SE P1i - sự thay thế nào tương đương?

The Man
5/9/2007 16:56Phản hồi: 15
các bác giúp e với!

từ trước đến giờ chưa bao giờ xài cái nào ngoài Treo 650 (không kể mấy cái ngu-phone (non-smartphone) và bây giờ e đang ngắm nghía SE P1i.

Nếu các bác được chọn sự thay thế cho SE P1i thì sẽ là cái nào (cho e xin hãng và model cụ thể với nhé). Tiêu chí của e là ổn định, wifi, giá tầm với P1i, và bất kể hệ điều hành.

Cám ơn các bác trước ạ.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E61i đi anh. Vừa rẻ, vừa nhanh. Được cái là màn hình không đẹp như P1, thiết kế thì ... tuỳ. 😃

Còn nếu không sợ dễ hư máy thì tiếp tục Treo 680... Xài Treo 650 rồi thì chỉ có lên 680, 755p mới có cảm giác upgrade, còn chuyển sang tất cả máy khác thì đều có cảm giác ngược lại (ngoại trừ cái WiFi). Mà giá tầm P1 chính hãng thì có thể mua được 755p đấy.
cám ơn dihuta. thèm 755p lắm nhưng phải giữ SIM bên GSM. Để nhìn chú Nokia E61i thế nào.

còn bác nào giúp e với, càng nhiều ý kiến càng hay mà.
wildcat
ĐẠI BÀNG
17 năm
Nếu không thì thay thế bằng Nokia E90 đi bạn, đúng tiêu chí ổn định, wifi
E90 cũng là 1 trong những lựa chọn đáng giá. Mỗi tội giá của E90 còn đắt quá. 😔

E61i em nghĩ là rất ổn anh TheMan ạh.
Khuyên à? Này thì khuyên: E90 nhá 😁
Có lẽ E61i thôi anh The Man ạ, cùng dùng Symbian. Kết nối tốt hơn P1i, vào internet, đọc sách, các ứng dụng khác cũng thế. Điều tệ nhất là cái bàn phím nó to quá, rất mệt khi sử dụng.

E90 thì theo em nó lại là một kiểu hoàn toàn khác rồi. Bàn phím dùng cũng mệt không kém.
các bác ấy thích smartphone mới,em thì đề nghị the man xài thử SE P990i xem sao,cũng không thua kém đâu
P1i có lặp lại những bất tiện của p990i hay không?

Có một số tính năng của p990i thiết kế rất bất tiện. Mình đang dùng tạm con dopod HTC Vox, xài Win Mob 6, nói chung dòng này chạy nhanh h[n hẳn SEp990i. Có điều dáng dấp trông không biz bằng Pxxx. Đợt này có điều cả p990 và p1i đều giảm giá nên định quay lại v[í cố nhân SE

Xin hỏi thêm một chút. Có một số tính năng cần thiết của p990i nhwng chẳng hiểu sao đ][cj thiết kế rất bất tiện.

1. Báo thức - phải mo flip, vào setting rồi time, mới thấy em Alarm thẹn thò ở đáy màn hình. Chỉnh các chế độ cũng rắc rối. Con bé K310i mình đang dùng so cua đây mà còn tiện lợi hơn, có hẳn biểu tuong ỏ menu luôn. Nhu có bạn đã nói, p990i tắt máy là hết báo thwc, trong khi em k310i vẫn kêu làng nuoc ơi mỗi sáng, kể cả đã tắt.

2. Activity menu - lại so luôn voi bé K310i, bé này có hẳn 1 nút ở hông máy gọi 1 phát ra ngay cả Tab chương trình thương dùng - Tab missed call, tin nhắn, lịch nhắc việc trong ngày - không cần soft key hay là chọc chọc như chàng p990i gì cả.

