Sắp có bộ gõ Telex chính chủ trên Windows?

cuhiep
18/4/2018 4:18Phản hồi: 149
Sắp có bộ gõ Telex chính chủ trên Windows?
Mình thấy một video nói về việc lựa chọn bộ gõ thứ hai trong khi thiết lập một bản Windows nào đó với sự hỗ trợ của Cortana. Cái quan trọng là mình thấy người thiết lập đã chọn bộ gõ Tiếng Việt theo kiểu Telex. Tuy đã chính thức ở Việt Nam rất lâu nhưng hệ điều hành Windows hiện nay không có một bộ gõ tiếng Việt nào tích hợp sẵn để người Việt Nam có thể dùng được.

Các hệ điều hành đến sau như macOS, Symbian, Android, iOS, Windows Phone đều có bộ gõ Tiếng Việt ngon lành mà người Việt Nam có thể gõ được. Việc thiếu một bộ gõ chính chủ từ Microsoft buộc người dùng phải cài đặt các bộ gõ từ các lập trình viên bên ngoài và chịu rất nhiều rủi ro về tính ổn định của hệ thống, an toàn thông tin...

Mong là Microsoft sớm thúc đẩy bộ gõ Telex này đến rộng rãi các hệ điều hành Windows.

https://video.fsgn2-2.fna.fbcdn.net/v/t42.9040-2/31018621_1739725272810347_3471200419827417088_n.mp4?_nc_cat=0&efg=eyJ2ZW5jb2RlX3RhZyI6InN2ZV9oZCJ9&_nc_eui2=v1:AeFPdyUtJnOWu9dT7eKIjc_GwpZpreKPBc8NYOTtMFLcZ301KWTw2WSwlJ4PvW7VAUV4WGnrH7OZDDgZHh_5fh9abKQXrTarr9CX5yRNx5sujw&oh=98305ba36e00528d7fa307b2456e2cf6&oe=5AD6F0F0
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tethien
CAO CẤP
6 năm
Ngon rồi.
@nguyenlx90 thế bạn muốn thằng lớn lấy hay thằng nhỏ lấy :D
@tethien Chưa chắc bộ gõ chính chủ đã ngon. Như dùng Unikey, gõ telex rất sướng. Các kiểu viết tắt, bỏ dấu cuối rất tiện. Hi vọng bộ gõ telex của M$ cũng có được những thứ như vậy, chứ không phải chỉ đúng nghĩa của gõ telex!
@nguyenlx90 Bàn phím nào bộ gõ nào cũng chạy qua OS hết. Nên việc dùng chính chủ sẽ an toàn hơn
@Abraham Nguyen chỉ cần dùng các công cụ có nguồn gốc rõ ràng thì nỗi lo về lộ thông tin có thể bỏ qua. Vấn đề quan trọng ở đây là khi có một bộ gõ đi cùng hệ thống thì bộ gõ sẽ được nạp nhanh hơn khi máy khởi động, đồng thời MS sẽ có trách nhiệm khắc phục lỗi thường xuyên, nhất là các lỗi khi sử dụng ứng dụng từ Windows Store mà Unikey và GoTiengViet vẫn đang loay hoay.
Te lét kìa.. ngon rồi
Ngon
Ngon rồi
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
Bộ phận window ở VN làm ăn như từ trên trời rơi xuống. Ở VN mà ko bao h tiếp nhận nhu cầu của khách hàng, bán toàn mấy cái cao siêu teong khi cái bộ gõ thì đến tận h mới có. Nhục nhã.
beboylqt
TÍCH CỰC
6 năm
@tr4n Bạn tìm hiểu thêm về Windows 95 Vietnamese Edition thì sẽ biết lý do vì sao nhé!
@vietduc93z Hài thật =)) cảm ơn anh gì đó bên VNI nhé
kill-you
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ly Nguyễn Trần đây này :v Hồ Thành Việt
@kill-you nên haha hay angry =))
truongbird
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì để ý cái vietnamese number key-based
FiReReD
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daoluong1991 Máy cũ WP của mình đây nhé, bạn xem cái layout này có phải là VNI không nhé?
wp_ss_20180418_0001.png wp_ss_20180418_0002.png
longtth
ĐẠI BÀNG
6 năm
@FiReReD nó chính là VNI đó bác 😃
@FiReReD wp_ss_20180418_0002.png :v có 2 cái nữa thật :v sorry thým. Trước giờ toàn dùng telex
@truongbird Vietnamese number key-based chính là VNI. Từ một người gõ TELEX từ khi biết sử dụng máy tính, mình bây giờ đã chuyển hoàn toàn sang gõ bằng VNI trên cả điện thoại và cả máy tính 😁 :D :D
hồi trước gõ được. mấy nay éo gõ đc nữa 😁
Doremono
ĐẠI BÀNG
6 năm
Build 1803 kìa. anh em lên rồi vào xem xem có không?
@Doremono đang build đó đây. ko gõ đc như trong video
@Lumisur như này nè bác :v

