Samsung dự báo quý thứ 7 liên tiếp giảm về lợi nhuận dù có S6/S6 Edge

Didu
7/7/2015 4:36Phản hồi: 289
Samsung dự báo quý thứ 7 liên tiếp giảm về lợi nhuận dù có S6/S6 Edge
Samsung vừa đưa ra dự báo về tình hình kinh doanh của tập đoàn trong khoảng thời gian 3 tháng từ tháng 4 tới tháng 6/2015. Với cặp đôi S6/S6 Edge rất được mong đợi, người ta kỳ vọng về một kết quả kinh doanh khấm khá nhưng dự báo mà Samsung đưa ra cho thấy điều ngược lại khi cả doanh thu và lợi nhuận có thể sẽ giảm. Doanh thu được dự đoán sẽ giảm 8,3% so với cùng kỳ năm ngoái trong khi lợi nhuận sẽ giảm 4%.

Tập đoàn điện tử Hàn Quốc dự đoán lợi nhuận sẽ giảm trong quý vừa rồi xuống còn 6,13 tỉ USD từ 6,26 tỉ USD trong quý 2/2014. Nếu điều này xảy ra, Samsung sẽ có quý thứ 7 liên tiếp chịu sụt giảm về lợi nhuận. Trong khi đó, doanh thu của tập đoàn được dự đoán cũng sẽ giảm với mức giảm 8,3%.

Người ta chú ý tới báo cáo kinh doanh quý 2/2015 của Samsung bởi đó là quý đầu tiên mà hai smartphone cao cấp nhất S6/S6 Edge được bán ra, từ đó có thể biết về mức độ thành công của cặp đôi này. S6S6 Edge được kỳ vọng sẽ giúp Samsung tăng về lợi nhuận sau một năm không thành công với S5, nhưng với dự báo trên thì có vẻ kết quả không khả quan cho lắm.

Để lý giải cho nguyên nhân này, một số nhà phân tích cho rằng Samsung gặp vấn đề về nguồn cung của S6 Edge, dẫn tới số lượng máy bán ra không như kỳ vọng. Nguồn tin từ WSJ cho rằng Samsung đã rất khó khăn để đáp ưng nhu cầu khá cao của người mua với S6 Edge, dẫn tới số lượng máy bán ra không được tốt. Trong khi đó, nhu cầu của khách hàng với S6 và các dòng máy khác của hãng không cao.

Nguồn: Reuters
289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
Apple vẫn độc cô cầu bại à?
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
9 năm
@vinhokss ko đủ đáp ứng số lượng máy s6 edge vì nhu cầu quá cao
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
@Ái Nhân thì sao? Doanh thu vẫn giảm
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@Ái Nhân Cầm tiền ra cửa hàng điện thoại bất kì xem nó có đập cho 1 đống s6 edge vào mặt ko kìa. Ở đó mà cung ko đủ cầu. Ở đâu ko biết chứ ở VN với Nhật ế chỏng cmn gọng
@BengPr0 VN minh toàn hàng nhây bắc ninh tuồn ra làm loạn hết giá rồi,hàng xtay h đánh đồng với hàng nhảy. mua dùng chứ quan tâm gì doanh số của nó mới mua đâu.quan trọng mình thấy nó đẹp,hoạy động ngon lành mượt mà,cam nét, là ok
Các thể loại apple như "apple của mỹ" hay "apple của tung của" nó đè :v
Lời hơn 6 tỷ usd cũng đã là một cố gắng tốt rồi, cứ từ từ mà phục hồi, gấp gáp làm gì
@thienvk Bạn đang nói gì vậy, so với mức lợi nhuận từ quý trước thì lần này không phải tiến bộ hơn rồi sao, vậy theo bạn phải phát biểu thế nào mới hợp lý, nhất là ngành điện thoại bị bão hòa và không sinh lợi nhuận như trước nữa??
@chipanddane Lợi nhuận ròng là trừ hết các chi phí rồi nha chú
@BengPr0 So với các quý gần đây, đó là phục hồi rồi bác ạ, thời buổi điện thoại bão hòa, ngoài apple lời khủng ra thì chỉ còn mỗi samsung thôi bác
@zoo_no Trong mảng điện tử thì bây giờ bán dẫn, chip.. mới là thứ làm ra tiền cho SS. Điện thoại di động bèo bọt lắm rồi.
ko rời pin + ko tháo thẻ nhớ
----> vô hình đã làm bớt 1 lượng khách hàng tủ của samsung
S6 thực sự tốt hơn quá nhiều s5 nhưng nó chưa đủ kì vọng của người tiêu dùng