3. Profile - đến giờ vẫn chỉ có silent và ringtone, không có Profile (lại thua K310i rồi ;>).

Cần nói thêm, ưu điểm của p990i (và SE nói chung là tích h[pj chwcs năng cut & paste ở nhwng nơi có thể soạn text đuoc). Dòng WM6 chăng nữa cũng không có chwcs năng này (thế mà cũng gọi là smartphone). Thử tưong tuong, đối tác của nhà đại doanh nghiệp O2 nhắn - lô hàng nhw vậy OK, giá bơt 5%, mai mở LC nhé. Nhà DN O2/Dopod loay hoay gõ lại tin nhắn vào Calendar để nhắc việc sáng mai nhớ thúc cô thư ký chân dài ra ngân hàng ngay....Trong khi DN trẻ p990i chỉ cần copy all vào rồi paste vào calendar là xong
(Thực con Nokia 6810 cổ lỗ mình dùng ngày trước còn có 1 tính năng sẵn có là "Copy to calendar" - tuyệt vời!).

4. Forum nuoc ngoài đã chui boi loạn xạ về việc chàng p990i giấu calculator quá kỹ, tít trong sâu menu. Mình đã thwr tìm cách đặt chwcs năng rất hay dùng (để đi chợ mua rau mua cỏ còn tính chẳng hạn) ra shortcut, nhưng botay.com.

5. Thấy có bạn nói sau bản FW mới nhất, p990i có Today screen giống M600 và p1i có phải không.

6. Shortcut - khi mở flip mới truy cập đựoc đồng thời không đặt đựoc những mục con của menu - ví dụ phần lớn nguoi dùng su dụng tin nhắn SMS, mấy ai MMS đâu. Nokia thì hầu hết có thể gạt 1 huong của phimns 4 chiều là vào soạn tin SMS luôn, còn SE thì - vào Message, create new - SMS/MMS, 4 nhát lận. Còn nhiều mục khác nữa mà bảng Shortcut của p990i không đặt làm shortcut đựoc thì phai. Tuy nhiên cái mình tháy khó chịu nhất là cách truy cập shortcut - chỉ ở chế độ FO mở flip (1 động tác), rồi vào icon của shortcut (2 đong tac), chọn app mình cần (3 đong tac). Và nhu đã nói, một số mục con không đặt làm shortcut được. TTr[ì đất, sau một hồi test thu, mình bỏ khỏi dùng shortcut luôn vì tính ra mất tgian không kém vào thẳng menu rồi vào qua các icon chính. Shortcut mà không nhanh hon vào = cách thông thuong, kể cũng lạ, lại mất công nhớ 2 cách truy cập. U, có thể SE muốn luyện trí nho của các doanh nhân phòng về sau bị aizhemmer ;> Đùa một chút, thông cảm mình so sánh voi cách làm shortcut của Nokia, 1 softkey thuong ở cạnh bên trái, bấm 1 nhát ra cả dãy shortcut mà mình đã đặt. User-friendly hơn nhiều. Thực ra nó giống vói em k310i đời thấp nhưng hóa ra lại đơn giản tiện dụng trên kia đã mô tả.

7. Lại 1 điểm K310i tí hon ghi điểm - có luôn ghi âm cuộc gọi 2 chiều! Dù bộ nhớ của k310i có 15Mb thì tính năng này vẫn hơn đuts "doanh nhân" p990i mất rồi.

8. Làm thế nào để copy tin nhắn ? Vào máy tính nhu sao luu email chứ không phải vào SIM?

9. Đến tận đòi p1i, SE vẫn mắc cái bệnh phucs tap hoa vấn đề = cách quản lý danh bạ theo First Name - Last Name. Khổ, thông thuong mấy ai gõ hết cả tên contact của minh làm gì, thuong chi đặt tên rồi ghep voi co quan/lop hoc/bo bich/béo gầy.v.v Nhung vì SE hiện đại hại điện quá, khi sync voi máy tính là xếp luôn tên và biệt hiệu theo trật twj Hò va Tèn (lại còn đặt dấu phảy giua 2 phần này nữa). Ví dụ có nguoi quen tên là Lan "Thủ lợn thiu" trong đó phần nháy nháy là nick. Thế nhwng em SE hiểu ngay Thủ lợn thiu là họ moi đau chứ ;> Cái bất tiện ỏ chỗ - bạn luôn phải nhớ trật twj của ký twj bạn dặt tên cho contact. Tôi phát rồ vì tính năng này của SE - nói thật, voi gần 700 contact mà searrch hoài không ra. Ví dụ tôi tìm một thằng bạn tên là Thắng sầu. Gõ Thắng mãi không ra, hóa ra nó lại đặt sầu làm tên còn Thắng làm họ....Cuối cùng tôi đành chọn cách ghép luôn tên họ nick nủng vào nhau thế là bấm search theo thws tự không bị khó tìm.

