Samsung ra mắt Bixby 2.0: không chỉ có ở smartphone mà còn cả trong thiết bị gia dụng thông minh

Duy Luân
18/10/2017 21:28Phản hồi: 102
Samsung ra mắt Bixby 2.0: không chỉ có ở smartphone mà còn cả trong thiết bị gia dụng thông minh
Samsung vừa giới thiệu thế hệ 2 của Bixby nhắm chủ yếu vào thiết bị gia dụng thông minh trong gia đình, hay nói cách khác, bạn có thể ra lệnh cho Bixby để nó điều khiển các món đồ smart home như tủ lạnh, TV, loa, điện thoại và hơn thế nữa. Điều này cho thấy Samsung đang định vị Bixby như là một đối thủ ngang tầm với Google Assistant, Amazon Alexa và sắp tới công ty sẽ tích hợp Bixby nhiều hơn vào các thiết bị dùng nền tảng SmartThings, kể cả máy đó là của Samsung tự làm hay do bên thứ ba sản xuất. Bixby 2.0 có khả năng xử lý ngôn ngữ tự nhiên tốt hơn, đoán được người dùng cần gì và muốn làm gì không quan trọng nó đang chạy trên máy nào.

Bixby 2.0 cũng được mở ra cho các bên thứ ba sử dụng và tích hợp vào phần cứng hoặc phần mềm của họ. Bằng cách này, Samsung có thể mở rộng Bixby ra và cùng với đối tác phát triển một hệ sinh thái riêng chứ không bị hạn chế bởi tiềm lực của chính Samsung. Bắt đầu từ hôm nay bộ SDK beta của Bixby 2.0 đã cho phép các lập trình viên sử dụng thử. Bixby trên TV cũng sẽ ra mắt trong thời gian tới tại Mỹ và Hàn Quốc.

Samsung lần đầu giới thiệu Bixby ở chiếc Galaxy S8 hồi tháng 3 năm nay, phải nhiều tháng sau chức năng nhận dạng giọng nói mới được kích hoạt tại Mỹ, sau đó công ty cũng hỗ trợ thêm nhiều ngôn ngữ khác. Bản thân Bixby có 3 chức năng chính: Voice - nhận dạng giọng nói và phản hồi, Home - tổng hợp thông tin mà Bixby tự gợi ý cho người dùng, và Vision - nhận dạng đối tượng đang có trong ảnh. Trên S8, Note8 thậm chí còn có nút Bixby riêng nhưng không phải ai cũng thích dùng nút này vì dễ chạm nhầm và gọi Bixby khi không mong muốn.

Hi vọng Bixby 2.0 sẽ giúp trải nghiệm này trở nên tốt hơn.

Nguồn: Samsung
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết có thuốc bài mấy câu tiếng anh sắp đặt trc ko?
@NganTran85 Vẫn còn
Bixby 2.0 nhưng voice vẫn 1.0
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá mà mấy thằng Siri, Google Assistant, Bixy ... Mà bắt tay với nhau thì thế giới sang trang mới từ lâu rồi.
DEVIL 01
TÍCH CỰC
7 năm
@ThachKhoa có cạnh tranh mới có phát triển
@ThachKhoa Khó lắm man, mỗi ng 1 tính cách
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@ThachKhoa vợ với bồ mà bắt tay nhau, thì chỉ tổn thọ sớm thôi
@ThachKhoa Ngu gì đi bắt tay với con lợn
- Bixby có khả năng hiểu thiết bị rất tốt
- Google Assitant lại có khả năng hiểu thế giới rất ngon