E muốn có thêm chống nước tháo rời pin + thẻ nhớ. thế nó mới hoàn hảo
sucsong1
TÍCH CỰC
9 năm
@tungdich Nếu mong pin rời thì đừng bao giờ có đc tính năng kiểu Find my iphone vì đơn giản kẻ gian chỉ việc tháo pin ra.
Thẻ nhớ càng rủi ro hơn vì nếu ko đề phòng bạn có thể bị tháo thẻ nhớ sao đó bị sao chép hoặc xóa nhưng dữ liệu nhay cảm đặc biệt của riêng bạn
quanhp68
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tungdich Có lẽ vì thế mà mình đang dừng lại ở Note 4.
dino_su
CAO CẤP
9 năm
@tungdich thích hoàn hảo vậy thì chơi nội địa nhật đi. ối con chống nc,bụi, tháo pin,thẻ nhớ đc đấy. hay ngĩ mỗi ông samsung với sony là chống đc nước :p
suphu_kid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tungdich theo mình k phải. chuyện k tháo pin và k có thẻ nhớ là xu hướng tất yếu rồi bạn, điều mà ip đã làm từ 8 năm trc. hai cái đó k thực sự cần thiết
chỉ mong Nokia trở lại vẫn phát triển hệ điều hành Meego vậy là ok lắm rồi , hoặc Nokia hợp tác với Blackberry thì ngon , Iphone nó có hệ điều hành quá đỉnh của tỉnh 😔 , Android ko bật lại đuợc
tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanghung.tb Nhìn cái Avata N9 đẹp vãi
@hoanghung.tb mình cũng như bạn, chỉ ước gì anh No trở lại với Meego huyền thoại. Nhớ một thời cầm N9 sành điệu vuốt vẩy tứ tung sướng vãi chưởng!
nhu cầu S6 vẫn không cao + với việc sản xuất s6 quá quá chậm thì làm sao mà thành công như mong đợ đc. báo cáo còn cho thấy S6 bán kém hơn S5 năm ngoái mặc dù sp này đc tung hô bung bét
Vẫn mong Samsung phát triển, vì họ đầu tư rất nhiều vào Việt Nam
muabuon8262
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xui cho ss @@
Quý 1 kết thúc thấy nhiều Sam fam bảo: Nhờ S6 Samsung sẽ đánh bại iPhone 6 của Apple mà. Sao giờ vẫn bại mà chưa kịp đánh vậy??? Chắc chờ Note 5 😁
@linhru Đây fan Apple đây, từ cái iPod cho đến cái Lap cũng Apple đây, nhưng đã nói yếu là yếu...
@nguyen quang huynh Mới đẻ vào thứ 7, bi ba bi bô thành ra cũng k hiểu bé nói cái gì... Mà k hiểu thì cười trừ coi như biết vậy.
@linhru Trên mạng đâu biết ai là ai, bạn tham gia sớm hơn không có nghĩa bạn lớn tuổi và hiểu biết hơn tôi đâu ,đừng tỏ ra nguy hiểm.Bạn dùng s6 thì ok không có gì để nói, không cần thiết phải chứng minh đâu,tôi không quan tâm đâu nhé
@di ngoai ra mau Chính vì k biết ai là ai nên đừng khuyên như thể nó hữu dụng. Tốt nhất là cứ biết mình là ai vậy là đc rồi... quan tâm hay k quan tâm cũng k thay đổi đc vị trí hiện tại. Có lẽ là chấm dứt hội thoại đc rồi ấy nhỉ.
KLQ: Ngay cả bọn Tàu cũng đang gặp khó tại quê nhà vì iPhone màn hình lớn.
Thế thì phải xem lại về chất lượng của sản phẩm ss. Phải tốt cả gỗ lẫn nước sơn thì mới lâu dài đc 😃
@Hoàng Z Chất lượng của SS mà ko tốt thì thằng nào tốt nữa
@tuanokvt Chất lượng của SS mà tốt thì thằng nào ko tốt nữa?
@SmartphonePolice - ko tin, nhất là sau rất nhìu vụ Sam đã quăng boom. S6e thiếu gì đến mức suy sụp kéo cả doanh số xuống, trong khi Sam trải dài phân khúc từ 400k-20tr :eek:. Còn nếu có thật thì....hơi bất ngờ vì con S6e gánh cả server cho Sam :eek:
Swift
ĐẠI BÀNG
9 năm
sắp tới BPhone nó mua lại luôn SS chắc, R.I.P Sam fan
Mua s6e có làm sao, bảo hành cũng dễ 😆)
cách định giá của s6 và s6edge vẫn là khá cao so với cách định giá của mấy con s1-s2-s3 hồi mới ra mắt. và thành công thì ko thể nào bằng.
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@vnstockguru Bác mua của tgdd thì lúc nào chả đắt hơn ở ngoài vài loét😁.
@vnstockguru đến note4 giờ cam vẫn lỗi hồng tâm chứ có khá hơn gì s2 hồi đó đâu
@BengPr0 Samsung chính thức giới thiệu điện thoại Galaxy S II, chỉ mỏng 8,49 mm, màn hình super AMOLED Plus. Giá bán lẻ là 13,5 triệu đồng
Samsung GALAXY S III sẽ có mặt trên thị trường Việt Nam vào ngày 31 tháng 5 tới đây với mức giá bán lẻ 15,900,000đ
Samsung Galaxy S4 với 2 phiên bản đen và trắng đã được bán ra với mức giá là 15,9 triệu đồng.
Tối 3/4, Samsung giới thiệu Galaxy S5 với giá 15,99 triệu đồng, máy bán ra từ 11/4 tới cùng hai thiết bị đeo là Gear 2 Neo và Gear Fit đồng giá 3,99 triệu.

