Samsung vất vả đi kiếm khách hàng mua OLED sau khi Apple giảm sản lượng iPhone X

Duy Luân
18/2/2018 22:15Phản hồi: 232
Samsung vất vả đi kiếm khách hàng mua OLED sau khi Apple giảm sản lượng iPhone X
Theo tờ Nikkei, Samsung đang tìm kiếm đối tác mới để mua lượng màn hình OLED mà hãng đã sản xuất dư ra cho iPhone X sau khi Apple quyết định giảm sản lượng dòng smartphone này vì nhu cầu không còn cao như trước (kỳ vọng giảm khoảng 50% trong 3 tháng đầu năm nay, còn khoảng 20 triệu đơn vị). Những màn hình này có giá lên đến hơn 100$ / tấm, đắt hơn so với loại OLED khác do chính Samsung làm và cũng gấp 2 lần so với màn hình LCD nên các hãng điện thoại khác vẫn chưa tỏ ra mặn mà trong việc mua hàng. Thêm vào đó, nhiều nhà sản xuất OLED tại Trung Quốc (như BOE, Tianma) cũng đang mở rộng quy mô hoạt động nên càng cạnh tranh mạnh hơn với Samsung Display.

Về phần Samsung Display, tuy hãng đang là công ty sản xuất OLED lớn nhất thế giới nhưng họ cũng đang gặp khó khăn trong việc mở rộng do giá bán tấm nền vẫn còn đắt. Theo công ty nghiên cứu IHS Markit, số lượng OLED Samsung làm cho điện thoại của chính mình cũng giảm trong năm 2017 và khiến thiết bị khó cạnh tranh hơn về giá so với đối thủ. Ước tính những nhà máy làm OLED của Samsung chỉ đang chạy khoảng 50-60% công suất mà thôi, công ty cũng đã hoãn dự án xây mới nhà máy vì nhu cầu thị trường đi xuống.

Nguồn: Nikkei
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Oh, SÁM phàm có tham ko thế
@minhthuvc Câu này có vấn đề gì vậy bạn?
peterh
CAO CẤP
6 năm
@minhthuvc 42870FA5-EFFC-44A5-96F5-EB876C1E4004.png
@trgiangvp3 Bạn đó troll SS 😁
@sskkb Vất vả cc. Nó giảm giá thì lại nhao nhao lên ý mà. Giờ Samsung đang làm giá
Thôi thì dư ra làm đt cho mình luôn cũng được 😁
@ragefighter Tấm nền màn hình từ tấm lớn cắt ra tấm nhỏ. SS nó ngu đâu nó làm sẵn cho iPhone X trước . Xàm
lp13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BlackBerryz tấm nền phát ra ánh sáng trắng sau đó lọc lại thành các ánh sáng màu, mới ra hình ảnh được
nó là tập hợp các cái đèn thôi, cắt ra dí điện đúng mạch là sáng, còn chuyện hiển thị hình ảnh lại là chuyện khác
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@OneMoreThings bị ngu à
Còn ai nói màn hình cho iPhone X giá bèo nữa không?
Có lẽ e đến hơi sớm để coi chuyện hay
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
Tội Samsung
Do iPhone x bán kém hơn mà bị vạ lây
Mà thôi cho mày chết
@kokuchi Bữa giờ bỏ qua thằng nhóc vú bự. Nay vô thấy anh em chửi sml nó, nhìn cái avata vú bự thì hiểu mindset nó ntn rồi. @ragefigher: có 2 cái khuyên bạn: 1. Bỏ cái avata tởm lợm đó đi, nhìn như bọn thiểu năng khoe hàng 2. Xưng hô lịch sự đúng mực 3. P/s thêm: tập cỡ mấy thằng dancer này thì hãy khoe nhé ku ! 3FA01E49-91F9-4A88-BB8E-7B7CC3431FB0.jpeg C3410950-B5A0-45CE-B4BF-642909C9673A.jpeg
id@wn...
TÍCH CỰC
6 năm
@Andykool1810 chứ bạn nghĩ apple nó đặt hàng 50 triệu tấm nền tai thỏ, thằng samsung bon chen làm trước 100 triệu tấm nền tai thỏ giờ kiếm thằng nào mua lại phần dư đó hả bạn, suy nghĩ xíu đi bạn.
@vudinhthai.audit Đó có phải lí do các đt của ss có ip68 không? Bạn k nói chắc mình cũng k biết
@ragefighter Ss đã thừa nhậm thì e lấp liếm làm chi, hay là e k muốn xác nhận cái thân phận thanh cao của mình, nói chuyện riết rồi ngày càng vô căn cứ như tụi sohoa
Cho ra dòng máy mới tận dụng đồ thừa của apple có phải vừa đở mất công tìm người mua,vừa ko mang tiếng phụ thuộc mà cứ cầm đèn chạy trước ô tô.
@ptp49 Nếu ss ra cái đt như thế chạy androi mà giá ko chạm đáy thì có chó nó mua
ýehdbfjrjrj
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lợi nhuận bán cho apple đủ xây vài nhà máy rồi mod à. Khỏi lo hộ đi
@mrsugarvn Đó là thông tin khách quan mà vấn đề gì đâu
ýehdbfjrjrj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrsugarvn Mình đang làm ở đó nên khỏi dẫn chứng nhé. Cái màn ip X có lạ gì đâu
ýehdbfjrjrj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HuuPhongNguyen1507 Làm công nhân thôi nên ko dám dùng ip. Dùng ip toàn những người giàu sang mình ko đú đc
Năm mới đặt title chắc vất vả lắm Mod nhỉ =))
Ss tự làm Oled rồi tự cung cấp SMP của mình + Thị phần màn Oled đang lên mà khó khăn j trời.... Chưa kể Apple giảm thì Ss cũng lượm một ít vụ giảm hợp đồng rồi =))
lac714
CAO CẤP
6 năm
@hsdhnh Thì mình có bảo nó sx sẵn đâu, mình nói cả dây chuyền nó đầu tư tiền tỉ để không chơi sao đc :v
kimthoaduy
TÍCH CỰC
6 năm
@ragefighter Tương lai vẫn là oled,qled thôi ông ạ, micro led chắc còn lâu lắm, vs lại công nghệ của bọn bắc việt đó ko sánh dc bọn nam triều tiên đâu, mà bọn nam triều tiên còn lỗi sml, nên bọn kia sẽ cần 1 khoảng khá lâu nữa, khi mà nó làm dc tấm oled ngon có khi oled đã lạc hậu như tft bây giờ, cơ mà nó ăn cắp công nghệ thì nhanh hơn
@lac714 Đầu tư tiền tỷ $ có PA quản lý hết lo gì... SS đâu phải chỉ sx tấm nền cho Apple ko đâu mà lo =)) Xem LG nhảy vô làm Oled mà 2 năm chưa đc gì kìa =))
@kimthoaduy Ăn cắp thì chỉ là ăn cắp thôi em vì đơn giản oled không như lcd và microled cũng vậy, tất cả phụ thuộc vào controller để điều khiển tắt mở các diot đó. Như lg làm cái oled diamond pixel trên v30 y chang cách ss đang làm nhưng ánh sán không đều là do cái controler điều khiển pixel không chính xác. Vì thế dù có chôm cách bố trí diot cũng không làm được gì cả.