Hai anh này mà kết hợp lại với nhau được thì tốt.
yuda
ĐẠI BÀNG
7 năm
nó có nói tiếng ta không
hóng. mà thấy trên thiết bị gia đình sẽ hợp lý hơn,trên đt nhiều cái ko nói đc
Hay. thằng này nó làm được rât nhiều việc trên GS. Hơn con Siri nhiều
@scorpiuslighting Tuyệt vời trên gs8 siri còn không chạy được nữa mà. Bitchby vô đối thiên hà vũ trụ.
@gachiennuocmam Có bệnh hả bạn? Tội nghiệp thế. Kiếm 2 con làm thử xem rồi tự cảm nhận
@gachiennuocmam @scorpiuslighting không cần phải kiếm 2 còn làm gì, tiếng Anh không tốt lại khó so sánh. Search GG sẽ thấy video bọn nói tiếng Anh nó làm. Siri kém nhiều chứ không phải ít nữa.
Cho mình hỏi google assistant có chức năng gì hay mà mình có thể sử dụng được
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@chantinhhd1090 nó cũng bá lắm, thích nhật là giao tiếp tiếng Việt
@futurex125 ủa sao bác giao tiếp tiếng việt với gg assitant được vậy...
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@chantinhhd1090 thì bác cứ nói tiếng Việt và nó hiểu và làm hết mà, bác dùng máy gì?
@futurex125 tui hỏi nó có biết nói tiếng việt không, nó kêu nó không hỗ trợ tiếng việt, tui nói tiếng việt thì nó nghe thành mấy chữ tiếng anh đồng âm. hình như chỉ có google now hỗ trợ tiếng việt thôi chứ GG Assistant ko dc
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quan trọng là sự đa dạng hoá thiết bị của các bên thứ 3 thôi, cái này thì Amazon chạy trước và nhiều rồi, Google và Samsung mới bắt đầu mong là được tốt như vậy.
lac714
CAO CẤP
7 năm
Rành tiếng anh chưa nhỉ 😆
@pjnhensu Thôi bạn trình bầy làm gì, ae ở đây cũng như mình.. cần lắm 1 cái clip từ bạn với những cái tính năng như bạn nói.. còn ko có thì thôi ko ai bắt buộc dc bạn và mọi ng ở đây sẽ hiểu bạn và e bybix của bạn thôi. Thân
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
@=Tử_Hải= Toàn " tiện ít" mà tào lao thì nhiều
Apple đâu rảnh mà theo nhể
@Dong_ho_the_ky_com Vâng. Mình nghỉ ai thích dùng và thấy tiện thì cứ dùng, bạn chê nó dở, không hiểu tiếng anh thì mình thấy bạn nói k đúng nên đính chính thôi. Còn thật sự mình nghĩ mình và mọi người ở đây (những người thấy nó tiện, hay) thì k cần thiết phải chứng minh cho bạn theo kiểu như vậy làm gì, và cũng k cần phải chứng minh cho bạn đồng ý quan điểm đó làm gì.
@timdo Tks bạn. Mình cũng cùng quan điểm đó với bạn, còn nhiều cái nó làm đc nhưng mình chưa biết và khám phá tới, mong sẽ sớm hoàn thiện hơn nữa để đc trãi nghiệm thêm.
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
Trung tâm của Thiên hà, thế mà lại cho tùy chọn tắt ;)
@hiepps Bình thường thôi, thằng nào chẳng tắt được. Tắt triệt để luôn ấy chứ. Hình như có BB cổ ngày xưa ko tắt được thì phải.
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@hiepps Bb vẫn gán nút dc mà mình dùng 9700 chán void commands gán nó thành nghe nhạc. Hơi tiếc Sam bỏ ra hẳn 1 nút dành riêng cho bixby mà nó kém quá phải cho tắt
Ko khéo em này có tiếng việt trước siri
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
Hãy nhìn vào việc Sam PAY đang dùng ngon tại VN và chúng ta có thể mong là trong tương lai gần VN ta sẽ dc hỗ trợ tốt.
PS: Mấy thằng isheep đá đểu ít thôi, gì chứ cái vụ hỗ trợ tiện tích tận răng cho ng dùng tại VN thì Sam nó làm ngon lắm.
