Sao lapop LAPTOP DELL INSPIRON 14 5468 mới mua bị chậm ?

thanhnam714
18/5/2018 8:11Phản hồi: 20
Sao lapop LAPTOP DELL INSPIRON 14 5468 mới mua bị chậm ?
chào các anh chị em, em mới mua laptop LAPTOP DELL INSPIRON 14 5468 khoang 18tr có cấu hình như sau : core i7 7500U , 2.7 ghz RAM 8G , HDD 1 TB , mua tại Phong Vũ, nhưng em dùng thì thấy chậm, lướt wed hay bị not responsding ,mở file word cũng bị lag.Hỏi Phong vũ thì kêu do ổ cứng này là loại HDD nên máy xử lý chậm.Phong vũ nói vậy có đúng ko hay do bị lỗi phần cứng khác ? Em cám ơn ACE nhiều.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Do ổ cứng dòng này chỉ 5400 nên khi bạn sử dụng sẽ chậm , bạn nên gắn thêm ổ cứng SSD chuẩn M2sata , thì tốc độ sẽ nhanh hơn nhiều nhé . Còn 1 bệnh nữa là ổ HDD thường bị Full Disk 100% , máy hay bị đơ .
vragon123
ĐẠI BÀNG
6 năm
cũng không hẳn nhưng đã mua con lap 18tr thì nên mua cái ssd 1tr2 để lắp về boot win nhé em tốc độ sẽ khác hẳn nếu ở sg thì a giới thịu chỗ mua r nhờ người ta cài win luôn cho
Thử bước đầu tiên làcài lại Win nhé, trước tiên hay do lỗi Win mà máy chậm, trong quá trình cài Win lại lâu lâu có lần bị lỗi, dù máy k có gì vẫn chậm, cài lại là hết, nếu thấy disk hay full 100% thì do Win thường thấy, cài lại thôi. Nếu lỗi do phần cứng ra nó bảo hành thay cho. Có lần mình cài lại Win10 2 lần mới hết chậm, bị lỗi
Alliance
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đó là tính năng win 10 thần thánh đó bro, mua ssd cài win 7 là hết bị lỗi vặt.
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Thay con SSD thì khác hẳn, tất cả các dòng máy tính đều bị chậm do HDD.
Lạy bác 18T mà mua được con inspiron, giá đó chiến được Vostro/Latitude - HP:probook/Elitbook
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng quá còn gì. Xài Core 2 mà quất ssd Chạy vù vù.hihi
Chậm là đúng rồi.
có cái Pc cùi chip G, H81, Ram 4gb chạy samsung nvme nhanh như ma đuổi. tắt, bật trong chớp mắt
windows 10 nói chung là chạy trên hdd rất tệ, trên 8.1 & 7 là tốt nhất. Nhưng máy chú dùng intel Skylake nên ko cài xuống win 8/7 đc :/ . Nên chú muốn nhanh thì buộc phải mua ssd thôi
Win 10 tắt superfetch đi cho đỡ lag, hdd chạy win10 mệt lắm
@Duy Thông Ngố Tắt đi thì làm việc với một số phần mềm sẽ bị hạn chế nhé
Tắt cái này đi chỉ phù hợp với mấy chế chơi game thôi.
@HOANGANH MOLUX Superfetch nó ghi trước dữ liệu app vào ổ cứng liên tục nên làm full disk, tắt đi thì hết, app mở vẫn chạy bình thường. Bớt tào lao.
@Duy Thông Ngố có hiểu từ hạn chế không mà nói tào lao
@HOANGANH MOLUX Nói rõ ra là tên của ứng dụng nào bị hạn chế kèm video xem nào.
coixuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HOANGANH MOLUX Phát biểu đi ông giời, tôi tắt và sử dụng từ Win 8 đến bây giờ đã thấy cái hạn chế nào đâu
coixuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thể do phiên bản win cũ, bạn cài ljai bản mới hơn như build 1079 hoặc 1803
Nếu năng lên đc ổ SSD thì tốt còn ko thì sau khi cài win chỉ nên dùng đúng driver hãng trên web, dùng service tag để tìm đúng mã máy và chỉ nên cài những cái cần ko cài hết vì nhiều cái chạy ngầm lại chậm ra, tắt service: superfetch, tắt hẳn update, gỡ bỏ Windows Defender nếu ko thấy ko cần diệt virus. Cách này sẽ khắc phục được tương đối, chúc bạn thành công.
P/s: bạn có thể tìm GG theo từ khóa:
Fix lỗi Full Disk trên Windows 8,8.1,10 hoặc
Xóa Vĩnh Viễn Windows Defender với Windows 10 Tweaker
laptop của bạn cấu hình rất mạnh, lại của Dell nữa, thì không thể nào chỉ lướt web hoặc mở file word mà bị lag được (trừ khi bạn mở file word nặng có nhiều hình ảnh hoặc liên kết ngoài), kể cả đó là HDD hay SSD. Ram 8g không thể nào có chuyện thiếu cho những tác vụ như vậy được. Con laptop cùi của mình mà còn chạy rất mượt nữa là của bạn.
Bạn từ từ suy nghĩ tới chuyện nâng cấp, nếu đang xài win 10 bản quyền cứ reset lại xem sao. Và trong quá trình sử dụng bạn nên hạn chế cài các phần mềm ko rõ nguồn gốc hoặc các phần mềm ..... (hạn chế càng ít càng tốt chứ ko thể ko cài được 😁) . Bạn bị vậy tôi nghi là do phần mềm chứ ko phải phần cứng.
Giải pháp : gắn thêm SSD cho chạy win là hết !
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
6 năm
Cài lại Win xem thế nào.
Trước khi có SSD thì tất cả các máy tính đều chạy HDD thôi.
Mua máy đắt tiền, cấu hình cao mà giải thích như PV thế thì không thể chấp nhận được.
Vậy máy này có hỗ trợ nắp thêm ổ cứng SSD không ạ>
coixuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tùng chăm chỉ Ổ SSD dạng 2.5 inch vẫn dùng qua cổng sata nhưng ổ HDD bình thường bạn nhé
Nên có thể thay thế luôn ổ HDD đang dùng bằng ổ SSD, hoặc phương án 2 là ổ SSD + CaddyBay và lắp thay vào vị trí của ổ đĩa DVD. Bạn có thể GG search để tìm hiểu thêm, chúc bạn may mắn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019