Samsung trình diễn nguyên mẫu màn hình 5,5" 4K dành cho thiết bị thực tế ảo

Duy Luân
29/5/2016 23:25Phản hồi: 86
Samsung trình diễn nguyên mẫu màn hình 5,5" 4K dành cho thiết bị thực tế ảo
Samsung vừa trình diễn một màn hình 5,5" độ phân giải 4K được thiết kế dành cho các thiết bị thực tế ảo. Với mật độ 806ppi, cao hơn 40% so với chiếc Galaxy S7 hiện nay, các điểm ảnh của màn hình sẽ không còn tách biệt ra khi dùng chung với kính VR, từ đó giúp trải nghiệm với hình ảnh đẹp hơn, rõ ràng hơn. Những người tham dự buổi trưng bày của Samsung nói thêm là màn hình này rất sáng và rõ, tuy nhiên nó được cho chạy ở tốc độ khung hình khá chậm. Có thể Samsung sẽ hoàn thiện sản phẩm thêm nữa trước khi ra mắt. Chưa rõ bao giờ thì màn hình 5,5" 4K này bắt đầu xuất hiện trong các sản phẩm thương mại, nhưng nhiều khả năng là năm sau hoặc 2 năm nữa chứ không sớm. Dường như tấm nền phù hợp cho cả smartphone lẫn kính VR độc lập.

Cũng trong dịp này, Samsung đã trưng bày màn hình Lightfield (trường ánh sáng). Nó có tác dụng tạo ra một cảm giác về độ sâu khi bạn xem hình ảnh trên điện thoại hay tablet của mình. Công nghệ lightfield đã từng được Lytro sử dụng cho các máy ảnh chụp trước lấy nét sau của họ. Cuối cùng là màn hình "Bio Blue" với lượng ánh sáng xanh phát ra chỉ 6%, giảm từ mức 32% của một tấm nền AMOLED bình thường. Tính năng này sẽ giúp mắt đỡ mỏi hơn khi xem trong thời gian dài.

Video về màn hình Lightfield

Nguồn: Upload VR
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
Còn xài hd....hixx
ngon quá ngon. hi vọng k bị rỗ như VR bằng S6, S7 hiện tại.
phoenixna
TÍCH CỰC
8 năm
@cuongfanandroid thua hết retina HD thần thánh 😁
@phoenixna đang xài retina 750p thần thánh đây - mang ra ngoài trời mất hết cả hứng - chỉ được cái màu sắc trung thực - nhưng bỏ bên các máy lg hay sony cũng ips thì vứt @@
@cuongfanandroid chỉ cần nó bỏ cái panel pentile đi sang matrix là đỡ ngay, lên dc 4k nữa thì ngon
ra là mua liền k lăn tăn
Gear VR hiện tại còn rỗ quá
nminhcuong
TÍCH CỰC
8 năm
@cuongfanandroid Rỗ là do màn hình hoặc nguồn phát.
VR giả lập cái màn 300 inch thì 2k chả rỗ 😁
Mấy con 80 inch trở lên bán ngoài siêuuthị giờ toàn 4k.
Bá đạo thật, 2 năm nữa lại có thứ để nghịch.
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
Ra nh công nghệ quá. Công nghệ pin ptr như cn màn hình thì cũng mừng
vatoiyeuanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xem mấy thánh dùng kính thực tế ảo mà cười đau ruột, không biết mình dùng có hiện tưởng như vậy ko
Trước ghét ss cực kỳ, giờ càng ngày càng có ấn tượng tốt. S7e năm nay cảm giác như cái thời xa xưa :
- Lần đầu cầm tay gái.
- Lần đầu cầm con BB 9000
- Lần đầu cầm iphone 4.
..
S7e cảm giác nó khác biệt, phê. Chúc mừng đội ss. Sẽ tiếp tục mua note trong tương lai.

Mình chưa xài VR lần nào? ae nào xài rồi thì cho vài cảm nhận đc ko? nên mua ko? mua loại nào?
Mình đang có note 5, iphone 6. Thank
minhhoangbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@spsp Bác này giống mình này, trc ko thích ss tí nào, cho đến tuần trước xem dt và quyết lấy s7e, và cũng là fan của BB
@spsp Không rành đt nên chỉ toàn mua máy mới thôi, không dám xài máy cũ. iPhone mua thì dư sức nhưng thấy đt mà hơn 7 triệu thì phí quá.
@spsp Bạn nên tìm nơi trải nghiệm thử trước khi mua để xem mình có hứng thú thực sự với công nghệ này hay không, cũng như lựa chọn loại kính thích hợp cho đt và mắt của bạn. Có khá nhiều bạn mua về trải nghiệm được 1, 2 ngày thì bán, phần vì nội dung VR hiện tại còn quá ít, phần vì hứng thú nhất thời, muốn biết xem VR là như thế nào.

Còn về chọn kính nào thì còn tuỳ nhu cầu cũng như túi tiền của bạn.

Hiện tại kính tốt nhất là HTC Vive và Oculus Rift CV1. CV1 có vẻ yếu thế hơn chút do chưa có tay cầm Touch. 2 kính này yêu cầu phải có 1 dàn PC đủ mạnh, cũng phải hơn 1000 đô. Nhiều bạn nói mua về xem phim thì ko cần cấu hình quá cao, nhưng mình nghĩ ko nên. Vì nó được thiết kế chủ yếu cho việc chơi game, mua về xem phim thôi thì quá phí, nếu mua chỉ để xem phim thì mua những kính như Gear VR sẽ rẻ hơn mà trải nghiệm cũng ko khác biệt quá nhiều.