tommykp
TÍCH CỰC
7 năm
@=Tử_Hải= công nhận là samsung pay + galaxy gift dùng rất thích, riêng điểm này ở VN SS hơn hẳn Apple
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@tommykp ifan thì cần gì gift với giảm giá hả bạn, bọn nó thiếu gì tiền
@=Tử_Hải= Đại đế Apple nó khác nô bộc ở chỗ đó 😁
@Khẩu trang xanh Đối với chú Apple nó là đại đế, nhưng với đại đa số trong đó có anh, Apple hay SS chỉ là nô bộc.
Dự là sớm ra đi như bao tính năng khác của anh Same... Nhớ nhất là quả cong ốp ống đồng...giờ không biết phương nào...
@Khẩu trang xanh Lại là cái thằng người này 😆 chắc cuộc sống của mày đau khổ lắm nhỉ khi chuyên phải đi soi mói, bới móc anti, tìm ra điểm xấu, và cuộc sống không thấy được cái gì tốt đẹp. Trong khi con người mày nào có gì tốt đẹp, cái mặt tiền đã xúc phạm người nhìn rồi -_-
@Minh Chung Hứa
@Dong_ho_the_ky_com nhôm nguyên khối mình apple làm trước tiên à? rồi vân tay apple cũng làm trước tiên à? hay là định nghĩa lại?? 3,5 bỏ rồi tặng thêm cái dock nữa cho nó lê thê, và khi nghe nhạc thì khỏi sạc pin luôn, hoặc muốn sạc pin thì không được nghe nhạc. Màn hình cong có vô số tính năng trên cái cạnh cong đó mà iphone mơ cũng chẳng có, cái yếm trên con iphone X là sự thất bại. Thử xem cái video tự nhên lòi cái yếm làm mất đối xứng ngứa mắt bọ mọe, sao không làm thêm cái sịp bên dưới cho nó cân bằng đở dị. Cong để nó gọn và không bè ra như chiếc dép, làm 5,5" mà to hơn 6,2" là giỏi rồi, là dép chính hiệu. Còn về thằng nào mon men dùng màn oled? thằng nào làm màn vô cực tràn viền chạy theo xu hướng va đòi định nghĩa lại. Thèm đến mức mua cả hàng loại 2 của SS luôn. Loại 1 anh sung làm gì bán cho mà mua.
@vtb center Anh nhớ khi vân tay sau lưng của các hãng phone Tàu, LG,...Same fan cũng viết như này 😁 Giờ Same nó vả cho 2 đời rồi đấy :D Cứ chê đi em.
tommykp
TÍCH CỰC
7 năm
có thêm tiếng Việt thì tuyệt vơi
Ừ . Cứ làm cho ngon rồi Apple sẽ định nghĩa lại thôi .
@minhthuvc WP10 cứ die rồi, dự là Apple sẽ định nghĩa lại thế nào die cho iOS 😁
@Khẩu trang xanh Vâng . Anh ý đã cám ơn sự mù quáng của bạn qua email chưa ?
Học dc tiếng Anh chưa nhi? Hay lại vô dụng muốn bỏ đi cũng ko cho?
@Dong_ho_the_ky_com Hihi. Chắc cái này phải hỏi là bác nói đc tiếng anh chưa nhỉ? phát âm sai nó k hiểu đâu nhé : ))
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
Bixby tương tác với điện thoại tốt hơn rất nhiều siri. Mình thích nhất cách bixby tương tác với người dùng bằng popup, chứ không như con siri nguyên 1 cục tím đen full màn ngữ cảnh. (nhiều ngữ cảnh con siri còn méo gọi nó lên được cơ)
Kiến thức về xã hội thì bixby cần học hỏi nhiều từ đàn anh g assistant.
Nhưng về căn bản, trợ lý ảo cái quan trọng nhất là "trợ lý" cho người dùng để tương tác không chạm với cái điện thoại, chứ có phải mục đích chính giúp người dùng tìm hiểu khoa học và kiến thức xã hội đâu.

Buồn cười nhất là nhờ con siri về màn hình home, thì nó lại sai lại chủ nhân là "mày muốn về home thì mày đi mà ấn nút home cứng đi"
j/k 😆
_Kenzi_
TÍCH CỰC
7 năm
chờ mãi samsung nó cập nhật cho S7, mà chả thấy đây
Mua thiết bị có Bixby, tặng thẻ học tiếng Anh miễn phí, mại dzô bà con ơi!?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019