Samsung Display đang có kế hoạch ngừng sản xuất các màn hình LCD, tập trung vào OLED

sonlazio
5/7/2016 1:26Phản hồi: 518
Samsung Display đang có kế hoạch ngừng sản xuất các màn hình LCD, tập trung vào OLED
Việc Samsung Display tập trung vào sản xuất các màn hình OLED thì ai cũng biết nhưng thông tin về việc họ muốn bỏ mảng kinh doanh LCD thì đó lại là một vấn đề lớn khác. Thông tin cho biết Samsung Display đang tái cấu trúc lại mảng kinh doanh màn hình, tách riêng các dây chuyền sản xuất OLED và ngày càng điều phối nhiều nhân lực hơn cho mảng kinh doanh này.

Một nhân viên cao cấp giấu tên cho Korea Times biết: Samsung đang bắt đầu chiến lược từ bỏ mảng kinh doanh LCD, mảng kinh doanh không còn hứa hẹn nữa và cũng đang dần trở nên không có lợi nhuận". Nhiều khả năng công ty mẹ Samsung Electronics sẽ mua lại mảng kinh doanh LCD của công ty con Samsung Display và dùng nó để tập trung và kinh doanh TV LCD. Hiện tại Samsung Electronics nắm 84.8% cổ phần của Samsung Display, việc tách mảng LCD sẽ giúp Samsung Display bớt gánh nặng và tập trung hơn vào việc nghiên cứu các công nghệ OLED.

Samsung hiện đã cho một số dây chuyền LCD ngưng hoạt động và đàm phán để bán các dây chuyền này cho các đối tác TQ giấu tên.

Trong quý tài chính đầu tiên của năm 2016, Samsung Display lỗ 235 triệu đô la Mỹ, chủ yếu là do mảng kinh doanh LCD không mang lại lợi nhuận.

