Samsung tuyển người để tự làm GPU, trước mắt dành cho điện thoại giá rẻ

Duy Luân
18/6/2018 22:3Phản hồi: 79
Samsung tuyển người để tự làm GPU, trước mắt dành cho điện thoại giá rẻ
Samsung hiện đang tuyển một số nhân sự chuyên làm GPU thông qua một công ty tại California và Texas, trong đó chủ yếu tuyển các chuyên gia về đồ họa từ Qualcomm, AMD và NVIDIA. Trong mô tả công việc có nói về "GPU tùy biến", cho thấy Samsung quyết định sẽ tự thiết kế (và cũng tự sản xuất) một trong các bộ phận quan trọng nhất trên chip di động.

Đáng chú ý, trang WinFuture nói rằng GPU này có thể sẽ ra mắt đầu tiên cho thiết bị giá rẻ. Tính ra thì cũng hợp lý vì như vậy Samsung có thể giảm rủi ro cho sản phẩm thương mại so với việc trang bị ngay nhân này lên dòng cao cấp, vốn là hình ảnh của Samsung. Ngoài ra công ty cũng có thể cải thiện trải nghiệm của những người dùng không có hầu bao rộng rãi.

Việc Samsung tự làm GPU sẽ giúp hãng kiểm soát tốt hơn hiệu năng, mức độ tiêu thụ điện cũng như các tính năng bổ sung dành riêng cho điện thoại Samsung, nhất là các thứ liên quan đến AI, AR, VR. Việc này cũng giúp giảm sự phụ thuộc của Samsung vào các bên như ARM, Imaginations,... Từ trước đến nay Samsung vẫn đang dùng GPU Mali - được thiết kế bởi ARM - cho các chip Exynos. Cách đây vài năm công ty bắt đầu tự làm nhân CPU tùy biến, giờ là GPU. Apple cũng đã làm GPU tùy biến.

Nguồn: LinkedIn, WinFuture
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

75109
TÍCH CỰC
6 năm
Thời buổi khó khăn, cứ cây nhà lá vườn cho nó tiết kiệm, mà lại còn tự chủ, ko phụ thuộc thằng nào nữa. Mỗi cái ngoài áp dụng cho điện thoại Samsung ra thì ko hãng nào mua để xài cho đt của họ cả 😁
@nguyenminh56547 Thế chip, màn hình, ram của Samsung ko đt nào dùng hả? Nó sản xuất cho mình nó dùng chăng 😃
@vietanhnb1993 Ấy chết ss nó làm ram mt ko làm cho đt 😁
@vietanhnb1993 tổ lái
@nguyenminh56547 Trong cmt đầu tiên nói rằng "ngoài áp dụng cho điện thoại Samsung ra thì ko hãng nào mua để xài cho đt của họ cả" thì tôi đã chứng minh là có 2 hãng mua rồi đó thôi
Cuộc đua Chip không có hồi kết thúc 😃😃😃
Ss muôn đời không thoát khỏi cái bóng ap. Người ta làm gì, có gì, chơi gì, ăn gì ...ss cũng phải du đeo theo cho được
nhu.to.332
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki thế apple thần thánh đã tự mình sx con chip nào chưa phải đi nhờ ss với tsmc làm giùm?
@nhu.to.332 Các bạn ăn lương các bạn sồn sồn lên ghê thật, quá mong manh dễ vỡ. ..sự hiển nhiên là app bây giờ chẳng còn sáng tạo nhưng ss lại mãi chạy sau đuôi. Ap nó có sx hay không thì kệ nó đi, không phải bạn gia công 1 món hàng nghĩa là bạn giỏi hơn người thiết kế món hàng đó.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@nhu.to.332 Thiết kế chip vs gia công chip khác nhau đó bạn. Ko lẽ bạn nói kiến trúc sư phải ngồi trộn hồ quét sơn và trét xi măng để đặt từng viên gạch😃 fab và fabless nó khác nhau hoàn toàn, tuỳ từng tình huống mà nó mang lại lợi nhuận cho nsx. Trong ngành vi xử lý, thiết kế chip là tối quan trọng, còn gia công thì có thể nhờ 1 cty chuyên dụng để tối ưu lợi nhuận.😃
Namprobe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heobanhki Logic man??? apple ko sáng tạo->ss mãi chạy theo đuôi??? 😁, cho bác biết ss làm màn hình tràn viền trước apple, trang bị chống nước, sạc nhanh, sạc ko dây từ đời tống r, hay trào lưu màn hình to từ dòng note, bạn đừng có nói là ss chạy theo apple, đến lạy =]], và có cái đt ss nào có tai thỏ chưa chỉ mình cái đi bạn, thật ra mỗi ô có 1 hướng đi đặc trưng riêng nên chad ô nào theo ô nào cả, nếu vậy ss đã chẳng phải đứng đầu tg
Duy Anh br
ĐẠI BÀNG
6 năm
vẫn phải tham chiếu từ ARM thôi. chắc sắp có sámsung galaxy V version 2.0 chăng .😁 .
Quan trong có dev nào hỗ trợ ko. giá rẻ ss như hạch
@Duy Anh br thằng nào mà chả dựa trên ARM để tùy biến , Qualcomm , NVIDIA , Apple cũng thế thôi
Apple là hình mẫu, là tượng đài để Samsung noi theo một cách ngoan ngoãn như cún!
vl9bl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QLNN Hỏng lẻ apple là cún của qc với arm
@vl9bl QC với ARM sản xuất điện thoại à!?!
jadeeye
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QLNN Ngu thiệt hay là giả ngu mà ko hiểu người ta nói gì?
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@QLNN H vậy thui, làm cún cho ap mừng bỏ xừ, cái lô màn ipx thu về lợi nhuận còn hơn s9 chứ lị😃
Làm cái app cho nó ngon là dc ss ơi, cái đó còn quan trọng hơn, trải nghiệm mới là thực tế, mà ss chỉ là công ty phần cứng, còn phần mềm thì có tạo ra dc cái nào có hồn đâu
@Bác Sĩ Gây Mê Bạn nói thế chứ nó là thằng tùy biến android mạnh nhất trong đám Android đấy thoi.
@Bác Sĩ Gây Mê Chuẩn, chưa làm ra được phần mềm thì tối ưu, kiểm soát kiểu gì!?!
@tuanokvt Bạn nên nhớ rằng làm cái phần mềm khó hơn dùng sẵn của ng ta rồi tùy biến nhé, ví dụ sx xe oto còn tùy biến là bạn chế cháo độ xe, 2 cái khác nhau, bạn hiểu chứ
@tuanokvt xin lỗi chứ danh hiệu đó thuộc về MIUI của xiaomi
@nuhuta Ngoài Samsung, Qualcomm và GlobalFoundries Inc cũng bị phát hiện đã có những vi phạm tương tự, nhưng hai công ty này "đã tìm cách thoát án" và không bị phạt tiền.
Same hết thôi
@fanoraman-1 Bản chất con buôn, con bán cá, kỳ kèo bớt 1 thêm 2, nhây nhưa ko chịu xùy tiền! Lúc nào cũng muốn hơn về mình!
VanThang90
TÍCH CỰC
6 năm
nó ra nhiều sản phẩm quá nhìn loạn hết cả mắt
GPU Mali khá kém so vs Adreno.
Muốn tối ưu hệ thống nhưng lại chạy android 😔 , thương!
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
6 năm
@Hybrid Gs t cũng thấy thương bạn khi đang xài ios =))))))
@Ái Nhân Thương thật ko hay ghét cay ghét đắng vì là kỳ đà cản mũi Sam, sam mơ ước được như Apple mà ko được nên ganh tỵ!
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
6 năm
@QLNN cản mũi gì chứ
cạnh tranh là mơ ước
xàm =))
@fanoraman-1 Đó gọi là chửi????
huy vọng sẽ có sản phẩm tốt như con chip exynos. Để cpu exynos kết hợp với mấy con GPU Mali đúng là đầu voi đuôi chuột.
Đến lúc đấy SS khỏi cần chíp từ QC luôn đc rồi. Tuỳ biến Android cho tương thích tốt với phần cứng của mình giống như iOS nữa là ngon.
Lúc đấy SS chính là bá chủ của mảng Android. Xoá sổ iPhone Apple
@C h i r o "Lúc ấy SS sẽ bá chủ mảng Android và xoá sổ iPhone Apple!"
Nghe cũng hấp dẫn đấy nhưg bá chủ Android mà Android éo phải của mình thì bá cái gì!?!
Kiểu đại ca xóm trọ mà tới tháng đại ca vẫn đóng tiền nhà cho chủ đều đều và vẫn bị đuổi ra khỏi nhà trọ nếu láo nháo ấy hả!?!
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
@C h i r o Thương!
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lekhanhtrung123 Android gốc chả có cái quái gì hay. Được mỗi cái nhẹ thôi
@phuongdh5s tùy biến cho nhiều vô rồi laq tung chảo
Hơi chậm nhưng chậm còn hơn không
https://m.androidcentral.com/samsungs-galaxy-s9-battery-problems-explained

