Sáng chế mới của Apple tiết lộ khả năng Siri sẽ được tích hợp trên Mac

bk9sw
7/8/2014 20:23Phản hồi: 73
Sáng chế mới của Apple tiết lộ khả năng Siri sẽ được tích hợp trên Mac

Hồi đầu tháng 2 năm nay, Apple đã đăng ký sáng chế cho một ứng dụng có tên gọi "Trợ lý kỹ thuật số trong môi trường ảo" và hôm thứ 5 vừa qua, chi tiết về sáng chế này đã được công bố và nó gợi ý rằng Apple đang muốn người dùng nói chuyện nhiều hơn với máy tính Mac bằng Siri.

Theo mô tả sáng chế, phiên bản OS X trong tương lai sẽ được tích hợp Siri dưới dạng một biểu tượng nổi và người dùng có thể sử dụng Siri để ra lệnh hoặc chuyển từ giọng nói sang văn bản trong nhiều chương trình khác nhau.

Một ví dụ được mô tả là người dùng sẽ có tùy chọn để thực hiện các tác vụ như thả các tập tin hoặc thư mục lên biểu tượng Siri đồng thời ra lệnh như "Sort by date" để sắp xếp các tập tin/thư mục theo ngày. Ngoài ra, trong hình mô tả sáng chế trên thì nhiều khả năng chúng ta có thể dùng Siri để soạn nội dung email và ra lệnh gởi cho một ai đó.

Vẫn chưa rõ thời điểm Siri được tích hợp trên Mac nhưng có một điều chắc chắn rằng người dùng đều muốn tính năng này kể từ khi Siri được giới thiệu lần đầu tiên trên iPhone 4S. Sự ra mắt chính thức của phiên bản OS X Yosemite và iOS 8 sẽ là thời điểm hoàn hảo để Apple đưa các tính năng cốt lõi của iOS sang Mac. Và trước tình hình Microsoft cũng đang có ý định tích hợp Cortana vào phiên bản Windows tiếp theo thì Apple cần phải nhanh chân hơn để chiếm thế thượng phong.