Dự kiến 1/3 số điện thoại thông minh sẽ sử dụng màn hình OLED/AMOLED trong năm 2018, theo phân tích từ Nomura Securities.
Tham khảo: Korea Times, ảnh minh họa: digitaltrends
518 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TiaMe
TÍCH CỰC
8 năm
ủa cái màn hình AMOLED thần thánh của mấy bác đâu r
@mtien93 Đến mức đó luôn hả bác.
@TiaMe =)) dạo này hơi nhiều thanh niên thiếu kiến thức
Nhockpro95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TiaMe thím tay nhanh hơn não à chắc đọc cái tít vô comment liền chứ gì
@TiaMe không biết amoled là gì mà hình như cũng chã thèm đọc bài, đọc cái tiêu đề rồi tranh thủ cmt cho vui à
Vẫn thích LCD hơn, màu chuẩn và thật. Chứ không loè loẹt, trông phát gớm như Amoled.
@Trịnh Đình Quang Anh Nhưng đa số cái hình ảnh đều có mảng tối và sáng, không nói đâu xa. Ngay khi xem phim có chỗ tối nó bị bợt làm k đẹp và độ tương phản thấp rất khó chịu
@Trịnh Đình Quang Anh Sau này nhớ lưu giữ cái ip có lcd lại đi,vì nó sắp đi vào dĩ vãng rồi
noinghenah
TÍCH CỰC
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Nói 1 từ Amoled thì vơ đũa cả nắm. LCD dỏm thì sâu màu kém ko nói, để ko cũng ko được sRGB nữa (thật tình đây cũng siêu kém chân thực vì màu nhạt hơn thực tế nhiều lần và nhiều màu ko hiển thị được nhưng ng ta như bị thôi miên rằng loè loẹt là ko chân thực còn nhạt thì chân thực), còn LCD xịn, sâu màu cao thì luôn có kèm chứng nhận factory calibrated nghĩa là luôn phải kèm profile màu đc cân chỉnh theo nhiều tiêu chí, trong đó natural (thường đc chọn). Bạn có từng thấy mấy màn LCD cao cấp chuyên để chỉnh phim, hình như HP dreamcolor độ sâu màu cao 100% Adobe RGB mà ko dùng profile factory là nó loè loẹt thế nào chưa? Hay con ipad mà ko được factory calibrated chắc nó cũng loạng choạng, ko được fit với khung sRGB như giờ đâu.
Cái mấu chốt là profile còn hiện tại ngta hay hiểu sai là vì những diễn đàn công nghệ, cả tinhte khi review sản phẩm cũng dùng từ hời hợt như "sản phẩm dùng màn hình AMOLED cho màu sắc nịnh mắt tuy nhiên ko trung thực" nên người dùng cũng ko hiểu được, theo đó mà hiểu sai theo, cứ nghe AMOLED là loè loẹt, chẳng cần biết hãng nào, garmut nhiêu, profile màu gì.
@Trịnh Đình Quang Anh Nhìn IP như chết trôi vậy mà cố khen kiếm tiền. Kinh hãi thật.
TaóNô
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không hiểu sao em nhìn vào Amoled thấy không thích bằng LCD. Nhìn con Galaxy Note 4 với Lumia 1520 thì Note 4 không thích bằng
noridomi
TÍCH CỰC
8 năm
@TaóNô Ca 2 deu dung amoled ma ban. Do cách cân chỉnh màu sắc của từng hãng thôi.
TaóNô
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noridomi Tấm nền IPS có lẽ tốt hơn
noridomi
TÍCH CỰC
8 năm
@TaóNô Mình nhớ k nhầm thì tấm nền tft hay íp chỉ trên lcd thôi. còn led nó phá sáng trực tiếp từng điểm ảnh nên k có tấm nền phản xạ ánh sáng...cũng bởi vậy màn hình amoled mỏng hơn nhìu.... amoled rực rỡ chẳng wa là ss thích vạy thôi.caan chỉnh đc mà...mấy con của Nokia cũng màn của ss đó.
thpxken
TÍCH CỰC
8 năm
Tập trung vào oled đi cho apple nó đặt hàng
@thpxken Thì apple nó đặt hàng phát là nháo nhào đi làm ngay
@bomduc Apple nó gắn quả táo vào hàng ss là nháo nhào đi mua ngay.
LCD không đẹp bằng OLẸD Nệndp là đúng lắm !
Samsung bày ra cái amoled thành công, giờ tập trung gặt hái thành quả thôi. LCD hay IPS gì giờ cũng thành đồ bỏ rồi...
shinnosukerh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ hồi mua s7 edge xong nhìn màn hình máy đứa khác cái nào cũng xấu 😁
Sắp tới có Amoled RGB chắc đánh bật các công nghệ khác đấy. Ss đang đi đúng hướng
playmarble
TÍCH CỰC
8 năm
Sự thật màn LCD rất xấu, lại còn tốn pin nữa, chỉ có đám ifan cuồng là cố bảo thủ màn LCD là đẹp, Apple cũng nhận ra điều này rồi. Cái gì không tốt thì bỏ đi là đúng rồi.
@technological experience Sao mấy ảnh chụp màn con IP6++ của Mod tinhte khi viết bài đính kèm ảnh, nhìn cái màn nó vàng vàng đục đục nhỉ ?
@hsdhnh Chụp screenshot hay chụp bằng máy khác bạn, iphone cũng tùy con ám vàng mà, nhưng ios 10 cho phép cân màu lại rồi
@nguyenfenice Thường thì những người chỉ biết sơ sơ ngó qua 1 thời gian hay nói vậy.
Note5 đây muốn nhạt nhòa hơn 6s cũng được nhé. Thức chất người xài amoled họ biết là họ thích cái gì hơn và họ để như vậy để sd, vì họ hoàn toàn chọn nhạt hơn nếu muốn.
Cứ memo cái cmt này lại coi, khi sd rồi sẽ nghĩ lại coi
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@TYA Nhạt hơn nhưng ko đẹp như LCD dc bác ạ. LCD do dùng đèn nền nên ít bị ám màu, màu trắng trong trẻo, white balance dễ chịu, màu sắc hài hoà. Đâu phải nhạt là giống LCD đâu bác, nếu màu nhạt mà màu sắc hài hoà ngọt ngào giống LCD thì từ khi OLED ra người ta đã chẳng ai thèm duy trì LCD đâu.
Bác đang xài SS ko? Nếu có bác bật cái Basic mode trong mục display rồi so với màn hình LG hay iPhone bác sẽ thấy sự khác biệt lớn, dù màn bác đã "nhạt" ngang với hai máy kia.
Dù sau này OLED có phát triển hơn nhưng mình nghĩ LCD vẫn có chỗ đứng vững chắc vì những đặc tính OLED ko thể làm giống dc của LCD...