Micro led em khỏi lo đi ss nó ký với nhà phân phối china để bán và thúc đẩy rồi đó.

Ngay như mấy vụ nand ss đặt nhà máy tại china nó cũng đâu có sợ bị chôm vì còn phụ thuộc vào controller nữa.
Tội samsung quá dự là cổ phiếu lại giảm
@uochuý1489Quốc Huy Niềm vui cho sheeple đây mà.
Mình thì lại mong ss ế số màn hình đó chỏng vó rồi ra cái đt tai cừu ấy rồi bán giá rẻ như cho.
Để ng dùng đc lợi, ahihi
lp13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy tội nghiệp vkl luôn
ê mấy thằng sheeper nói thử xem 1 cái điện thoại không bán chạy thì thằng nào bị thiệt hại nhiều hơn? thằng nghiên cứu, sản xuất, lắp ráp và cung ứng nguyên cả cái điện thoại hay thằng sản xuất một vài linh kiện trong cái đt đó 😁
Tội nghiệp Samsung
@bomduc uhm, cũng tại ss quá tin apple bán ipx kỉ niệm 10 năm gì đó rất hot mà. ai dè bán ế thì apple ngưng mua thôi. không nên tội ss, vì ss tưởng apple bán ipx nhiều quá nên hố. hahha phải nói đáng đời ss vì quá ảo tưởng doanh số ipx.
lac714
CAO CẤP
6 năm
@ragefighter :v mình thấy tội ss hơn, dù sao apple nó vẫn phá kỉ lục doanh thu iphone thôi
@ragefighter Thằng bé kêu la 😆))
lp13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomduc tội nghiệp vkl luôn
ê mấy thằng sheeper nói thử xem 1 cái điện thoại không bán chạy thì thằng nào bị thiệt hại nhiều hơn? thằng nghiên cứu, sản xuất, lắp ráp và cung ứng nguyên cả cái điện thoại hay thằng sản xuất một vài linh kiện trong cái đt đó 😁
bánh gừng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giảm sản lượng chờ hết thời hạn cam kết với ss, trong thời gian đó cũng phát triển các mẫu màn hình mới rồi quay ra mua thêm từ các bên khác có giá cạnh tranh hơn?
Vẫn là câu chuyện ông chủ và SinO 😁
Kenny
CAO CẤP
6 năm
Thâm vãi, ép ss ra màn hình tai trâu ak
@Kenny chắc ko rồi, nếu ss ra màn tai trâu thì đâu cần tìm đối tác để mua làm chi cho mệt.
lilrice
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vãi tội nghiệp

