Samsung dự kiến đầu tư 12,5 tỷ USD cho mảng chip bán dẫn trong năm 2017

agp8x
7/3/2017 10:53Phản hồi: 84
Samsung dự kiến đầu tư 12,5 tỷ USD cho mảng chip bán dẫn trong năm 2017
Samsung dự kiến sẽ đầu tư 12,5 tỷ USD cho mảng sản xuất chip bán dẫn trong năm 2017, tăng 11% so với năm ngoái. Nếu chính thức, Samsung sẽ tiếp tục là hãng công nghệ đầu tư mạnh mẽ nhất trong năm 2017, vượt qua cả những đối thủ trực tiếp như Intel hay TSMC.

Trong năm 2017, Intel cũng dự kiến sẽ tăng số tiền đầu tư vào mảng chip bán dẫn hơn 25% so với năm ngoái, tương đương 12 tỷ USD. Hãng gia công TSMC năm nay đang cân nhắc đầu tư 10 tỷ USD, giảm 2% so với 2016. Hãng sản xuất chip bán dẫn lớn thứ 2 Hàn Quốc là SK Hynix, vốn được biết đến nhiều nhờ các chip nhớ DRAM, sẽ chi khoảng 6 tỷ USD để nâng cấp và xây mới cơ sở hạ tầng của mình.

Sự đầu tư mạnh mẽ của Samsung vào lĩnh vực sản xuất chip bán dẫn trong những năm vừa qua đã đem lại kết quả rõ rệt. Dây chuyền sản xuất chip bán dẫn 10 nm của Samsung được xem là tiên tiến nhất hiện nay, được rất nhiều hãng công nghệ như Qualcomm hay Apple lựa chọn. Samsung hiện cũng đang là nhà sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới, xếp trên Toshiba và SK Hynix.

Samsung hiện đang xây dựng khu liên hợp nhà máy sản xuất chip bán dẫn lớn nhất thế giới tại Pyeongtaek. Đây dự kiến là nơi sẽ sản xuất hàng loạt chip nhớ flash V-NAND, sử dụng các cell chồng lên theo chiều dọc để tăng cường hiệu quả, vào nửa sau năm nay.

