Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sau Nokia 7 Plus, vẫn chưa thấy con Nokia nào hấp dẫn bằng...

Duy Luân
24/11/2019 16:3Phản hồi: 193
Sau Nokia 7 Plus, vẫn chưa thấy con Nokia nào hấp dẫn bằng...
HMD Global chuẩn bị có một sự kiện ra mắt điện thoại Nokia mới, và dạo gần đây họ cũng liên tục giới thiệu các model điện thoại mới. Tuy nhiên, không như chiếc Nokia 7 Plus hay thời Lumia ngày xưa, những mẫu smartphone gần đây mang cái tên Nokia thiếu đi sự hấp dẫn, khác biệt và nếu không sớm thay đổi thì có thể thương hiệu Nokia sẽ không còn là lợi thế để bán hàng nữa.

Chúng ta không thể nói về điện thoại Nokia mà không nhìn lại Lumia thời kì 2013-2015. Sau khi con Nokia N9 ra mắt như một bước chuyển tiếp của Nokia từ mảng smartphone cũ sang thời đại mới, Lumia là thứ mà Nokia đưa tất cả tinh hoa của mình vào. Từ thiết kế độc đáo, vỏ polycarbonate đẹp cho đến camera... đều là những thứ mà thị trường khi đó không làm hoặc rất ít ai làm. Bạn cầm một chiếc điện thoại trên tay nhìn vô là biết Lumia liền.

Đáng tiếc Windows Phone đã không thể làm tròn sứ mệnh của mình nên Nokia bị thất bại về mặt phần mềm dẫn tới việc Nokia hoàn toàn rút khỏi thị trường tới tầm năm 2016.

Từ năm 2017 tới nay, Nokia đã ra mắt 3 chiếc smartphone cao cấp là Nokia 8, Nokia 8 Sirocco và Nokia 9 PureView. Đáng ra đây phải là những chiếc máy cực kì thú vị và có thể đưa tên tuổi Nokia trở lại, nhưng không, chúng đều thiếu một chút này, hụt một chút kia nên trải nghiệm không trọn vẹn. Nokia 9 thậm chí còn không được bán chính hãng ở nhiều nơi, Việt Nam là một trong số đó.

Trong khi đó, nếu bạn nhìn lại Lumia 1520 bạn sẽ thấy đây là con máy làm cho chúng ta nghĩ lại về "smartphone màn hình to", Lumia 920 thì có chức năng chụp ảnh đáng ghen tị bởi các máy khác, và Lumia 1020 thì có cụm camera độ phân giải cao 41MP với chất lượng ảnh ở một đẳng cấp so với thị trường. Đừng quên con Lumia 928 với đèn flash Xenon, tuy không được bán rộng rãi nhưng cũng vẫn khác biệt.

Thành thật mà nói kể từ khi Nokia quay lại thị trường tới nay chỉ có mỗi Nokia 7 Plus là làm mình thật sự hài lòng và chấp nhận bỏ tiền ra để mua một con về dùng. Nokia 7.2 thì cũng đẹp đấy, Nokia 8.1 cũng có giá rất tốt so với cấu hình, nhưng mình không cảm nhận được cái đặc biệt, cái chất của Nokia trong hai chiếc smartphone này như cách mà Nokia 7 Plus làm được. Chúng cứ bình bình giống như bao con điện thoại Android khác đang bán ngoài đường.

Ngay cả Nokia 9 PureView, thứ mà nhiều người rất kỳ vọng để sở hữu, nhất là fan Nokia, cũng thế. Như lời DxO thì Nokia 9 PureView đã không tận dụng được hệ thống 5 camera phía sau để giúp mình khác biệt, thậm chí còn thua những chiếc smartphone cao cấp khác vốn chỉ có 2-3 camera. Nếu bạn chịu khó chỉnh tay một chút thì chất lượng ổn hơn, còn chế độ mặc định thì không.

Có cái đáng khen cho Nokia về mặt phần mềm đó là họ quyết định đi theo con đường Android One nên thời gian cập nhật nhanh chóng, lời hứa update phần mềm 2 năm vẫn còn giữ được. Dù vậy, thỉnh thoảng mình vẫn thấy anh em trên Tinh tế, Group Tinh tế hay Facebook (và theo MSPowerUser là cả người dùng từ các forum Nokia) cũng than phiền về việc pin hết quá nhanh, máy bỗng nhiên bị khởi động lại...

