Samsung đầu tư 1 tỉ USD vào nhà máy ở Mỹ để tăng khả năng sản xuất chip Exynos

Duy Luân
1/11/2016 22:45Phản hồi: 61
Samsung đầu tư 1 tỉ USD vào nhà máy ở Mỹ để tăng khả năng sản xuất chip Exynos
Samsung cho biết họ sẽ đầu tư 1 tỉ USD vào cơ sở sản xuất bán dẫn của mình tại bang Texas, Mỹ. Đây sẽ là nơi làm ra nhiều loại SoC Exynos, thứ đang đóng vai trò bộ não trong những chiếc Galaxy mà anh em cầm trên tay. Cơ sở này cũng sẽ tạo thêm 250 đến 500 việc làm khi quá trình nâng cấp hoàn thành. Dự kiến đến giữa năm 2017 thì dự án đầu tư này sẽ hoàn tất. Trước đó, năm 2010, Samsung đã đổ 4 tỉ USD cũng cho việc nâng cấp cơ sở hạ tầng nhà máy để chuyển từ việc làm chip nhớ sang chip xử lý. Động thái này có thể như cách Samsung khẳng định vị thế của mình trong ngành công nghiệp bán dẫn toàn cầu. Nó cũng giúp hãng cạnh tranh tốt hơn với đối thủ lớn nhất của mình trong mảng sản xuất vi xử lý di động: chính là TSMC - đơn vị đang làm chip cho Apple lẫn Qualcomm, cũng là công ty đã giành mất miếng bánh ngon làm chip cho iPhone từ tay Samsung.

Nguồn: Austin American
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lấy số với TSMC đây !
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
Ko thẩm thấu dc màu của giao diện website trên mobile rồi bác @Duy Luân ơi. Ko phân biệt dc cái nào là Title, Articles, .......!

