Samyang ra mắt ống góc rộng 10mm F2.8 ED AS NCS SC với lớp phủ tinh thể nano

Duy Luân
6/12/2013 3:47Phản hồi: 54
Samyang ra mắt ống góc rộng 10mm F2.8 ED AS NCS SC với lớp phủ tinh thể nano

Samyang hôm nay vừa cho ra mắt ống kính góc rộng 10mm F2.8 ED AS NCS SC. Đây là lens đầu tiên của Samyang được trang bị lớp phủ tinh thể nano (Nano Crystal System - NSC) để tăng khả năng dẫn truyền ánh sáng, tăng độ tương phản và giảm hiện tượng phản chiếu giữa nội bộ ống kính. Ống lấy nét tay này có góc nhìn tương đương với tiêu cự 15mm khi quy đổi sang máy phim và tương thích với hầu hết các DSLR lẫn mirrorless của Canon, Fujifim, Nikon, hệ máy Micro Four Thirds, Four Thirds, camera của Pentax, Sony Alpha, Sony NEX, Samsung NX. Ống được tích hợp hood loại cánh hoa (giúp giảm trọng lượng đi 160g so với nguyên mẫu dùng hood tháo lắp) và sở hữu một vòng chỉnh khẩu độ thủ công. Sản phẩm sẽ được bán ra vào tháng sau với giá từ 768 USD đối với ngàm cho Nikon hoặc 700 USD đối với các phiên bản còn lại.

Nikon từ lâu đã có những ống kính dòng "N" và chúng cũng có lớp phủ tinh thể nano trên thấu kính bên trong lens để giảm độ phản chiếu, chói, lóa và tăng chất lượng chung của ảnh.

Cấu hình cơ bản của ống 10mm F2.8 ED AS NCS SC:
  • Tiêu cự: 10mm; quy đổi sang máy phim là 15mm (APS-C) hoặc 20mm (m4/3)
  • Góc nhìn: khoảng 109.5 độ
  • Khẩu độ: f/2.8 - f/22
  • Số lá khẩu: 6
  • Cấu tạo: 14 thấu kính xếp thành 10 nhóm, trong đó có 2 thấu kính phi cầu làm bằng thủy tinh tán xạ thấp
  • Có lớp phủ tinh thể nano

Nguồn: Dpreview
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vì sao ngàm Nikon lại mắc hơn các ngàm khác nhỉ?
songhiend
TÍCH CỰC
10 năm
@MeoTaoBon chính xác bác này nói chí phải ko nên dìm hàng ai cả mình thích nikon nhưng chơi canon nè 60D 55-250 II,tamron 17-50 VC 2.8 ,L70-200 F4 non IS,flash nissin622 chỉ chơi chụp gia đình thôi ah,tùy người nào thcih1 nước hình mà chơi hiệu nào thôi
@MeoTaoBon Phát biểu này trật nhá. Khẩu lớn thì DOF mỏng hơn chứ không chỉ là sáng hơn. Chuyên nghiệp vẫn dùng f1.2 để chụp, tùy theo mục đích thôi. f1.2 chụp chân dung vẫn nét căng nhá. Bây giờ người ta cắn răng mua 70-200 is2 chỉ là để dùng cái f2.8 của nó đấy. Khép lên 5.6 đến 8 thì người ta không mua lense f2.8 tới 1.2 làm gì, xài lense f4 cũng đủ rồi
ZARG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@MeoTaoBon Mình ghét nhất người nào đọc hiểu không kỹ đã tinh tướng rồi!

Bạn đọc bài mình cho rõ đi rồi phát biểu nhé!

Bạn từng đọc của Dr. Thanh hay anyone nào thì dẫn chứng ra đây, đúng nguồn chuẩn nhé.

Riêng về Nikon mình tin bạn chưa đủ tuổi nói chuyện với mình mà to ve tỏ vẻ!
nhatha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hnadov Haha..đơn giản ai xài Nikon cũng là đại gia 😃
Mình bỏ nikon rồi. :3
pinos
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có lẽ do cơ chế lấy nét
Samyang nhìn cứ tưởng Samsung 😔
lens ngon quá
Prince23
TÍCH CỰC
10 năm
anh duy luân cho em hỏi là xài 1dm2N xài em này có tối 4 góc ko anh, vì nó dành cho crop ah
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
@Prince23 Với tiêu cự này thì khả năng lớn là ko chỉ tối góc mà sẽ có 1 vòng tròn giữa hình giống như vầy:

ljonh3art
TÍCH CỰC
10 năm
700$ cho em này thì ngon ;)
blueblack
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phủ nano khó trầy lắm nè
Nikon đắt hơn do khoảng cách từ cảm biến tới ngàm thường xa hơn các hãng khác. Nếu khoảng cách mà gần thì có thể đẩy ra xa, còn nếu xa thì phải có kinh chống cận ( đối với mount ) còn với lens for sẽ phải thiết kế khác. Điều đấy khiến giá thành có chút khác biệt.
@TranKienGemini Hèn gì chơi lens MF trên Nikon mình hay nghe nói vụ kính chống cận mà ko có tìm hiểu, ra là do ngàm Nikon thiết kế khác 😃
@Communism fan nikon nhưng thật tình mà nói nikon vẫn còn lưu luyến ai và ais có lợi cũng có mà hại cũng có.
nikon hơi bảo thủ nên đành phải chấp nhận thôi.
cuemkid
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy gọi chung là phone boy đi :D
Samyang dạo này ra nhiều ống cũng ngon lắm, giá lại mềm 😁
Nikon d3100 co chuc nang cong can ko cac ban?
canon
co ban la canon no do sang dc vs tat ca các lens nen ko cần chip. nikon thi phai biet no la lens tieu cu bao nhieu khau the nao no moi bao net va do sang dc, tru may thang semi-pro 😆)
con này ra em sẽ cân nhắc lựa chọn cho nex 7 giữa sel1018 và em này 😁
thanhtungo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Toàn fan Nikon ở đây.
Hehe mình cũng fan Nikon, đang dùng D7000 mà có nói gì đâu. Thích hãng nào thì xài hãng đó thôi. Hồi trc có xài Canon mà thấy màu hơi nhạt ko thích lắm, chỉ tiếc là người quen dùng canon nhiều, dễ mượn lens 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019