Theo The Investor
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chip bán dẫn thì bá cháy rồi
chất rồi đây
tốt thôi
chứ kiếm tiền điện thoại quá trời rồi thì phải đầu tư vào mảng khác chứ không đổi mới thì chết đói sao
khi nào mua ssd giá thành trên 1GB = HDD thì là ngon nhất
galaxys7ed
ĐẠI BÀNG
7 năm
@soncon_cuchuoi9x bạn có vẻ gai góc nhỉ ?
Cũng đúng! Sau mấy năm sịt ở mảng đt thì chip là nguồn sống chính của Sam mà! Có điều đầu tư máy móc nhà xưởng công nhán thì cũng gia công cho thiên hạ là chủ yếu!
@QLNN Thằng Sam mà xịt mảng điện thoại thì Viet Nam chết đói gần triệu người đấy. Nó đầu tư máy móc để tự làm ra sản phẩm chứ ko như ai kia phải nhờ người khác làm. Ss nó có xịt mảng điện thoại thì nó cũng sống khỏe, sợ ai kia mà xit mảng điện thoại thì đi móc bọc 😃 vì còn mảng nào nữa đâu mà vớt vát, sợ lúc đó có muốn gia công như Ss cũng ko được.
playstation
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QLNN Cũng như bạn cũng là người làm thuê mà thôi
giam2401
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QLNN thế chú mày có đủ trình để gia công cho thiên hạ không?hay xin làm công nhân họ cũng không nhận?
ldp_33
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy là các cử nhân bằng giỏi của nước nhà sẽ có thêm việc làm,không phải làm xe ôm nữa, tỉ lệ ung thư của nước ta cũng ''giảm'' đáng kể 😃
Thành BMT
TÍCH CỰC
7 năm
@ldp_33 Đang nói gì thế nhỉ???
ldp_33
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thành BMT Chịu 😆))
jing
CAO CẤP
7 năm
trông người mà nghĩ đến ta
ng ta làm máy bay, tàu vũ trụ, chíp bán dẫn
ta thì loay hoay làm còn ốc chưa xong
lỗi tại ai ?
@hypous Thế đường ... tự bỏ tiền ra xây chắc 😃)
Đường mắc top hành tinh mà chất lượng như Buồi
@jing M nghĩ luyện kim dễ à ? Đặc biệt là cái vít đt bé tí mà phải bền, chống gỉ tốt mà lại phải chính xác từng mm ? M thử vào ĐH học cái ngành đó xem tn kìa, dễ lắm đấy :v Lỗi là tại mấy thể loại sáng cafe, chiều chơi, tối nhậu, đêm than đời cả ngày than tổ quốc như m đấy =))) Rồi đến lúc bần cùng đi cướp giật, lấn chiếm vỉa hè rồi lại nhõng nhẽo cái câu " míng~ cơm~ măn~ áo~" 😆)
galaxys7ed
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tbtvsg Tiện thì làm ốc to thôi , ốc nhỏ như dt ông thấy chưa mà phán
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jing Bớt nhảm đi thánh, xem đi ạ, con ốc thì nhiêu nơi ở VN làm được rồi
http://www.nhandan.com.vn/cuoituan/khoa-hoc-giao-duc/item/13248002-.html
Sao ssd củ sâm ngon thế nhỉ!?
Thèn gia công thuê bự nhất quả đất😁
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
@luong1994 Đã nói về khả năng tự sản xuất mà cứ đem chuyện tự thiết kế vào chi không biết. Tự thiết kế thì đầy tràn ra, Ss nó cũng tự thiết kế chip dc chứ làm như có mỗi Apple thiết kế dc chắc. Quan trọng vẫn là phải có thằng có công nghệ để sx. 1 thằng làm từ A-D đi chê thằng làm từ A-Z. Trong cmt của tôi chả có gì sai cả, đề nghị mấy e 9x đọc hiểu cho rõ. Thân.
Ps: đừng lôi Mỹ, Hàn vào đây. Apple, Ss cũng chỉ là những cty tư nhân có bằng sáng chế riêng, đăng ký riêng, sở hữu riêng. Nó vốn không nắm hết toàn bộ tinh hoa công nghệ của bản thân đất nước nó. Vì thế so sánh như e 9x trên đây đúng là thiển cận.
luong1994
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dandykts Thế theo bạn là toàn bộ iOS và phần cứng mà nó thiết kế của iOS của Apple là đi cóp chép ? vậy chép của ai ? Chỉ riêng 1 hệ điều hành "kín" và số lượng người sử dụng rất lớn trên thế giới sử dụng thiết bị của nó vậy chắc thế giới toàn thằng ngu hơn bạn nhỉ ? Còn sau này có thể nó ko sáng tạo hơn nhưng cũng ko thể nói là Apple dựa hơi công nghệ đc, vì đó thật là ngu ngốc. Cái chuyện cóp chép thì tôi ko cần bàn, vì thằng nào chả cóp chép của nhau. Tôi cũng chả thích gì Apple đâu nên ko hề bảo vệ Apple.