Ko phải lúc nào tự thiết kế cũng hay đâu, thực tế nhiều khi phũ phàng. Nếu sung mang lên dòng giá rẻ thí nghiệm thì cũng OK. 1 lựa chọn an toàn thay vì để dòng ếch, nốt trở thành chuột bạch. Cứ làm khi nào ngon đã rồi mang lên sau.

Vđề lớn nhất ko phải hiệu năng mà là cân bằng giữa hiệu suất và tiêu thụ điện, toả nhiệt. Smartphone là thiết bị di động, cần ưu tiên 2 cái này lên trước chứ ko phải đua tốc độ hiệu năng thật khủng bố.

Chíp xịt lốp có cái thú vị là mấy con tầm trung thì pin trâu do hiệu năng lởm. Lên dòng cao cấp chíp xịn, tốc độ tên lửa thì lại tốn pin. Khả năng cân bằng giữa hiệu suất và tiêu thụ điện kém nên ko ăn dc Snapdragon 835 trở lên, 810/820/821 thì si đa đốt pin tỏa nhiệt ko chấp. Flagship bây h của sung pin ko còn trâu nữa.
@AmbitiousMan Công nhận, cứ nhìn thiết kế phần cứng là biết! Apple nó chồng cả 2 mạch vào nhau chả vấn đề gì, trong khi máy flagship Samsung board rất thông thoáng nhưng phải tản nhiệt bằng ống đồng!??
@AmbitiousMan S820 , S821 em thấy cũng được mà , chứ 810 thì fail thật
@AmbitiousMan Phần cứng làm vẫn dễ hơn phần mềm mà.Làm toán mò vẫn dễ hơn trực tiếp. Bây giờ tiền không có thuê đâu ra đội ngũ chuyên ngồi phòng vs viết thuật toán dc
Samsung bá đạo quá. Muốn dần dần tự làm tất cả, không lệ thuộc ai, họ đã và đang hiểu ra, trong thương trường cạnh tranh sẽ dính vào vụ vi phạm luật này luật nọ, giống như Mỹ áp đặt luật với vài hãng TQ
Lại đú theo rồi... 😁
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
6 năm
@Khẩu trang xanh lại phóc án rồi
@Khẩu trang xanh Kẻ bắt chước vĩ đại!
linhsmile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dần dần ôm hết các mảng
tdinhamj
TÍCH CỰC