
@napoly26 Mình nghĩ là k ảnh hưởng trừ khi nó phát ra nhiệt độ thôi.Sạc nhanh thường sinh ra nhiệt cao hơn sạc thường mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019