Samsung Galaxy Tab 3 8.0 (SM-T311): root, CWM, flash lại rom gốc

vinabanana
1/8/2013 9:18Phản hồi: 309
Samsung Galaxy Tab 3 8.0 (SM-T311): root, CWM, flash lại rom gốc
Sau một tuần tìm kiếm, cuối cùng cũng root và cài CWM được em Samsung Galaxy Tab 3 8.0 (SM-T311) mới ra lò.
Bạn nào có hứng thú thì vào http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2389483 tải file CWM và root về để tiến hành (có 2 bản CWM, gồm bản cảm ứng và không cảm ứng):

Cách thực hiện:
1- Cài clockwordmod bằng Odin (cách cài CWM cho Samsung đuợc các diễn đàn hướng dẫn nhiều, mình không lặp lại).
2- Cài xong, vào CWM recovery mới bằng tổ hợp phím power + volume up + home, chọn íntall zip from SD card, chọn đến file root vừa tải về và chép vào thẻ nhớ để cài.

Chỉ loáng một cái là máy đã được root.
Chúc các bạn thành công.

Cách cài firmware gốc để trả lại recovery chính hãng và unroot
-Trước hết các bạn vào http://www.hotfile.com/dl/234911239/71778ea/T311XWUAMG2_T311OLBAMG1_XXV.zip.html chịu khó tải về bản firmware gốc dành cho thị trường Việt Nam. Bản này khá nặng, trong khi hotfile không cho tăng tốc download với acc thường nên phải mất cả đêm mới xong.

Cập nhật link tải firmware gốc cho T311:
Do hotfile tải quá chậm, mình up lên Google drive cho các bạn dễ tải về: https://docs.google.com/file/d/0B5o4S4CX5Jx-eEwzSnJhX1V5VFU/edit?usp=sharing

-Tải về rồi, bạn giải nén ra sẽ có file T311XWUAMG2_T311OLBAMG1_T311DXUAMG1_HOME.tar. Lúc này chỉ việc đưa máy về chế độ download mod (phím nguồn+volume down+home. Sau khi máy hiển thị bảng thông báo, bấm phím volume up để xác nhận và nối máy bằng cáp vào máy tính.

-Chạy Odin (bản mới nhất nhé, link đây: https://docs.google.com/file/d/0B5o4S4CX5Jx-U3phV29HNUhuTnc/edit?usp=sharing) và flash lại rom gốc. Cách làm giống như cài bản CWM vậy.
Bản rom này tới gần 1,3GB nên thời gian chờ up xong mất khoảng 10 phút. Các bạn cần kiên nhẫn nhé.

Ảnh các bước mình làm đây:
-Nếu máy tính cài đủ driver thì khi em Tab 3 kết nối, ô ID:COM của Odin sẽ báo màu xanh nhạt (trong vòng tròn đỏ). Bấm vào nút PDA và tìm đến file T311XWUAMG2_T311OLBAMG1_T311DXUAMG1_HOME.tar trong thư mục vừa giải nén (mũi tên đỏ).
-Chờ cho Odin check xong mã md5 (khoản 2 phút), nút Start biến thành màu xanh, bấm vào đó để bắt đầu cài lại firmware gốc và... ngồi chờ thành quả.

Quảng cáo

Sau khi flash xong rom gốc, ô System biến thành Reset! và Tab tự khởi động lại.

Bạn khoan rút cab USB vội, đợi máy khởi động xong Odin báo Pass (cho qua) như trong ảnh đính kèm để tránh lỗi BusyBox khiến bạn cài được CWM mà không root được, rồi rút cab nhé.

Cài lại bản recovery chính hãng không cần flash lại firmware gốc:

Thành viên abdoel_046 bên XDA đã cung cấp bản stock recovery cho Galaxy Tab 3 8.0.
Với bản này, các bạn không cần phải up lại rom gốc vẫn có được bản recovery chính hãng.

Quảng cáo

Trước hết vào https://docs.google.com/file/d/0B5o4S4CX5Jx-U2JxaVhkVFEtVFk/edit?usp=sharing tải bản recovery về, chép vào thẻ nhớ (không giải nén), rồi vào CWM chọn install zip from SDcard để cài.

Bổ sung cách up firmware gốc (đã root) nhanh, trực tiếp từ thẻ nhớ:
1/ Trước tiên các bạn download bản firmware này về: https://docs.google.com/file/d/0B5o4S4CX5Jx-di14cGdnUlZEeUk/edit?usp=sharing để nguyên file zip nhé.
2/ Chép vào thẻ nhớ ngoài.
3/ Tắt máy. Khởi động vào CWM hoặc TWRP Recovery, các bạn nhớ Wipe data/factory reset, Cache và Wipe Dalvik Cache để tránh lỗi sau khi up.
4/ Chọn install zip from SDcard rồi chọn Choose zip from sdcard bạn sẽ thấy file zip mình vừa chép vào thẻ nhớ. Chọn file này và tiếp tục chọn Yes.
Lúc này quá trình flash lại bản firmware gốc bắt đầu và hoàn thành sau vài phút.
5/ Cuối cùng khởi động lại máy (phiên khởi động đầu tiên mất mấy phút, phải kiên nhẫn đợi thôi), chúng ta có bản firmware gốc đã root sẵn và tận hưởng.
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cập nhật lin tải tool trên XDA, vì lỡ đăng nhập bằng ACC kia không nhập được link, các bạn thông cảm nhé:
http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=2404
Bác có thể up link để ae. Download ve ko ak . Vs cả baác hướng dẫn cụ thể cho ae vs.thanks
bạn ơi sao mình vào recovery nó cứ bị lệch màn hình ko thể nào trượt để root đc. hic 😔
@donan9999 Vậy là bạn chưa xem kỹ nội dung bên XDA rồi, bản CWM này lỗi hiển thị nhưng vẫn thao tác được bình thường bằng cách... đoán xem mình đang chuyển đến mục nào trên menu (trong khi màn hình phóng to vượt khung).

