Sắp có Windows 10 Creators, anh em hãy chuẩn bị máy tính để nâng cấp nào

Duy Luân
10/4/2017 0:33Phản hồi: 252
Sắp có Windows 10 Creators, anh em hãy chuẩn bị máy tính để nâng cấp nào
Theo đúng lịch ngày 11/4 Microsoft sẽ phát hành bản cập nhật Creators cho chúng ta xài qua đường OTA, tức là bạn có thể download trong Windows Update mà không cần cài qua file ISO chi cho phức tạp. Tất nhiên mọi đợt nâng cấp Windows đều có thể xảy rủi ro hư hỏng hay mất dữ liệu (tuy xác suất rất thấp) nên anh em cần backup và chuẩn bị một vài thứ để đảm bảo quá trình cập nhật được diễn ra nhanh chóng, trơn tru nhất có thể, đồng thời có cái để khôi phục nếu lỡ Windows xảy ra lỗi trong lúc update. Anh em làm theo vài bước đơn giản sau nhé.

1. Backup tất cả dữ liệu quan trọng

Nếu bạn không lưu dữ liệu của bạn lên một dịch vụ đám mây nào đó thì ít nhất bạn phải chép những dữ liệu quan trọng của mình ra ổ cứng rồi hoặc USB. Nếu không có ổ cứng rồi thì có thể chép tạm sang phân vùng khác cũng được, nói chung là tách dữ liệu càng xa ổ C: càng tốt vì ai mà biết được chuyện gì sẽ xảy ra lỡ Windows không update thành công. Máy thì cài lại được chứ dữ liệu mất thì rất khó và tốn thời gian để khôi phục.

Mới tối hôm qua có một bác hỏi mình là nếu data của bác ấy nằm trên ổ D hay E thì có cần backup hay không, câu trả lời của mình là vẫn nên chép nó ra ổ cứng rời, ngắt khỏi máy tính. Chỉ khi dữ liệu được backup ra khỏi chiếc PC của chúng ta thì mới tạm xem là an toàn.

Đừng lười, hãy chịu khó backup đi anh em!

2. Đảm bảo anh em đã update hết các bản cập nhật nhỏ

Trước khi nâng cấp lên Windows 10 Creators, Windows sẽ yêu cầu bạn cập nhật những bản nâng cấp quan trọng mà bạn chưa update để đảm bảo tính tương thích với Creators cũng như vá các lỗ hổng bảo mật lặt vặt. Để tránh việc khi có Creators rồi còn phải chờ đợi thêm, bạn nên tự mình cập nhật trước. Chỉ cần vào Settings > Update > Windows Update và nhấn nút Check for Update là xong. Những thứ gì cần tải máy sẽ tìm và tải cho bạn.

3. Dọn dẹp máy tính sạch sẽ

Khi download bộ cài Creators về tức là máy cũng chiếm thêm một ít dung lượng, rồi khi chạy cập nhật Creators cũng sẽ dùng bộ nhớ trong cho mục đích trích xuất các file mới nên bạn cần đảm bảo rằng máy tính của mình có đủ không gian trống cho Creators chạy. Mình nghĩ rằng anh em nên để ít nhất là 20GB trống là ngon lành nhất, sẵn tiện dọn dẹp luôn mấy file cũ hay phần mềm mà anh em không còn xài tới. Anh em có thể tham khảo thêm bài viết này để biết vài cách làm cho nhanh và tiện nhé: https://tinhte.vn/threads/thu-thuat-windows-10-cuoi-tuan-roi-don-dep-may-tinh-nao-anh-em.2554948/.

4. Tạo System Restore Point

System Restore Point là một bản backup của hệ thống ở thời điểm nào đó. Chúng ta làm điều này để tạo ra một bản backup của Windows trước khi lên Creators để lỡ cập nhật không thành công hoặc có lỗi xảy ra thì vẫn có thể quay trở được mà không phải cài lại Win mất thời gian.

Cách làm như sau:
  1. Tìm chữ "Create a restore point" trong thanh Search của Windows, bấm vào kết quả tìm thấy
  2. Nhấn nút Configure trong cửa sổ mới xuất hiện, chọn "Turn on system protection". Bạn cũng có thể chỉnh mức dung lượng mà System Restore được phép sử dụng
  3. Nhấn OK
  4. Sau đó nhấn nút "Create" để tạo ngay một điểm restore point, có thể nhập tên gì đó dễ nhớ tùy bạn
  5. Khi gặp vấn đề với Win 10 Creators, bạn cũng vào lại giao diện này, nhấn nút "System Restore" để quya trở về các điểm khôi phục đã tạo.