Nokia có nhiều ý tưởng thú vị, điều này đúng, nhưng họ lại không thể kết hợp chúng trong một cái điện thoại đủ ấn tượng như hồi Nokia 7 Plus. Tháng 12 này họ sẽ có một sự kiện, để xem liệu HMD hay Nokia có làm chúng ta ấn tượng thêm một lần nữa hay không.

Tham khảo: MSPowerUsers
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nokia 7.2 k làm ad hài lòng à 😆)
@lamtanloc2101 Hài lòng gì b, 6tr mà được cái thiết kề bình thường, camera bình thường, cấu hình lỗi thời, màn hình lại bình thường,....
@lamtanloc2101 Được mỗi thiết kế còn lại chả có gì nổi bật
ton son
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lamtanloc2101 Nokia BH chỉ còn mác chứ còn chất như ngày xưa đâu
@dangnhatanh1412 Cái bình thường đó là đang so với máy mấy triệu ?
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Điện thoại nokia thời lumia chạy windowsphone khác biệt, camera vượt trội, hoạt động mượt mà
@congthanhgiong giống mình, mình chỉ thấy quá thiếu app và app của bên thứ 3 chất lượng ko tốt bằng android, con 950 của mình dùng vẫn ngon, chả có gì chê, chỉ có cái cần cái app như google photo thôi mà ko có.
còn nếu chỉ giao diện, hệ thống đồ mình thích hơn android.
@Coca Escanor thì tui đâu có nói vấn đề app đâu, nó chỉ thiếu mỗi app để thành công và sai lầm khi ko cho các hãng phone tự thay đổi giao diện lại 1 chút, (có thể vẫn giữ nguyên Livetiles hoặc ko)
@congthanhgiong thay đổi được kích thước và sắp xếp theo ý muốn mà bro.
@Coca Escanor thì đúng nhưng các hãng vẫn than phiền vụ đó, ko cho phép làm như Android làm cái launcher mỗi thằng mỗi khác hoàn toàn. Nhiều người ko khoái livetile, nó muốn bỏ ko dc.
Hy vọng thôi
RaiChu9x
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn mod 😃 nokia 7 plus là con máy tốt nhất của nokia từ trc tới giờ.
min_x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy ai cũng khen nhưng cá nhân mình thì em nokia 7 plus của mình thấy thất vọng. Xài được 1 năm thay cổng sạc Type C 2 lần. Sạc thì nóng. Mỗi lần sạc là tự khởi động lại. Màn hình thì chưa được 1 năm bị vệt sáng bên phải từ trên xuống. Cuối cùng tiễn em nó lên đường luôn. Mình thấy chất lượng Nokia không còn tốt như trước nữa.
RaiChu9x
TÍCH CỰC
4 năm
@min_x Lỗi chân sạc là lỗi chung của nokia rồi,các dòng khác cụng bị chứ ko riêng 7+ đâu.
min_x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RaiChu9x Bởi vậy nên mình mới nói nokia không tốt như xưa nữa.
@min_x thêm quả thỉnh thoảng đơ cảm ứng phải bấm nút nguồn rồi mở lại mới dùng được, đúng đồ điện tử thì cũng hên xui nhưng nhiều lỗi trong 1 sản phẩm thì không thể nói là tốt được.
7 plus cũng có 1 số lô bị lỗi màn hình, cũng chả có hoàn hảo gì. Chắc sắp ra sản phẩm mới rồi :v
min_x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác này đúng nè. Mình nằm trong số đó(bị lỗi màn hình).
@min_x Vậy bạn gửi bảo hành đi, hên là bh fix đc.
min_x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lúc bị là vừa hết bh gần 1 tháng nên thôi. Vì nó có vệt sáng từ trên xuống sát viền ko nặng lắm nên thôi. Lúc vừa hết bh thay cái cổng sạc lần 2 thiệt hại 400k. Thấy nản•́ ‿ ,•̀
No vẫn hoài niệm về thời đã qua.... rất bảo thủ.
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
Đang xài x7 có rom 8.1 ngon cho x7 ko anh em
sunger
TÍCH CỰC
4 năm
@ultratrung Mất 7$ là bạn có thể auto sang 8.1. mình đang dùng x7 fix sang 8.1 update ota thoải mái.
@ultratrung rom x7 ổn định hơn nhiều. thấy trong nhóm nokia kêu rom 8.1 lên adnroid 10 nhiều lỗi lắm
Louis P
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ultratrung Ko biết chừng nào X7 mới có android 10 =.=