Điện thoại Samsung Galaxy S6 32GB
16.590.000₫
mọi năm chỉ có bản 16gb nhé b.
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@nguyenmanh287 Hì, chắc tại em chỉ nhớ giá vào thời điểm em soi. Nhất là con s2 đi mua 12 triệu nên nhớ mãi.
Bán giá rẻ thì sẽ hết hàng.
1 quý mà lợi nhuận có hơn..... 6 tỷ thôi ah.
s6 s6e thì chỉ khoái s6e vì e nó quá đẹp và độc . s6 đẹp nhưng ko độc như s6e
loveIT_94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenmanh287 Có đẹp mấy thì doanh thu và lợi nhuận vẫn giảm ko phanh!và vẫn phải ngước nhìn Apple đại đế😆
@vothanhhungn73 Lợi nhuận đã và đang phục hồi so với quí trước giảm 30% thì quí này chỉ còn 4% và do nguồn cung S6edge ko đủ cho nhu cầu nha bạn. Chả cần phải ngước nhìn ai cả
@vothanhhungn73 mua máy về dung chứ có phải để thờ như ông đâu mà quan tâm doanh số. thờ cái máy ah đại đế. đau đầu mấy cuồng
Nói gì thì nói S6/6e đều không hoàn thành sứ mệnh của mình như Galaxy S5, Tab S và Note 4.
Theo nhiều chuyên gia thì SS đã để vuột mất cơ hội tốt nhất khi không đủ khả năng sản xuất điện thoại khung kim loại đủ lớn cho thị trường. Bây giờ độ hot S6/6e đã giảm cộng với các đối thủ Android được tung ra có sức hấp dẫn cả về cấu hình hay giá cả.
S6 được mở bán ở 25 thị trường trong đợt 1 thay vì 115 như S5 cho thấy SS còn yếu ở sản xuất điện thoại khung kim loại số lượng lớn.
@vnstockguru Vãi. 25 thôi ah. Căng nhỉ. Thế thj năm sau nó mới nở bung về doanh số đc. Năm nay cho người dùng đợi+ hoàn thiện tiếp sản phẩm :l
@vnstockguru có khả năng thiếu cả chip bác do ss định dùng cả qc nhưng nóng nên bỏ
@Hungdunghcmc Thiếu khung và màn hình thôi chứ bán dẫn khi test ok thì sản xuất nhanh lắm vả lại ss có mấy cái fab lận mà, toàn fab lớn. đợt trước có nghe ss nhập mấy ngàn máy gia công khung kim loại vào vn nữa mà. Đó là lý do vì sao mãi s4 và s5 ss vẫn trung thành với nhựa, vì chuyển sang khung kim loại gia công lâu hơn.
Cộng thêm sự ý thế của s5 làm tiếng tăm giảm sút và cạnh tranh nhiều.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Samsung chưa làm chủ được os thì còn lâu mới tăng lợi nhuận

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019