Quảng cáo

Rồi, sau khi đã làm xong 4 bước trên thì chúng ta chỉ việc chờ bản update phát hành. Thường thì Microsoft sẽ push bản cập nhật vào đầu ngày mà hãng thông báo, tức là khoảng đầu ngày 11/4 theo giờ Mỹ. Thời điểm đó thường rơi vào buổi chiều tối ở Việt Nam nên chiều mai anh em quay lại check là ổn. Trong thời gian chờ đợi, anh em hãy xem qua một số tính năng hay của Windows 10 Creators nhé, trong topic này mọi người cũng có thảo luận nhiều thứ xôm tụ lắm.
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm bữa up bản RTM rồi ko biết có nhiều thay đổi so với bản retail này không ta :/
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dasklney sao là retail?
vtkhang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dasklney Mình thấy gần như không có gì khác so với bản insider review hôm bữa. Hình như chỉ khác version và build.
@vtkhang Khác version và build thì là khác rùi á, đợt này ngộ vậy ta, thông thường RTM là dành cho OEM, rồi retail ra sau đó nhưng build + version là 1 chứ ta :/ Vậy là phải up lại nữa à 😔
Dùng Windows Upgrade Assistant thì có thể update được rồi nhé. Đã up và thành công
quanbvp
TÍCH CỰC
7 năm
Bản này so với bản update qua windows update asistant thì có thay đổi ko vậy thớt?
@quanbvp chả khác gì nhau cả, nó cùng mã build rồi mà, win càng ngày càng tiện dụng, nhiều tính năng hay
Lên hết rùi, xài mượt mà và nhanh 😃
Máy mình cài win10 bản quyền, thực sự cũng k để í mấy cái update này lắm nhưng thấy mọi người nói nhiều về cái này. Không biết nó có gì cải thiện, nâng cấp,...so với bản hiện tại không nhỉ?
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
7 năm
BOOTCAMP là cài Windows trên HDD Apple à bác?
Ngon, up ngay khi có.
Hôm bữa nghỉ giỗ, rảnh nên up lên trước luôn rồi 😃

Screenshot (66).png

Screenshot (1)a.png
Bình mới rượu cũ, thêm tý men tàu gọi là nồng nàn. Quải
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
@Hybrid Gs Đã cài.. Thấy rượu mới bình mới.. Thơm và ngon
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hybrid Gs bạn còn mong đợi điều gì hơn ^^
angel48
ĐẠI BÀNG
7 năm
có rồi mà
Bản này hình như đã khắc phục lỗi 100% FullDisk. Độ phân giải cao vẫn bị nhoè, cái này không biết chừng nào mới khắc phục.
@lucker88 Vậy mới chán. Màn hình đẹp, độ phân giải cao mà chữ thì nhoè đến nản. Bên MacOS với Fedora mình dùng có bị vậy đâu.
@qquocddatdk Có cách nào chỉnh cho toàn bộ hệ thống không?
@HoangNguyen9004 Cái đó em không rõ. Bác thử giảm độ phân giải màn hình xem đc không
@HoangNguyen9004 bác đặt chế độ scale về 100% là nét căng mà...chỉ sợ bác mỏi mắt thôi...chữ bé!...nhưng e dùng quen rồi...Dell Precision M4800!
Sao em update xong rồi reset và cài AOE lại ko phát hiện mạng lan nhỉ
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gà múp Nhiều game không tương thích hay sao ấy. Mình chơi MU online ở win 7 thì gõ tiếng việt vô tư,lên win 10 thì không gõ được tiếng việt nữa. Chán lại về 7
@boy37.nxc Run with admin nhé
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gà múp không được bác ơi. ở win7 thì run with admin 1 lần là viết tiếng việt ngon lành cho cả những lần sau luôn
@boy37.nxc Unikey cho chạy dưới quyền admin luôn thì sao?
Có nên thức đêm update ko nhỉ. Nhà ko có usb mới đau chứ
mnx190
TÍCH CỰC
7 năm
@Đỗ Công Nhậm boot trực tiếp từ ổ cứng được mà 😆)
rimocchino
ĐẠI BÀNG
7 năm
lỗi đánh máy "ổ cứng rồi"
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Đã lên từ file ISO, 1 điều có thể dễ nhận thấy, máy chạy ít nóng hơn và pin +30p on Surface Pro 4
en_windows_10_multiple_editions_version_1607_updated_jul_2016_x64_dvd_9058187
chắc phải down lại rồi
AKG
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng bản insider Preview đã lên từ 10 ngày trước. Nói chung là ngon.
Rất muốn lên 10 cho máy bàn( vẫn trung thành với 7), nhưng vẫn lăn tăn vì hdd. Còn lap ssd đã lên 10 từ lâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019