Samsung chiếm 24.5% thị trường toàn cầu trong quý rồi, Apple 15.1% , Huawei 9.2%

sonlazio
22/7/2016 8:43Phản hồi: 180
Samsung chiếm 24.5% thị trường toàn cầu trong quý rồi, Apple 15.1% , Huawei 9.2%
Báo cáo từ Trendforce cho thấy SamsungHuawei giảm thị phần smartphone trong quý 2/2016 trong khi Apple, OppoLG đều tăng trưởng. Sự sụt giảm của Samsung có thể đến từ việc Galaxy S7 đã quá thành công trong quý 1 và tâm lý chờ Galaxy Note 7. Trong khi đó, iPhone SE cũng như các tin đồn về việc iPhone 7 không quá khác biệt có thể là động lực để Apple tăng thị phần từ 14.5% lên 15.1%.

Về phía Huawei, nhà sản xuất điện thoại lớn thứ 3 toàn cầu thì họ đã mất 0.1% thị phần, từ 9.3% xuống còn 9.2% trong khi Apple tăng 5.3% lên 5.6%, LG cũng tăng trưởng 5.2% lên 5.4%, bám rất sát còn Vivo giữ nguyên 4.7% thị phần. Lenovo và Xiaomi thậm chí còn bị lọt vào top 6. Nói kỹ hơn, có vẻ như Huawei P9 không thành công như mong đợi vì sự cạnh tranh của các sản phẩm khác ở phân khúc cao cấp.

Về phía Vivo và Oppo, Vivo Xplay 5 có doanh số khá ổn nhờ vào là chiếc điện thoại 6GB RAM đầu tiên trong khi X7 và X7 Plus đều cải tiến mạnh mẽ về camera. Tuy vậy, tất cả chỉ giúp Vivo tăng trưởng 8% doanh số, tương đương với mức tăng của Huawei còn Oppo lại tăng phi mã tới 15%.

Như vậy, chúng ta có thể thấy thị trường điện thoại di động ngày càng cạnh tranh khốc liệt hơn, khi mà 6 nhà sản xuất lớn nhất đã chiếm tới 64.5%, bỏ lại chỉ 35.5% thị trường cho hàng trăm nhà sản xuất nhỏ lẻ còn lại (xin lỗi Sony, HTC, Asus, BlackBerry, Xiaomi....). Dù vậy, có vẻ như thị phần của top 6 có nhu hướng bị thu hẹp lại. Trong quý trước thì thị phần của họ là 67.2%.

Thật may mắn, trong quý 2 này người ta mua nhiều điện thoại hơn Q1, khi số máy bán ra đạt 315 triệu máy so với 289 triệu máy của Q1.

Tham khảo: Trendforce, ảnh minh họa: T3
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sản phẩm trải dài trên nhiều phân khúc. Đó là lợi thế của Samsung 😃
:eek: vừa trên tay con xiaomi mi note vỏ gỗ của thằng em, đẹp rụng rời chân tay.
@thongphan1989 Chắc còn khướt.
@thongphan1989 Thằng hateapple này chuyên dùng hàng tầu mà chém như gió
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
@thongphan1989 Còn meizu thì sao bác ?
@tieutu911 xiaomi, meizu, tàu các kiểu nè
https://www.ohay.tv/view/them-bang-chung-ve-dien-thoai-trung-quoc-cai-phan-mem-gian-diep/LApOB
verybeo
TÍCH CỰC
8 năm
1/4 thị trường là ngon rồi, bớt marketing lố và tăng lãi đi là được
SS thấy đứng top nhiều năm chưa có đối thủ. Sợ mấy anh hàng tàu thật.
@Ro_tt Hàn quốc mà thím [emoji1][emoji1]
@Nguyen.tuan.mta Là thằng tàu "hùa quay" lọt vô top đó bác. Còn SS thì biết rồi.
sicore
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sài mấy con honor thấy sida đa bà cố...ko biết dòng cc thì sao, ram 2g chạy soft toàn chơi reload, tắt cả ứng dụng chạy ngầm, bộ nhớ cùi, nói chung đang muốn chia tay đám tầu do thấy tối ưu kém quá nếu ko thay đổi mấy con mái tầu chắc dùng để chơi game...đang ngâm cứu xem note thế nào...
chitrung712
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sicore Bác cứ chê máy tầu.. e xài con huawei mate 8 tối ưu khá tốt chay nhanh. Pin lai rất tốt gần như la con androi e thấy tốt nhất e đã xài
Vậy tính cả các thiết bị điện tử, điện lạnh, gia dụng nữa thì Ss cũng bá thật.
Cũng đang hóng Note 7.
Mà méo thể hiểu nổi sao Ốp bô nó lại bán chạy vậy?
@MaxKenzie Chiếm gần 20% kim ngạch xuất khẩu của VIỆT NAM luôn đó bác.
T_N_L
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tăng 1% thôi nhưng Ap cũng lãi kha khá nhỉ
Minh anh 123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@T_N_L apple doanh thu vẫn top1 bạn ơi. ss đứng đầu nhờ bán cả mảng giá rẻ và tầm trung thôi. chứ chỉ có dòng s và note thì đáng kể gì
Mod sửa lại chỗ này chứ sao em thấy rối rối quá dzị :v...ở trên Apple 15.1% sao xuống dưới Apple 5.6% nữa thế...
cứ 4 này thì 1 máy SS. sợ qué :rolleyes:
Không liên quan nhưng mình mới mua 1 em Ulefone pin 6000 mà đã quá các bác ạ 😁
Note 7 màn cong, 6GB RAM, 64GB ROM + Thẻ nhớ, Pin 3600mAh, chống nước IP68, giao diện Grace UX. Sẽ đóng góp kha khá trong kết quả quý tiếp của SS đây.
@thanh_nhan Nhờ nó mà mình mới biết đồng hồ thế kỷ có 1 nv trẻ và khoẻ như trâu
@thanh_nhan cuối năm là noel, phục sinh thì samsung hốt bạc rồi 😁:D
Kai Luu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanh_nhan Em cược với bác ly coffee mà cái ram 6gb và chắc chip mới 8 nhân vẫn thua hiệu năng 6s ( 6s+ , 5SE) luôn nhé 😃 . S7 ra sau mà còn thua kìa. Thiết kế thì Apple thua từ S6 của anh Sam rồi
@Kai Luu Ai thấy S6 vs S7 Edge đẹp chứ mình thấy S7 đẹp hơn 2 con kia. Nhưng máy Android trong thời điểm hiện tại nếu mua mình sẽ chỉ mua hàng Xiaomi.
phamminh05
TÍCH CỰC
8 năm
Không thấy cái biểu đồ nào cả. Mấy thông tin này phải có biểu đồ số liệu thì xem mới dễ.
@phamminh05 Đúng rồi đó bạn

