Sân bay Incheon của Hàn Quốc phát triển hệ thống quét mống mắt, tương lai không cần dùng passport?

agp8x
1/10/2018 4:41Phản hồi: 59
Sân bay Incheon của Hàn Quốc phát triển hệ thống quét mống mắt, tương lai không cần dùng passport?
Truyền thông Hàn Quốc cho biết sân bay Incheon của nước này đang phát hiện hệ thống quét mống mắt để xác định danh tính nhân viên. Đồng thời sân bay cũng hướng tới việc áp dụng phương pháp nhận dạng sinh trắc cho tất cả người dùng trong năm 2020. Nếu áp dụng thành công cho hệ thống check-in hành khách, điều này hứa hẹn sẽ cho phép bạn lên máy bay mà không cần phải mang theo passport.

Hiện tại thì sân bay Incheon đã dựng bốt an ninh sử dụng công nghệ quét mống mắt dành cho nhân viên tại trụ sở chính. Bên cạnh đó bốt này cũng sử dụng thêm công nghệ quét chuyển động 3D dành cho quá trình kiểm tra anh ninh, và hướng tới việc áp dụng nó cho tất cả hành khách tại sân bay.

Xu hướng áp dụng công nghệ sinh trắc học để giúp các dịch vụ trở nên thông minh hơn đang xuất hiện ngày càng nhiều ở các sân bay trên toàn cầu. Bên cạnh sân bay Incheon, sân bay Changi của Singapore và sân bay Quốc tế Hồng Kông cũng đã sử dụng hệ thống nhận diện khuôn mặt thể thay thế cho hải quan và các thủ tục check-in.

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với sự phát triển bất đồng bộ giữa các khu vực trên thế giới, thì còn khuya mới bỏ được cái passport nhé 😁. Ngay ở một số nơi, ra đường phải nhét theo đủ thứ các loại giấy tờ thì chuyện bỏ passport cứ thong thả mà chờ tới mùa quýt đi :D
Hoang.Nitech
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Ngáo à, chỉ là không cần passport khi qua sân bay Incheon thôi, chứ có ai bảo bỏ hẳn passport đâu.
Gõ chậm chậm thôi
taikhoan79
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang.Nitech đúng rồi. và họ cũng chỉ mới nói là tương lai thôi mà.
@Penguin Pingu Đọc cho kỹ bài viết vào.
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu ko đọc bài à,đúng là chỉ sắp,chuẩn bị...thôi mà.
sân bay này có con gấu brown bự bự thì phải 😁
nkh984
TÍCH CỰC
6 năm
@dangkhoa_2808 Con này hả bạn, lúc từ sân bay đi ra thì thấy.
@nkh984 con này nè bạn 😁
Mấy anh Hàn Quốc ra khỏi HQ ko cần Passport sang đến nc khác họ cho quay đầu về. Nói chung là phải đồng bộ các nc trên thế giới chứ ko phải chỉ ở HQ, cái này chỉ phù hợp cho nhân viên sân bay thôi
@trung76 Không khả quan đâu, với passport thì người mù còn đi được, quét mống mắt thì sao? Đi bằng niềm tin à.
@Cuộc sống tốt Bên Hàn bạn phải quét vân tay. + quét mống mắt lâu rồi nha
Còn nếu là công dân Hàn, đi qua có lối riêng rất nhanh nhé
Đi mới thấy sân bay Hàn xịn ntn
Hiện bài này nó Hàn phát triển cho nhân viên và ng dân nó trc
Khách sẽ áp dụng sau (tất nhiên dành cho ng hay qua Hàn)
@writedung Mình qua Hàn bằng hc Nga cũng phải quét vân tay để xác thực.
@trung76 Hàn nó có lưu dữ liệu của bác khi vào
Neeua bác vi phạm và bị trục xuất. Mãi mãi ko qua đc quét mống mắt 😃
Nhiều nc quét mỗi vân tay. Nhưng vân có thể bị đổi (làm xấu) và bác vẫn vào đc
An ninh Hàn khá tốt 😃
S777
TÍCH CỰC
6 năm
Quét mống mắt có bị ảnh hưởng khi mổ cận ko nhỉ?
@S777 Ko ảnh hưởng gì hết bác 😃
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Em chỉ ngại ko xin đc visa tới HQ, chứ chuyện thủ tục hải quan ko đáng kể.
@kuluoj Xin visa ko khó nha bác 😃
Và nếu bác vi phạm pháp luật ở Hàn thì sau khi bị trục xuất, nếu đại sứ quán có cấp visa cho bác đi nữa thì mã mãi bác ko bước đc qua cửa an ninh Hàn 😃
Lúc này mới thấy sự lợi hại của quét mống mắt 😃
Hue Nguyen^^
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khi mình nhập cảnh vào HQ 5 năm trước cũng đã từng bị quét mống mắt ở sân bay Busan.
met3ora
TÍCH CỰC
6 năm
Không cần visa dán hoặc evisa thì được. Thay hộ chiếu thì thật là hư cấu😁
Sân bay của họ cứ như công trình trong phim khoa học viễn tưởng, VN đang nghèo chưa dám ước mơ những công trình tầm cỡ như vậy, thế nhưng mà cái đáng bàn nhất là thái độ của những nhân viên hải quan, nhân viên an ninh làm việc ở sân bay Nội Bài. Họ, những vị đại sứ đại diện cho nước chủ nhà khi làm thủ tục nhập cảnh cho khách quốc tế và người VN sinh sống ở nước ngoài về thăm quê cứ thì cứ y như là đang ban phát ân huệ cho kẻ hèn. Mỗi lần về quê nhà đúng là một lần ác mộng.
drphongcool
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Xuân Phát đúng rồi. Mà làm thủ tục cũng nhanh lắm bạn
@drphongcool Cám ơn bạn vì thông tin hữu ích, hy vọng tớ sẽ được trải nghiệm sân bay Incheon trong tương lai gần 😃
drphongcool
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Xuân Phát Thích thì vác balo lên đi thôi bạn. Chỉ là xin visa thì hơi phức tạp xíu thôi.
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Xuân Phát Hiện giờ đi Hàn hải quan Hàn chỉ quét vân tay và mống mắt không cần đóng dấu xuất nhập cảnh nữa, gần như ko có thời gian chờ đợi, xuống đến nơi lấy hành lý thì đã sẵn sàng rồi. Việt Nam chỉ mong cải thiện được vấn đề hành lý kí gửi là cũng tốt
rồi.
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Phải công nhận sân bay incheon rộng, đẹp và quá hiện đại
Lên máy bay ko cần xuất trình PP thì đc 😁 đáp xuống VN ko có PP thì "pờ lia cơm bách lây tờ"
lúc lên k cần pp nhưng khi xuống ở nước khác nó đòi pp thì méo mặt 😆))
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
sân bay họ nhìn như trong phim ý nhìn lại sân bay nhà mình mà ngán
Nhìn cái sân bay nhà người ta đẹp vãi
minh3ko
TÍCH CỰC
6 năm
Sao ko thấy sân golf để giải trí nhỉ.
đeo kính áp tròng
Cat Bi airpor làm cái
duytran79
TÍCH CỰC
6 năm
Sân bay incheon rộng thật,đi mãi ko hết😃
hehehehahaha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mống mắt người ta dùng để bảo mật kinh khủng tởm vậy chứ, an ninh quốc gia luôn, Sam đại đế đi trc thời đại 20 năm. Ai như Apple làm cái fake ID đến hàng xóm cũng mở máy được, ngân hàng cấm vĩnh viễn 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019