Nếu bạn có điều kiện và thích chơi game, thì nên mua HTC Vive hoặc Oculus Rift. Hoặc đợi thêm vài tháng nữa mua Playstation VR, trải nghiệm của nó tệ hơn chút nhưng tính ra rẻ hơn kha khá.

Nếu bạn thấy 3 con trên quá mắc thì hẵng cân nhắc mua những kính gắn đt như Gear VR. Gear VR chơi game cũng ổn, có thể nói tốt nhất trong các kính VR gắn đt hiện nay. Bạn đang có Note 5 nữa, mua nó thì hợp luôn. Còn những kính gắn đt khác mà mấy thương gia xách tay về thì cũng tạm, trải nghiệm cho biết là chủ yếu.

Nói chung bạn nên thử trước khi mua, một phần để xem bạn có hứng thú thực sự với VR hay ko, đt bạn có thích hợp ko, mắt bạn có hợp với kính đó ko..., một phần là để kiểm tra sản phẩm. Bây giờ nhiều thương gia nhập hàng kém chất lượng, thấu kính dỏm, vì vậy nên cẩn thận mà thử trước khi mua. ^^
@spsp Nhìn chung ứng dụng thời điểm này của VR ko nhiều. Mình dùng Note5+ip6 như bạn, chỉ mua Gear VR thế hệ 2 giá 2tr thôi là dc. Trên kho của Oculus có 1 số game (đếm trên đầu ngón tay) thể hiện VR và đồ họa rất tốt như Temp Run, game bắn súng trong không gian. Ngoài ra thì toàn game vớ vẩn, nhiều cái bắt mua 2-10$, mình cũng tốn tầm 20-30$ mua game với nó rồi.

Nhiều bạn review nói xài Gear VR ko nhức mắt, nhưng thực ra dùng với game có nhiều hiệu ứng chuyển cảnh, tốc độ sẽ gây cảm giác giống xay tàu xe, và xài 1 lúc cũng dẫn đến mỏi mắt (đây là hệ quả tự nhiên của việc xem 3d ở khoảng cách quá gần). Đặc biệt là smartphone sẽ cực nóng khi chạy VR, uống pin.

Về cơ bản là VR hiện giờ chỉ mang tính trải nghiệm thử, cảm giác lạ, sau 1 tháng dùng thì mình ko động đến nữa, cho ông anh đang dùng s6e. 😁
Công nghệ đi nhanh quá nhanh đu theo ko kịp 😔
Liệu có thành công như đồng hồ thông minh??? 😁
@Trịnh Đình Quang Anh ráng đi,xài iphone coi cái này đúng sướng luôn,mình có iphone20 rồi nên mình biết rõ lắm
Cái con z5 premium, cũng có màn 4k thì phải, xem phim thích phải biết
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
coi riết chắc bong võng mạc luôn ^^
Đang dụ bà xã rinh 1 cái full HD thôi mà còn chưa cho. Hix
Vẫn đang còn xài phím bấm
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
màn hình 2k của em đã lỗi thời 😔
Xem tí là nó quay cuồng
chưa được thử xem VR bao giờ!
mắt mình tầm 15CM mới nhìn rõ mà con kinh VR nay có khi để sát mắt hơn vậy có bị mờ không nhỷ
@[HD]YêU cÔnG NgHệ mình cận 5 độ mà nhìn Gear VR rõ băng luôn 😁 Samsung làm đã thiệt
binhnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuỳ vào mục đích của bạn

Nếu bạn muốn, gọi là, "trải nghiệm" thì có thể ra 1 vài địa điểm nhất định, ở HCM hoặc Hà Nội có trải nghiệm VR với Oculus (DK2), giá rất chát, 50k/5 phút, chỉ để biết

Nếu muốn xem phim, video 360 thì Samsung Gear VR + Note 5/Galaxy S6/S7 là ổn

Nếu có nhiều điều kiện, muốn trải nghiệm phong cách master race, thì đầu tư 1 dàn PC mạnh, Graphic card tầm GTX 970 hoặc AMD 290 trở lên, rồi mua HTC Vive về, nếu muốn thử Oculus cũng được nhưng hiện tại Vive đang trội hơn, Oculus thì nên đợi ..., chắc tầm cuối thu, đến khi ra Oculus Touch thì mới sắm.

Nếu muốn Dev thì hoặc sắm PC+HTC như trên hoặc mua 1 cái Google Cardboard/Kính VR Tàu kha khá + Nexus 6P + 1 android phone 4.4 trở lên

Về cảm nhận thì mình chỉ có thể nói là với Oculus DK2 hay Samsung VR vẫn rỗ thấy rõ, nhưng tùy ứng dụng sẽ ảnh hưởng ít nhiều, mình dùng DK2 thì đa phần không thấy khó chịu lắm với hình ảnh, nhưng nếu định xem phim thì vẫn là 1 nhược điểm lớn.

Lời khuyên vẫn là định mua, định dùng món gì thì cũng nên tìm hiểu trước, rồi xem xét mình sẽ cài ứng dụng gì, để làm gì và tốt nhất là cần thử hàng trước khi mua, vì rất nhiều khi không thử là sẽ thấy không vừa ý.

Riêng về việc sắm PC xài với Vive hoặc Oculus CV thì có lẽ nên đợi thêm 1 thời gian, đến thế hệ sau sản phẩm hoàn thiện hơn, nội dung nhiều hơn, rồi chơi hẳn 1 dàn GTX 1080 Ti Sli cho nó bá.

VR tạo ảnh ảo ở xa mắt hơn tầm đặt kính

Nên cứ coi là bạn đang nhìn hình trên tường hoặc tivi cách mắt 1-3m
@binhnt35 Cảm ơn bác đã nhiệt tình. Chắc em làm con tàu vài trăm K thử xem rồi quyết định.
Thế này các bác cứ tha hồ mà trải nghiệm nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019