Nhưng không sao, mình báo cho các bạn một tin vui là vừa có bản đã fix lỗi hiển thị. Mọi thứ trở lại bình thường rồi bạn nhé. Bây giờ bạn có thể vào lại forum của xda theo link của nghitran ở trên để tải và flash lại để sử dụng rồi.
Sorry các bạn là mình chưa có đủ số bài tối thiểu nên tinhte không cho phép cập nhật link của diễn đàn khác.
Ok thanks bạn nhìu
Galaxy tab 3 8.0 đã root được rồi có ai root được galaxy tab 3 7.0 chưa, Em vừa mua con 7.0 mà không biết cách root như thế nào. Mong mọi người giúp đỡ
bạn ơi vẫn bị lỗi màn hình ko làm đc 😔
Các bạn cài recovery vs root ở link này thì sẽ dễ làm và ko bị lỗi nhé
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2389483
@donan9999 mình down file zip về nhưng không bung ra được (không biết vì lý do gì)Bác có file recovery.tar cho xin với
@minhminhhoang Có bác nào còn file root và recovery cho samsung tab T311 bản 4.4.2 cho mình xin với
vuongplbg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác ơi em định mua con Galaxy Tab 3 10.1, có root được bằng cách này ko ạ, tại em tìm không thấy topic về em nó cả, mong các bác giúp đỡ ạ :rolleyes:
@vuongplbg Bên XDA có topic chờ sẵn, nhưng chưa có bài viết nào cho em tab 10.1, như vậy phải chờ thôi. Nhưng theo mình, nếu thích, bạn cứ mua để trãi nghiệm trước. Vì những dòng máy Android có tiếng thì sau khi lên kệ trên dưới 1 tháng là có công cụ root ngay. Ví dụ con galaxy s4, Samsung lộ cấu hình sớm nên máy đã có tool root trước khi ra thị trường.
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuongplbg Mình đang xài con tab3 10.1 này ! Root mãi mà chưa được ( repacked lại kernel thêm root, port CWM cho recovery.img) . Có lẽ nó dùng chip intel nên hơi khó, dùng nó hay bị thông báo lỗi không hỗ trợ chip này hơi khó chịu nữa !
Nếu mua bạn nên mua con tab3 8.0 dùng chip ARM Ram 1.5Gb đã có root, nhiều người dùng, hay hơn bản 10.1.
@binh25 Phải chờ thôi, bạn ạ!
Ko bạn ui
,
Có tool để root rồi đó bạn. Bạn chịu khó qua diễn đàn XDA nhé, cũng trong khu vực forum Galaxy tab 3. Mình chưa đủ chuẩn kèm link trong bài viết. Mong bạn thông cảm.
vuongplbg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em nghĩ chắc cũng phải chờ thôi, cũng mới quá 😁

Em mới mua chiều nay xong bên thegioididong, 10tr490K, cho em hỏi bác mua bao nhiêu và được km gì không ạ?
Tab 10.1 thực ra e cũng không thích, nhưng mua chủ yếu cho ba má thích to đọc báo, xem phim linh tinh, chứ không em cũng đầu tư nexus 7 2013, vọc vạch nhiều thứ, cấu hình thì quá ô kê, chiến đủ mọi thể loại :D
@vuongplbg Theo mình thấy 10.1" to quá, khó cầm đi. Còn 7" thì quá nhỏ khi duyệt web. May là có 8", con này vừa tay nhất.
Khi nào các bạn muốn quay về bản recovery gốc và unroot (để nâng cấp firmware khi có bản mới, hoặc mang đi bảo hành) thì cho mình hay nhé, mình sẽ chia sẻ. Cái này bên XDA cũng chưa có hướng dẫn đâu.
vuongplbg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em mua về r mới thấy bản 10.1 dùng chán ợ, mang tiếng chip Intel mà yếu, chơi vài game trăm MB là giật đùng, con này chỉ dùng lưới web xem phim thì còn đẹp, chứ để chơi game thì chán, đc cái pin ngon, 8 tiếng on-screen
Không biết về sau có rom cook sẽ cải thiện đc hiệu năng chơi game ko các bác nhỉ 😁
Unroot va cho trở lại như cũ như nao vay các bác. Hình như có bản cập nhật mới thi phải 😔
@donan9999 Bạn ra trang đầu tiên xem lại nhé, mình đã hướng dẫn rồi đấy.
Còn về bản cập nhật, hôm qua mình check rồi mà chưa có.
sonsun93
ĐẠI BÀNG
11 năm
A e nào xài tab 3 8.0 rồi thì cho em ý kién được ko ạ e đang rất quan tâm và thích em này nhất nhưn e hơi lăn tăn:
- Chơi game có giật quá không ?
- Màn hình đẹp ko ạ, các ứng dụng nhanh và mượt chứ có giật không ạ ?
Tóm lại là có giật ko thôiiiiiiiiiii 😔(, và pin thế nào nữa ạ 😁.
Tks a e trả lời ha :D
8.0 màn hình độ phân giải vừa với nó (không cao, cũng không thấp).
Màn hình sáng, rõ, đẹp. Ram lớn gấp rưỡi so với 10.1 nên chạy ứng dụng, game 3D mượt.
thanks bác chủ 😁, đang mọ mẫm k biết có ra ngô khoai gì k đây :D
@baolan -Bác tin mình đi, mình thử OK hết rồi mới dám chia sẻ đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019