Nguồn: Cult of Mac
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Việt Nam! Mấy ai dùng siri ^^
Đa số tắt đi cho đỡ hao pin 😁
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@nvt0211 1. Bạn giàu, mua đk nhiều sp thì kệ bạn,bạn tự hào rằng như vậy là bạn biết nhiều hơn người khác? 😁
2. Bạn căn cứ vào đâu đánh giá người ta chỉ biết đeo bám một thứ rồi cho là tốt nhất ? Liệu bạn có phải là thánh hồ đồ ko? :D
@nvt0211 Trời ạ. Đâu phải tư nhiên người ta lôi ipad vào nói. Uả có ai thắc mắc về iphone ko mà quote làm j thế nhỉ? Tôi nói cái bạn đang xài để quote bài tôi là ipad bộ ko đúng? Liên quan j tới iphone ?
XL bạn ko phải khoe mà mình hứa là bạn có j là mình có đó đó 😁. Mình cũng chả có phán thiển cản môn nào. Chỉ là có nói sỉri Việt Nam! Ít người dùng + bật siri tốn pin thôi. Tự nhiên vào làm 1 tràng....còn bảo người khác "ngu" =)). Chắc zui + có nhận thức. Tự xem lại bài mình đi
@Zil87 Chả ai tắt đâu 😃 kệ thôi, có phải cái gì tích hợp cũng dùng đâu
Bên Mão cái gì cũng phải đăng ký mới có thể yên tâm công tác các bác nhỉ?
@vnstockguru K có thằng nhảy vào chôm luôn.. Kiểu như anh khựa đập chai chẳng hạn :3
Apple luôn mang lại sự hài lòng cho người dùng bằng những sản phẩm hữu ích.
:rolleyes::rolleyes: trong tương lai, gg now, siri, cortana sẽ là 1 cái harem của dân nghiền công nghệ
lavenbut
TÍCH CỰC
10 năm
TE="Zil87, post: 42819268, member: 1201429"]Việt Nam! Mấy ai dùng siri ^^[/QUOTE]
nói thẳng ra tiếng Anh kém không dùng được
tretoday85
ĐẠI BÀNG
10 năm
[/QUOTE]
nói thẳng ra tiếng Anh kém không dùng được[/QUOTE]
chuẩn roài đấy.....riêng tui quen kỉu gõ ùi
trên OS 10.10 có nhận diện giọng nói bằng tiếng việt 😆)
Giờ Siri tích hợp lên Mac OS .
Vậy 😃)))) kết quả khá khả thi là Siri sẽ nhận ra được cả tiếng việt .
Lúc đó có dùng k 😃))))))
Ghiền quá à :v
hungbui92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khả năng siri có hỗi trợ tiếng việt trong tương lai đâu phải là không có, khi mà bây giờ IOS 8 đã có nhận diện giọng nói bằng tiếng việt ngon lành rồi. Các bác cứ bảo VN mấy ai dùng Siri, rồi chắc nó sẽ phổ biến thôi
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Chẳng có gì thú vị cả
anh292003
TÍCH CỰC
10 năm
@truong95 còn bác là siêu cuồng mẹ rồi chắc đem apple lên bàn thờ mẹ rồi tôi nói là có cơ sở
@anh292003 Đọc lại lịch sử comment thì biết tôi cuồng ko nhé. Còn đọc cái lịch sử comment của bác thì tôi biết bác cuồng rồi, ai cũng công nhận đâu phải riêng tôi
anh292003
TÍCH CỰC
10 năm
@truong95 thì tôi nói google now và siri ko = cái cô nana gì đó ko đúng sao
@anh292003 Uh thì tôi cũng chỉ nhắc lại mọi người nhớ đến bác thôi chứ có chê gì comment đâu. Lời nói rút ra khó lấy lại lắm, chắc bác nên xoá bớt comment đi thì sẽ ko ai biết
mình nghĩ là chỉ có Apple mới đc sử dụng siri thì họ đăng ký làm gì nhĩ? hay là nhằm tránh các hãng khác đưa trợ lí ảo lên môi trường laptop "Trợ lý kỹ thuật số trong môi trường ảo" như sau này Mi đưa cortana lên windows 9
Có tv thì hay hơn
Mới vào đọc cmmt thằng đầu tiên mất hứng. Sao biết không ai dùng. Tới hồi nó có cả tiếng việt để ra lệnh thử có dùng không ???
Khả năng Siri hiểu đc tiếng việt là rất cao ;)
đang dùng 2 bản Beta... chờ final mãi mà thấy nản ^^
@huuhoangkorea Đúng hẹn lại lên mà bạn!Tầm 21-9 sẽ có final cho cả Mac OS với iOS!

Gửi từ iPad Air của tôi sử dụng Tinhte.vn
@joeBanana hôm bữa tt có bài " apple có thể ra mắt ip6 vào 9-9 đó ^^" hy vọng là sớm sớm chút chứ 20 thì hơi lâu ^^
@huuhoangkorea Beta còn lỗi nhiều ko bạn trước mình lên xong xuống rồi
Yah yah quá đã
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
quả này ngon.nhờ siri gt vài ẻm đi gác tay chơi mới đc :p😁
honshupro
ĐẠI BÀNG
10 năm
chờ 10.10 final, nếu tích hợp luôn siri thì cài ngay và luôn!
Thế là sắp tới thời đại tự cmn kỉ rồi. Nói riết với máy tính rồi con người nói với nhau cũng chẳng ai hiểu nhau nữa. Xưa có đọc bài báo về cậu bé tập nói tiếng anh theo TV vì ko ai dạy tiếng mẹ đẻ cho nó cả. Kết quả là nói ko ai hiểu viết thì ko biết và quan trong là chẳng ai đào tạo được vì bất đồng ngôn ngữ.
À mà có thì cũng hay đỡ cận thị hơn chứ nhiều người giờ còn bắt con tập đánh văn bản thấy tội tội
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em nghĩ rồi google now , siri , cortana sẽ hỗ trợ tiếng việt chuẩn . Đâu phải có gì chắc chắn không có đâu vấn đề chỉ là thời gian thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019