Sam hãy biến nhà máy chip ra khỏi China đi, hắn cướp đấy coi như mất bản quyền- bí mật công nghệ thì xong film. Qua mỹ là đúng
Giao diện mới hơi khó nhìn. Cơ mà theo thông tin nhận dc thì apple ép giá bên cung ứng quá nên ss ko làm nha.
Năm sau chất lượng IP như hạch sẽ vui lắm đây =))
1 . Samsung ngày càng bá , vụ Note 7 xem ra chỉ tiêu tốn cái móng tay của Samsung thôi .
2 . Giao diện Tinhte nhìn đau mắt vãi nồi @@
@Tao là Khánh 1. Tiền là 1 chuyện
2. Danh tiếng của SS ít hãng làm được như thế này
http://genk.vn/9-bo-do-hoa-trang-dang-so-nhat-mua-halloween-duoc-lay-cam-hung-tu-tham-hoa-samsung-galaxy-note7-20161101174103821.chn
@Khẩu trang xanh Ôi dời , trò bẩn của " hãng nào đó " thôi mà .
@Tao là Khánh Trời, còn có hãng bẩn hơn cả cái hãng xứ Hàn đó hả???
@Khẩu trang xanh Có chứ , là cái hãng Táo Tàu đó chứ ai .
Vvv
Exynos mấy năm gần đây chạy ngon vãi nồi rồi.
Ss mang cái nhà máy đó qua vn thì hay nhỉ, kỹ sư vn sẽ được học thêm công nghệ mới
@rongxike Vừa mới apply visa Mỹ xong, cuối tháng này qua bên Fab Samsung ở Texas đây. Anh Sam đầu tư mình mới có việc. Còn đem nhà máy semicondutor qua VN chắc 30-50 năm nữa thì may ra.
duc90
TÍCH CỰC
7 năm
Mảng chip năm sau sẽ bá đạo.
Mấy bác nói samsung nên cho biến mấy nhà máy bên china . Qua mỹ hết để khỏi bị cướp này cướp nọ . Mình nghe thấy thật hàm hồ
Ko có nhửng nước như Việt Nam hay china thì cái đt ko biết dc đôn giá lên bao nhiêu.
Bây giờ cái đt 15 triệu còn éo có tiền mua . Đòi nó qua mỹ hết nó đôn giá lên 20 tr thì mấy bác mua ko ???
Nó đặt 1 số nhà máy thiết yếu bên châu âu , châu mỹ thui . Chứ nói rút hết tấc cã nhà máy bên châu á ( china) qua châu âu châu mỹ làm thì lúc đó lại than . Sao giá cao vậy . Tẩy chai nó . Ba la ba la đủ thứ kiễu
Có miếng bánh gato ngon nhất, nhiều bơ nhất thì rơi vào tay TSMC rồi, bị ông chủ Apple cắt hợp đồng cũng đúng, vì chất lượng máy của mình làm ra còn không tốt(Note 7 bị nổ pin và khai tử) thì ai dám thuê tiếp.
Nhỡ có ngày đẹp trời, SS làm bùm cả iPhone xyz nào đó của Apple thì chớt, nên Apple tạm biệt SS là điều đúng đắn cho tương lai gần.
haui2281
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Tỏ ra nguy hiểm ah. Hay thật sự k biết?
@haui2281 http://genk.vn/nguoi-dung-trung-quoc-tuc-gian-truoc-canh-loat-quan-ly-samsung-quy-lay-cac-doi-tac-ban-le-dien-thoai-20161102114814831.chn
Đáng nhẽ SS phải làm như này với Apple. Công nhận sống nhục thật, đi lạy lục người khác...
haui2281
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Ông là thằng gia công, thì thằng kia nó đặt thế nào thì làm thế, đủ tiêu chuẩn của nó là đc. Éo hiểu ở Việt Nam đã có thằng nào gia công đc như ss chưa hay chỉ ngồi đọc báo gõ bàn phím.
@Khẩu trang xanh
1 chuyen gia kinh tế dánh giá .nhận xét .hahah .
đừng có đặt thêm KCN nào ở VN là được, giá mà có ai đó đầu tư phát triển ngành du lịch nước nhà.....
@benchimto cứ thử di chuyển sang châu á như TQ và VN đi, không bao giờ có chuyện đó nhé. Chỉ những nước có trình độ tương đương hoặc cao hơn thôi
@halay_1986_2062 Du lịch thì nuôi dc bn người. 1 khu cn nuôi cả trăm ngàn người. Nghèo còn muốn chơi sang
@[HD]YêU cÔnG NgHệ vâng thế nên cái fo mo sa h chưa ai xuống bác ạ.
@halay_1986_2062 Đấy là do cảnh sát môi trường ko làm đúng phận sự của mình. Du lịch nước mình cũng như cái thớt, khách đến là chặt.
SS vẫn còn lắm tiền nhỉ 😁
Chip Exynos từ thời galaxy alpha trở lại đây rất tốt.
chịu chi vãi @@!
dự là sẽ đội giá :'(
nhân công bên mẽo chát lắm
@kingdra3 Có khi lập nhà máy lắp ráp bên Mẽo bằng robot. Save tiền và thời gian shipping
Qua Mỹ để gần gủi, dựa hơi, xin xỏ làm thuê cho Apple được thuận tiện hơn. Muốn ăn phải lăn vào bếp. Ok
spirit3x
TÍCH CỰC
7 năm
@KIẾM PHÁP cạn lời
nohara
TÍCH CỰC
7 năm
@KIẾM PHÁP Xàm
ĐANG CHỨNG MINH LÀ VIẾT BÀI VỀ CÁC HÃNG KHÁC NHIỀU HƠN VỀ APPLE À MOD. SAO VIẾT CÓ HƠN 150 TỪ THẾ, VIẾT VẬY THÌ ĐƯA LINK NGUỒN ĐỌC CHO NÓ ĐƠN GIẢN. TIẾT KIỆM THỜI GIAN VIẾT THÊM ĐC 10 BÀI NHƯ VẬY NỮA. =))) VIẾT NTN THÌ CỨ VIẾT VỀ APPLE SÂU SÂU ĐỌC CÒN ĐỠ BUỒN NGỦ HƠN
@thangyquy Bài dịch mà đòi cho dài. Mấy trang tin công nghệ lớn nhất thế giới nhiều khi còn đăng mỗi cái tweet 5 từ chứ ko thèm viết tin, hay đăng mỗi cái hình và tiêu đề chứ chẳng có chữ nào luôn,
@benchimto Có lẽ nào là như vậy =))
KLQ NHƯNG GIAO DIỆN MỚI TRANG CHỦ TINH TẾ QUÁ XẤU. XẤU RẤT NHIỀU SO VỚI BẢN CŨ. KHOẢNG TRỐNG QUÁ NHIỀU. FONT CHỮ THÌ XẤU. KO CÂN ĐỐI. CHẮC LÀ CÁC MOD NGHIÊP DƯ KO NĂM VỮNG CÁC QUY TĂCC THIẾT KẾ GIAO DIỆN NGƯỜI DÙNG CƠ BẢN.TINHTE NGÀY CÀNG ĐI XUỐNG TỪ NỘI DUNG CHO TỚI THIẾT KẾ.
kiencang02
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đang sông ở nc ngôai, co gíơi thiệu cảnh đẹp đẹp VN mình, mấy đồng nghiệp đều công nhận VN nhiều cảnh đẹp hơn Thailand, cambodia...nhưng họ đi 1 lần ko muốn quay lại. Còm mấy nước thái, cam kia họ lại hổ hởi sẽ đi lại lần nữa
Nghe họ nói mà đắng lòng các bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019