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Louis P Nghe bảo quý 1 sang năm
ndjck
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang xài 7 plus từ khi ra mắt đến nay, cũng đang hóng Nokia khác để thay, chưa thấy em nào đc.
Làm 1_2 cái ngoại hình y chang 1520 và 930, ram 4_6 GB, rom 64_128 GB, chip 8xx là được. Chứ chạy đua theo tai thỏ, giọt sương, bo cong góc, nhiều camera... Nhìn ghét.
gialong_v
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A to Z Công nhận 930 đẹp thật ạ
@gialong_v Mình vẫn thích con 900
min_x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A to Z Đúng là ko tai thỏ, ko giọt nước, ko đục lỗ, ko thò thụt vẫn đẹp hơn. Nhưng giờ kiếm đt ưng ý như vậy cũng hơi hiếm.
@min_x cả bo cong góc màn hình nữa chứ, nhìn khó chịu ghê.
giờ ông nokia ra con nokia nào vỏ nhựa màu mè như hồi Nokia 520 . cấu hình chỉ cần snap 439 , ram 3-4gb , rom 16gb, pin 4000, giá 2tr5 để làm máy phụ nghe gọi là ổn .
Muoilam15
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 Kinh doanh hay làm từ thiện?
@Muoilam15 kinh doanh đó bạn , cấu hình và giá của mình đưa ra đảm bảo nokia vẫn có lời nhiều . vì nhìn qua con redmi 8a màn giọt nước , snap 439 ram 2 mà rom 32gb pin 5000 bán có cũng 2tr5 TGDD đấy
@palmtj27 lời nhiều cái gì? xiaomi thì còn tự bán đt thuê ODM gia công, chi phí thấp. nokia phải thuê thương hiệu, bản quyền nữa thì bán giá đó có mà lỗ.
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Ông biết Xiaomi lãi dc bao nhiêu ko mà bảo là Nokia lời nhiều với cấu hình như thế kia. Không phải công ty nào cũng làm ăn theo kiểu của Xiaomi dc nên khả năng Nokia ra những mẫu máy như ông nói là gần như bằng 0
mình có con 928 mà hư mất rồi
Mình vẫn đang dùng N7P đây, dùng được hơn 18 tháng rồi, ngoại thất vẫn còn đẹp, pin vẫn trâu, Android 9 vẫn còn mượt, đợi thêm 2 tháng nữa sẽ có Android 10 để nghịch rồi
Mod dùng Nokia 9 chưa?
Vẫn đang dùng Nokia 7p từ lúc nó ra
Từ lâu nokia tôi không nỡ xa, nhưng cũng ko muốn gần. Haha
Ngoại trừ cái thiết kế có phần cứng cáp, sang hơn 1 tí thì máy nokia chả có gì nổi bật để đánh lại các máy tàu hay ss cùng tầm giá cả, chưa kể tỉ lệ lỗi phần cứng lẫn phần mềm cũng nhiều
VinhKop
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cupeastupid Đôi khi với nhu cầu bình thường thì vậy là đủ rồi. Nhìn vào dt đẹp đã muốn dùng
kulele
CAO CẤP
4 năm
@cupeastupid mod lấp liếm đoạn ni trong bài báo gốc nè bạn The QC on these handsets seems to be worsening, seeing as many users report failing USB C ports (an issue I have personally experienced.) cổng sạc úsb c làm siêu lởm haha 😃
@VinhKop Đẹp nhưng lỗi liên tù tì thì ai dám dùng, lên wed tgdd đọc review thấy đủ thứ lỗi mắc phải
VinhKop
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cupeastupid Đúng rồi bác. qua nhiều bản cập nhật thì giờ em nó đã ổn định rồi. Lỗi nặng nhất của con này là màn ám vàng và hay đơ. May mắn vớ dc con ko lỗi thì tốt. Đầu năm sau có nhận update android 10 rồi
dzoidzit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cùng quan điểm với ad, mình đang sử dụng 7Plus từ lúc mới ra và cho đến bây giờ mình ko thấy con nào thay thế dc, 7.2 về cơ bản cũng tương đồng nhưng chỉ hơn về cụm cam và màu sắc đẹp hơn, màn hình giọt nước mình cũng ko thích lắm. Nói tóm lại, đến bây giờ chưa có máy nào thực sự nổi bật để mình có thể thay đổi 7Plus.
NKHG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Điều khác biệt giữa iPhone với các điện thoại Android là iOS. Nếu Nokia cũng chạy Android thì chẳng có gì khác biệt so với các máy Android khác! Chính WP tạo ra khác biệt cho Nokia so với các sp khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019