Chắc tụi nó ko ký hợp đồng cả trăm trang đã đề đề cập MOQ và sản lượng đâu nhỉ

Mua số lượng X giá A
Mua dưới X giá A+
Mua trên X giá A-

Giờ vd đang rơi vô trường hợp 2 thì nó có hàng TỒN KHO (ko phải hàng thừa bỏ gì đâu), nó kiếm đối tác mới mua tiếp với giá B nào đó đảm bảo có lời là dc. Vì vậy với có bản tin này.

Nhưng thằng Sam nó sợ nhất là mấy hãng TQ sẽ kịp đầu tư nhà xưởng, công nghệ và có thể cạnh tranh với nó. Nó vẫn sẽ bán dc hàng vì tiền nào của đó, hãng lớn vẫn tìm đến nó, nhưng nó ko bán dc giá A nữa vì hết độc quyền rồi, thị trường cạnh tranh rồi

Quá bình thường trong kinh doanh
@ragefighter Nó còn giữ ở đoạn trước đó. trước khi cắt laser lận. Phải để tuỳ kích thước hãng yêu cầu chứ không sao bán cho bên khác được.
Louisch129
TÍCH CỰC
6 năm
@Bá Hỷ Nên phân biệt rõ giữa lỗ và giảm doanh số.
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@Louisch129 Sry bác dùng từ ko chính xác.
@ragefighter Ủa đó là công đoạn chuẩn bị giao hàng rồi, bài viết ở trên nói rất rõ là Apple giảm số lượng đặt hàng nên sam phải đi kiếm khách hàng khác chứ liên quan gì đến chuyện Apple mua rồi ko nhận hàng =)). Biết chú khờ từ vụ ram mà sao khờ lâu thế, bộ chú nghĩ đã đặt mua rồi mà ko nhận hàng trả tiền là sam nó ko kiện cho lòi mồm à A khờ =))
Sx thành phẩm rùi bán kiểu gì dc nhỉ?
Màn loại 2 giá đắt hơn loại 1 nên bị cắt cầu là đúng rồi.

Đôi khi làm chủ cũng phải cho mấy chú làm thuê biết đâu là chỗ đứng của mình

Khi chưa có người thay thế xứng tầm thì cho chú chảnh tý.

Khi cần dạy dỗ thì chỉ cần giảm cơm, giảm thịt là khiến chú ngoan hơn cần thiết.

Làm chủ cũng khó phết.
@Ái Nhân Những thằng Ng nó lại ko nghĩ như bạn nói. Hahaha
@vnstockguru "màn loại 2 giá đắt hơn loại 1" ? Riêng câu đầu đã thấy thối. Ý ông là chửi apple ngu nên mới mua thứ màn loại 2 đó hả?
@vnstockguru iPhone X dùng màn loại 2 hả bạn ?

đã vậy còn bị bán đắt hơn cả loại 1 ?

SinO mà chơi xấu vậy à ? hèn gì iPhone X bán ko đc phải cắt giảm sản lượng ... :mad:
dohoiah
TÍCH CỰC
6 năm
@vnstockguru Nó mua màn loại 2 với giá loại 1 ý à? Nó ngu thế mà giàu hơn cả mấy họ nhà m cộng lại ý nhỉ? Thế mấy họ đó phải gọi là j?
Khổ thân thằng Sam, chỉ vì X ế mà màn lỡ sản xuất ra rồi, lại là cái màn tai chó nữa, bây giờ chắc chỉ còn nước tuồn ra ngoài bán cho mấy người mua X bị bể màn, màn lỗi thôi chứ biết sao?
@Du210786 Chả biết cái gì cũng chém gió 😆 tầm nhìn của ông nông cạn và ngắn hạn lắm
@Pisces.Mist Nông và ngắn chứ sâu và dài giờ lên CEO rồi :p
@Du210786 Thưa bác là tấm oled nó làm cả tấm to tướng ấy, hãng nào mua thì nó sẽ cắt ra theo yêu cầu của người mua, ông Nghĩ nó bị ngu à mà làm ra luôn cái màn hình bị cắt luôn cho 1 thằng yêu cầu ?
@Pisces.Mist Bạn cho cái link web hoặc video nào về sản xuất màn hình điện thoại đi. Chứ mình không nghĩ nó cắt kiểu thế
Em làm ở SS Display đây. Em còn chẳng lo, các bác lo cho SS làm cái gì 😁
jimmingo
TÍCH CỰC
6 năm
@BongDem.1 1 cái antena mang thương hiệu SS :D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119