Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Samsung và LG đang phát triển màn hình truyền âm thanh qua xương, nhắm đến loại bỏ tai thỏ?

Duy Luân
12/6/2018 21:55Phản hồi: 86
Samsung và LG đang phát triển màn hình truyền âm thanh qua xương, nhắm đến loại bỏ tai thỏ?
Tờ Electronic Time cho hay LGSamsung đã trình diễn một số mẫu màn hình có khả năng truyền tải âm thanh mà không cần loa thoại như truyền thống, mở ra một hướng đi không cần tới tai thỏ nữa. Cơ chế hoạt động của các màn hình này giống như tai nghe bone conduction, tức là nó sẽ rung để tạo ra âm thanh và truyền vào tai thông qua phần xương quai hàm của người dùng (phải áp máy vào mới nghe thấy). Cơ chế tương tự đã từng được ứng dụng cho điện thoại của Kyocera, Xiaomi Mi Mix đời đầu thì xài sóng siêu âm. Mi Mix cũng không cần cảm biến ánh sáng gắn theo kiểu truyền thống nhưng vẫn có thể tự thay đổi độ sáng màn hình. Có khả năng Samsung sẽ đem tính năng này lên Galaxy S10, còn LG thì trên chiếc G8.

Riêng về phía LG, họ cũng được cho là đang nghiên cứu công nghệ truyền âm thanh qua màn hình mà không cần loa và cũng không cần chạm vào da. Chưa rõ bao giờ thì LG sẽ đưa tính năng này ra sản phẩm thương mại.

Giải thích sơ lược về công nghệ bone-conducting

Bên phải là tai nghe thông thường, nó sẽ truyền âm thanh qua không khí đến màn nhĩ, màn nhĩ rung rồi truyền tiếp âm qua ốc tai. Tại đây, âm thanh được chuyển đổi sang dạng xung điện, sau đó sẽ được gửi đi đến não bộ thông qua dây thần kinh thính giác. Còn bên trái là tai nghe dùng công nghệ bone conduction. Nó sẽ truyền rung động thông qua xương sọ (cụ thể là phần xương má), nhờ vậy mà âm thanh cũng đến được ốc tai và tiếp tục được chuyển thành xung thần kinh.

Nhà soạn nhạc đại tài Ludwig Van Beethoven, một người bị khiếm thính vì kiến trúc tai giữa của ông dày hơn bình thường, có lẽ là một trong những nhân vật đầu tiên trên thế giới phát triển thiết bị dựa trên kĩ thuật bone conduction để giúp ông nghe nhạc. Ông gắn hai cái thanh vào đàn piano của mình, sau đó nối hai thanh này vào đây. Nhờ đó mà rung động từ đàn được truyền sang ốc tai của ông. Các tai nghe bone conduction được xây dựng trên cùng ý tưởng như vậy. Ngay cả các máy trợ thính mà bạn thường thấy cũng chính là một dạng thiết bị bone conduction.