Oppo Vivo gộp lại là đứng số 3 rồi
Samsung đang bị tuột
@luanth Bình tĩnh đi bạn, mấy thằng tàu tính chơi hàng giá rẻ chiếm thị phần, bây giờ nó chịu không nổi đang tăng giá bán ->tuột thị phần nữa bây giờ(dân tình mặc định hàng tàu là dưới 5 củ, trên 5 củ xác định là ế ). Tiếc là chỉ có Apple với Samsung là trường vốn mới chịu nổi. Để bạn xem các quý tới tàu nó còn tuột thị phần nữa cho coi!!!!

Oppo & Vivo cộng lại là đứng số 3 rồi
Samsung đang bị giảm
xiaomi đang gặp khó khăn kìa ... các bạn fan xiaomi mua ủng hộ đi ....😆)) tung hô này nọ nổ kinh giời để rồi chính thị trường Tung Của cũng đang bị đì kìa ... đừng coi mọi ng là gà và các bạn xài xiaomi là thánh công nghệ nữa nghe buồn cười lắm 😃)))
@lekhanhtrung123 Chắc là bạn ấy chưa tìm thấy loạt bài phát hiện việc Xiaomi gửi thông tin về máy chủ giống Google của cha con nhà bác Quảng, không thì bạn ấy quote hết trơn rồi!
@lekhanhtrung123 Cái gì cũng có giá của nó cả, mình muốn mọi người cân nhắc khi xài hàng tàu thôi. Mà theo bạn nói từ anti thì mình tin bạn là fan của hàng tàu, tại sao bạn không có ý kiến lên hãng về vụ mã độc nhỉ. Vd như người dùng Apple khi lên 9.0 không có tùy chọn 2g với 3g chỉ cần phản ảnh là hãng tiếp thu liền, Winphone Việt 8.0 không có khóa xoay, phản ảnh cái có liền, còn Sony Việt, LG Việt, Samsung Việt... người dùng phản ảnh là hãng tiếp thu liền. Bạn thử phản ảnh vụ này coi hãng tiếp thu không bạn
https://www.ohay.tv/view/them-bang-chung-ve-dien-thoai-trung-quoc-cai-phan-mem-gian-diep/LApOB
@Starmovie686 Cũng định cmt thế này, đt tàu nó thu thập thông tin là 1 chuyện còn thu thập cụ thể những cái gì thì chưa ai chứng minh dc gì
@khunghoang kinhte 2008 Những cái bạn nói là về mặt phần mềm của đt và nó k liên quan tới cái mã độc, nói như bạn sao người dùng win10 k phản ánh việc mà thu thập thông tin quá nhiều, bạn muốn cảnh báo mọi người về vấn đề thông tin thì cứ làm, tôi tôn trọng ý kiến cá nhân nhưng làm đúng chỗ chứ đừng nhảy vào câu chuyện về chất lượng đt mà cmt về mã độc, rõ ràng là phần mềm nghe lén k ảnh hưởng đến chất lượng của 1 chiếc đt
Con ác chủ bài trong 02 năm tới, iPhone 7 vẫn chưa ra mà Apple vẫn giữ đuợc phong độ, thật đáng khen! chắc lợi nhuận lại chiếm trên 90% ngành rồi!
@QLNN "Át"
LG giỏi đấy. G5 tuy xịt lô nhưng thị phần vẫn tăng 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019