upload_2018-4-18_17-43-56.png upload_2018-4-18_17-43-56.png
@Doremono Mới chỉ nhá hàng ở giai đoạn Skip ahead to the next Windows release thôi nhé. Spring Creator Update chưa thể có được đâu 😁 :D :D
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu nói MacOS có bộ gõ có thể gõ đc thì mình cũng chịu, gõ đc mới ghê
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@gauto988 Đấy là do bạn ko có nhu cầu chuyển liên tục rồi
catfish
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ndlong Tôi cũng là dev, nhưng tôi gõ hoàn toàn trên Vim + Tmux, dùng cho cả 2 Os là Linux và OSx. Có điều chắc do thói quen đó bạn, gõ xong tiếng Việt thì tôi chuyển lại bộ gõ tiếng Anh chứ không để tiếng Việt mà coding. Đúng là trong lập trình, dùng kỹ thuật Preedit thì hơi mắc công chuyển qua chuyển lại, nhưng thấy dùng chính chủ vẫn ổn hơn 😃.
@catfish bạn dùng Ibus hay gì thế? mình gõ trên Linux Mint hay lỗi lắm.
catfish
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ngô Tùng Dương Tôi dùng ibus-unikey trên Elementary Os Loki, nó bị lỗi trên firefox thì phải.. lâu lâu nó giựt về đầu hàng. Nhưng không quan trọng lắm, vì hầu hết tôi duyệt web bằng Chromium. Viết mã thì lâu lâu mới gõ tiếng Việt, nên khi không dùng thì tắt đi. Trên Ubuntu 17.10 thì dùng Fcitx-unikey ổn hơn ibus-unikey, tôi nghĩ bạn nên thử xem. VD: đang comment trên tinhte.vn đây, không lỗi gì cả 😁
chúng ta vẫn phải mua windows bản quyền giá 2 -3 triệu phân phối chính tại việt nam.

và vài chục năm rồi chúng ta mới có thông tin về một bộ gõ VN dùng đc trên windows.

trong khi macos đã hỗ trợ telex từ rất lâu
@tobe2405 Hình như hồi rất lâu Mic làm rồi nhưng bị mấy mấy cha VN kiện nên ko dám phát triển tiếp .
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngoinhala Làm cho người Việt dùng mà lại bị chính người Việt kiện. Không phát triển nữa là phải.
Ngon rồi. Đang dùng unikey và gotiengviet. Viết đều nhảy chữ hết, nhiều khi điên hết cả người.
@#JK _ http://www.trankynam.com/gotv/downloads/GoTiengVietFx.zip

_ Tải từ trang chủ của tác giả luôn. Còn cái vụ mà keylog thì bộ gotiengviet trước giờ nổi tiếng lâu rồi ạ, từ hồi Unikey không update nữa thì ai biết đều dùng cái này, cũng chả kém Unikey.
@Mr.Won _ http://www.trankynam.com/gotv/downloads/GoTiengVietFx.zip
@iceteazz mình đang dùng Unikey tải trên trang unikey.org vẫn dùng tốt trên Win10 nên cũng ko cần tới mấy cái này làm gì 😁
@#JK _ Vì mình bị 1 số lỗi khi dùng unikey cho Ms Edge nên mới mó sang gotiengviet.
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
mừng quá 😆
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Mình toàn vni

Tại vì vừa chat Tiếng Việt với đồng nghiệp vừa tiếng Anh với đồng nghiệp nước ngoài 😁
nthkmf
TÍCH CỰC
6 năm
@wormwon Bảng mã Unicode thì liên quan gì đến bộ gõ tiếng Việt ạ?
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
@nthkmf VNI. Nhầm lẫn 1 xíu... Sorry bác 😁
nthkmf
TÍCH CỰC
6 năm
@wormwon Mình cũng dùng VNI ^^
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wormwon Trong hình có VNI (Vietnamese Number Key-based) đó bạn
quá đã, có là bỏ ngay cái app ngoài đang xài
nthkmf
TÍCH CỰC
6 năm
Unikey đã gõ OK rồi. Ms lười tích hợp vào Windows, hoặc anh Long ko thèm cho MS tích hợp vô ^^ MS cứ tập trung làm Win + Office cho tốt là OK rồi.
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@nthkmf Khác nhé. Bộ gõ của hđh sẽ auto switch được mà ko cần bật tắt thủ công
pnh268
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nthkmf chuẩn rồi, bộ gộ tích hợp còn được update và sửa lỗi các kiểu, chứ như unikey từ hồi win 8 có cập nhật đâu, win 10 có những build mình gõ trên tình duyệt lỗi, gõ trên nhiều app universal cũng dính, khá khó chịu.
cái này hay ho nhất ngày hôm nay ở tinh tế 😃
khanghk
TÍCH CỰC
6 năm
Theo video vẫn lỗi ...
:v chờ test tạm thờ vẫn gotv
chimanhvu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngon rồi. Có bộ gõ chính chủ thì tuyệt vời. Dùng Unikey gõ trên trình duyệt toàn bị thừa chữ, ví dụ gõ "được" thì thành "dđược", "ô tô" thì thành "oô tô"
vn7labs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chimanhvu https://vozforums.com/showthread.php?t=6882941
Các bạn dùng bản này sẽ ko bị lỗi thế nữa nhé
Jokerrr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.Fly Chính xác là ở đâu bác ơi, mình tắt đi vẫn vậy.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
6 năm
@Jokerrr bạn dùng firefox thì theo link này: https://support.mozilla.org/en-US/questions/980535
Jokerrr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.Fly Mình dùng chrome bác ạ, đã tắt cả 2 dòng use a prediction service... trong mục privacy and security của chrome rồi mà vẫn bị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019