Bạn nói như ý tiếp theo vậy thì chắc bạn chẳng biết gì về lịch sử rồi. Và cung cấp thêm cho bạn 1 thông tin vì sao Hàn nó là tốt của Mỹ thì đọc thêm tin về THAAD đi nhé và nghiên cứu thật kỹ vì sao tôi nói bạn đọc về nó, còn nếu muốn biết hơn nữa thì đọc về quân chư hầu ở chiến tranh VN và cuộc chiến Triều Tiên đi. Nếu để nói về việc vì sao tôi nói Hàn là tốt của Mỹ thì tôi có cả ngày để nói cũng ko hết đâu.
Xin thưa với bạn luôn là thằng TQ chuyên đi làm công cho Mỹ, Nhật, và châu Âu ngày xưa và hôm nay bạn thấy nó như thế nào rồi đấy ? Hàn nó cũng tương tự thôi, chính vì sự biết người biết ta và sự cầu tiến mà Hàn vơi Trung mới có ngày hôm nay, ko lẽ bạn suốt ngày cắm đầu cắm mũi làm cho người ta còn mình thì chả thu về đc cái gì ? Lập luận của bạn cứ như 1 đứa con nít vậy. Xét về ban đầu thì chúng nó cũng ngang VN là cùng.
Hàn và TQ từ xưa đến nay nó cử hàng loạt sinh viên sang Mỹ để học, và là 2 nước có du học sinh ở Mỹ đông nhất, nó học để về phát triển đất nước đấy chứ nó ko ngu dốt gì mà đi làm công ngu ngu cho nước khác, nó đc học, đc chơi với thằng giỏi hơn nó thì dĩ nhiên nó phải giỏi rồi, vậy nó có "đứng top hay good" thì là chuyện hiển nhiên, nhưng bản chất là con tốt thì vẫn là con tốt mà thôi.
Mấy công nghệ sản xuất về chip bán dẫn thì ko phải là bắt nguồn từ mấy nước châu Á, thế nên Hàn nó cũng chả có cái ảnh hưởng quái gì.
Mỹ và châu Âu bây giờ chuyển định hướng khoa học sang các khía cạnh khác, Hàn chỉ là kẻ tiếp bước mà thôi, đừng nhìn vào cái chuyện gia công chip và công nghệ làm điện thoại mà ảo tưởng là nó giỏi, ko hề đâu nhé ! Còn rất nhiều thứ mà người Hàn phải xách cặp theo học các nước phương Tây và còn lâu lắm mới đc "làm công cho Mỹ", nó nhiều lắm nên tôi ko kể hết đc, mà hơn nữa ko có Mỹ thì Hàn nó bị Triều Tiên dập trong 30 giây, như thế là quá rõ nó như thế nào rồi.
Thằng Hàn nó ko đc làm công cho thằng Mỹ những thứ quan trọng đâu, nó chỉ làm công mấy thứ như mấy con chip nhớ và Soc, hay làm mấy điện tử gia dụng mà bạn nhìn thấy đó thôi, đừng có ảo tưởng. Mà mấy cái đó thì TQ nó cũng làm đc.
luong1994
ĐẠI BÀNG
7 năm
@canxda Tôi chả có ý gì, bản chất nó thế nào thì tôi nói ra thế đó, còn bản thân tôi cũng thích VN làm con tốt của Mỹ nhưng có rất nhiều người "Cục Súc" không muốn điều đó. Chẳng có gì là sai khi hâm mộ người Hàn, tôi cũng là 1 fan trung thành của Samsung nhưng tôi quote vì thằng đó nói chuyện như con nít chứ chẳng ghét gì người Hàn cả.
dandykts
TÍCH CỰC
7 năm
@luong1994 thế tụi ifan nói SS copy , ăn theo thì đi đập vào mặt mình đi
chịu chơi vãi
Xem chửi nhau vui vãi 😁
SK hynix cũng là công ty nhà SS 😁
@Căm Ghét Cơm Sườn SS mua lúc nào vậy trc là của Huyndai giờ là của SK mà SS mua lại lý nào lại vẫn để tên SK đc :eek:
Kiếp SinO còn dài lắm Sam ơi. Bỏ mang phone về làm chip cho thiên hạ nhờ. Chứ làm cái điện thoại gì mà nay cháy mai nổ. Khổ chúng sinh lắm!
@Wind my love Osin bây giờ trộm cắp nhiều quá. Rất quan ngại...
@Wind my love Vậy thằng apple ko là osin cho mấy thằng khách hàng đó sao? Vì nếu nó ko bỏ tiền ra mua thì apple chết đói. Chip nhớ của nó tốt mà rẻ hơn mấy hãng khác thì có cầu còn ko được chứ ế ẩm gì? Nó làm nó bán chứ mắc gì là ô sin. Nói như chú bán sức lao động cho công ty cũng là osin à? Nếu chú đi làm chú là osin cho thằng giám đốc, chú mở cửa hàng bán chú là osin cho thằng khách hàng, nó mà vào của hàng của chú chú ko vâng vâng dạ dạ với nó mới sợ 😃
playstation
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wind my love Bạn cũng là thằng làm thuê chứ hơn gì
@Wind my love osin mà nói chuyện tỷ đô thì mình cũng muốn làm osin kiểu này. còn hơn làm chủ mà không giàu bằng osin.
galaxys7ed
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wind my love không hiểu bạn muốn nói cái gì luôn
S8 mà ko ra cái gì là quay về bán cá ngay... mở rộng sx chip là hướng đi đúng đắn, sập dt còn có chip cứu cánh chứ. Ủng hộ sam với quyết định này, chúc mừng các sam fan

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019