Nguồn: PocketNow
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieppm121
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sai này Duy Luân "Có khả năng LG sẽ đem tính năng này lên Galaxy S10, còn LG thì trên chiếc G8."
@hieppm121 Đấy góp ý như bác thì có phải thấy hay không. Nhiều thằng thấy phát hiện lỗi dai xong nói như bố đời mẹ thiên hạ. Rồi làm như phát hiện ra cái đéo gì giỏi lắm ý
DũngBank
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieppm121 4337534_3259067_bonephones-illustration-2.jpg
Công nghệ này nghe chắc sướng tai lắm
hieppm121
ĐẠI BÀNG
6 năm
@micheal9000 Công nghệ này mình cũng biết lâu rồi. Chỉ là nhắc Duy Luân viết nhầm thôi ^^
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
cố lên
Rồi camera trước xử lý sao?!
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@samsunggalaxy Camera trong suốt còn cái cảm biến camera vất đi đâu bạn?
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@goldenstar Ý ông kia là khi nào ko dùng tới thì màn hình hiển thị như bình thường, khi nào cần chụp hình thì màn hình trở nên trong suốt.
@goldenstar Ko có cái camera trong suốt bạn nhé chỉ có màn hình trong suốt. Màn hình đã trong suốt ko ảnh hưởng tới chất lượng camera thì đg nhiên nó cũng ko ảnh hưởng tới cảm biến.
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@samsunggalaxy Trong suốt nhưng không thể đạt trên 90% được, chắc chắn sẽ giảm chất lượng thôi
Sharp đã có công nghệ loa dưới màn hình lâu rồi mà, sao không thấy hãng nào mua lại nhỉ?
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@chavalier Và không phải muốn lấy là lấy.
@Vrtta mi mix có kìa
@Vrtta Xài nó rất là cùi, bạn ko để ý chỉ có dòng sharp siêu mỏng đời đầu là có còn đời sau nó chuyển sang loa thoại hết à, mi mix lăn tăn cài cho con đời 1 và bạn thấy đời 2 của nó có còn xài đâu
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@chavalier Cái gì mới ra chẳng cùi. Vậy mới phải nghiên cứu ver 2 ver 3
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
Mình tưởng tai thỏ còn dùng cho cả camera trước và các cảm biến có liên quan như Face Id nữa chứ đâu phải chỉ mình loa không thôi đâu ! Nếu bỏ loa thoại thì mới bỏ được có một thành phần trong tai thỏ thôi chứ 😃
@O.R.A.N.G.E thì cuối cùng cũng phải bỏ chạy theo thui. Như sạc ko dây hay sạc nhanh lúc trước cũng chê ỏng chê eo xong cũng chạy theo. ko sớm thì muộn thui.
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@O.R.A.N.G.E Ko hẳn là ỷ thế đâu...chỉ là chưa làm đc nên cù nhầy thôi...
@nguyenminh56547 Có màn hình trong suốt rồi bạn nhé, chỉ là ko biết đạt tới độ ko làm ảnh hưởng tới chất lượng camera chưa thôi
@nguyenminh56547 Vậy ng ta mới nói là màn hình trong suốt, khi camera ko hoạt động thì nó là màn hiển thị hình ảnh bthg. Khi camera hoạt động thì nó trở lên trong suốt. Bạn nên hiểu rằng camera trước giờ vẫn luôn nằm dưới lớp kính màn hình chỉ cần màn hình hiển thị có thể trở lên trong suốt là camera hoạt động bthg. Màn hình trong suốt thì nên xem sony trước đây đã từng ra mắt đt có màn hình trong suốt rồi chỉ là nó hiển thị ko đẹp thôi
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
Phải là bên trái là tai nghe thông thường, bên phải là tai nghe bone chứ?
Công nghệ này mình chưa rành lắm, cũng chưa dùng cái loa của Mi Mix 1 nữa
Mình ko chắc lắm đây là công nghệ truyền âm thanh qua xương, mà cũng ko rõ nó là gì vì chỉ là nguyên mẫu thử nghiệm. Cả SDC và LGD đều trưng bày ở SID 2018 vừa rồi. Đặc điểm chung là loại này chỉ dùng đc cho màn hình OLED, và mình nghĩ đây ko phải truyền qua xương vì muốn thay thế cả loa ngoài luôn, chứ ko chỉ loa đàm thoại.

Cái này là của SDC:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2146800118885412&set=a.1724785551086873.1073741838.100006663331401&type=3&theater

Cái này của LGD, mang đi trình diễn lại, gọi là Crystal Sound Display:
https://sonyfan.vn/2017/01/ces-2017-lg-display-trinh-dien-cong-nghe-am-thanh-nhung-vao-man-hinh-tuong-tu-tren-bravia-oled-a1e/
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
@AmbitiousMan nói giống con tv sony thì dễ hiểu nè :/
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@AmbitiousMan Công ngẹ này nhật cho ra sp lâu r mà . Cứ tấm j mỏng và rung dc thì phát ra âm thanh. Mà màn oled vốn dẻo r chỉ cần tìm cái lớp bảo vệ linh hoạt nữa. Tụi nhật làm dc trên lcd mới khó
@tamle_o cái của sharp khác cơ chế rung màn hình này nha.
@AmbitiousMan Thế thì tương lai của màn hình OLED là đúng rồi 😃
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
" sau đó nối hai thanh này vào đâu." Vào đâu là vào đâu mod @Duy Luân ?
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@prince8882 Hẳn là dí vào đầu rồi 😁
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@mhieu90 Đầu nào bác? :D
Không biết công nghệ này có đc thương mại hóa ko, nếu làm đc thì cũng độc đáo đấy nhỉ!
@vinhtroc có lâu rồi mà chả ai buồn theo. Giờ nhu cầu diện tích hiển thị tăng thì mới quay qua phát triển.
Có phải cùng công nghệ với Shaap Aquos Crystal không nhỉ? cũng là sóng âm truyền qua xương tai?
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
gắn vào đâu là gắn vào đâu?
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Hay, hi vọng kịp trang bị cho s10
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
Xiaomi đã dùng và thất bại, Samsung và LG là chuột bạch tiếp theo.
@IPAD II Mình đang dùng Mi mix đây, âm thanh không chất lượng bằng kiểu cũ nhưng có gì đâu mà gọi là thất bại ? Thế nào là thất bại ?
Cảm biến và camera trước mới là vấn đề của tai thỏ chứ không phải loa. Điển hình như Essential Phone cạnh trên rất mỏng nhưng vẫn được trang bị loa thoại bình thường
Quá quen với demmo kiệu này,
Cái này giống kiểu công nghệ điện cực ốc tai cho các thiết bị trợ thính ngày trước 😁
😁 vậy là tràn toàn viền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019