Dù sau đi nữa, mình rất kỵ cách Samsung cân màu màn AMOLED của họ, mình sẽ ủng hộ AMOLED khi Samsung thay đổi cách cân màu & cải thiện được tuổi thọ màn (ko bị burn in hoặc rất lâu mới burn in).
SS ko dc cái đi đầu nhưng rất chịu khó đeo bám , theo morden
rất hiếm khi mình khen SS 😃
Thích màu sắc của LCD hơn. Dù biết là oled tiet kiem pin , hiển thị mau den tot hon
rommel88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thật với chả ko thật, chẳng qua dùng con nào màu sắc hợp mắt thì lấy thôi. Tranh cãi làm gì, mình làm design sử dụng LCD máy tính ,dùng máy cân chỉnh màu cho màu phải thật chuẩn đây này còn ko kén chọn màn hình dt :v. Màn hình nào tiết kiệm pin, màu hợp mắt là dc , có in ảnh hay gì gì từ đt đâu mà đòi cho màu thật chuẩn
TiaMe
TÍCH CỰC
8 năm
:v ồi nhìu thông báo wa bùn cười thật
mrkn
TÍCH CỰC
8 năm
Samsung Display bỏ rơi mảng LCD thì Samsung mẹ kinh doanh mảng TV LCD như thế nào ?

Hậu quả của việc ko nâng cấp màn LCD. Cứ xài màn LCD VA cũ và cái AMOLED cho màn hình nhỏ như là điện thoại. Trong khi LG luôn nâng cấp màn LCD và thành công OLED cho màn hình lớn như tivi luôn rồi
Tungps2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo quan điểm của e màn LCD vẫn có độ trong trẻo và thật hơn AMOLED, Màn AMOLED thì rực rỡ nhưng hinh ảnh bị bệt màu, hơn nữa màn AMOLED dùng một thời gian có hiện tượng bị già màn hình. E vẫn kết LCD hơn.
samsung như con sạch thùng vậy, càm thấy nguy hiểm sẵn sàng cắt cái đuôi luôn, rất thức thời chứ ko như mấy ô nhật bỏn, bảo thủ => tụt hậu
esata
CAO CẤP
8 năm
Với công nghệ hiện tại, màu thật thì trông xấu thì có. Màu Sony cứ bảo là thật và đẹp, nhưng đó cũng là màu giả thôi. Chờ tới lúc thật mà đẹp chắc vẫn còn lâu!
tronghpfc
ĐẠI BÀNG
8 năm
với cái điện thoại tầm 5 inch thì màn hình nào cũng không có khác biệt lắm đâu nên cãi nhau làm ji cho mệt .Nhưng với tivi từ 45 inch trở lên thì về độ sắc nét LCD không có cửa đú với OLED đâu nhé không tin cứ ra các trung tâm điện máy mà so sánh ,ở đó không có tính phí đâu
TiaMe
TÍCH CỰC
8 năm
ủa hết r hả,ko bác nào hô hào típ à :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019