WM6 dopod mà tôi đang dùng thì cải tiến tính năng này 1 cách tuyệt voi - nó gọi là smarrt dial - khi bạn gõ phím A, tất cả nhwngx tên có chu abc đều đuoc hien ra và đánh dấu. Gõ A - D, sẽ goị thêm def hiện ra. Nhw kiểu gõ text theo T9 ấy - ví dụ, bạn tìm tên Cadan - khỏi cần multitap - chỉ cần bấm aadan. Simple! Không nhwngx thế cái WM6 smartphone này còn gọi cả ra nhwngx cuộc gọi đã gọi theo sso tuong ung - ví dụ aadan là 22326, giả sử có call nhu vậy truoc đay thì bạn cũng sẽ nhìn thấy. Thêm nua WM6 ko chỉ tìm theo các ký tu đầu của contact đó, mà còn tìm cả các ký twj có trong contact. Ví dụ truong hop mình tìm "Thắng sầu", nếu mình gõ "sau", cái tên này cũng hiện ra , khỏi quan tâm đến đấy là tên hay họ hay nick...Điểm này thừa nhận Microsoft siêu! Chắc bù lại tính năng cut & paste text bị "cut" mất.

Bạn nào thích xem thêm về máy HTC này thì xem trang này nhé: http://www.trustedreviews.com/mobile...-Smartphone/p1

10. Phần mềm chụp ảnh: mặc dù đã quay máy sang chế độ landscape nhưng toàn bộ các phím điều khiển vẫn nằm nguyên chiều dọc
Khác hẳn dòng Nokia e70 (thậm chí 6810 cổ lỗ) và dopod c500/HTC s710 đời mới, hễ quay ngang sang là toàn bộ hệ thống control quay theo . Funny thay, P1i cũng y chang p990i ở điểm này, thật là "thông minh"

Trên đây là một số điểm bất tiện mà mình còn nhớ khi dùng p990i, trước khi bị mất
Nhân tiện cũng đề cử luôn cho bé k310i - phải là máy giá triệu ruoi xuất sắc nhất trong các hãng! Đáng làm chiếc máy sơ cua đắc lực. Điểm đáng tiếc nhất của dòng máy đời thấp của SE là dáng máy - ngắn tủn cầm rất khó chịu, khác hẳn với dáng trừong của Nokia. Thế nên hầu hết SE cầm đều không chắc tay - cảm giác dễ rơi đến nơi. Nói thật cũng vì hình dáng hoi "ngắn" (theo tương quan tỷ lệ rộng - dài) mà mình đánh rơi chiếc p990i xuống biển đấy Tuong quan này áp dụng hầu hết các mẫu máy của SE, thuc ra tỷ lệ R-D của p990i cũng gần nhu thế, chỉ phóng to lên thôi. Thật đáng ngạc nhiên khi biết hãng SE này có nguồn gốc từ Thụy Điển, một nuoc có giống ngừoi to cao, chân tay, ngón tay dài...Họ dùng thế nào nhỉ

Ở một trang review nuoc ngoai, p1i bị chui boi thậm tệ vì đã bỏ phím 5 chiều và các soft key trong khi vẫn còn khoảng trống sát màn hình có thể nhét đuoc vào....Sử dụng con lăn nhiều quá cũng bị coi là dở....

Các bạn có biết cách khắc phục nhwng điểm này không? Mong đươjc biết để có quyết định sáng suốt.
Bổ sung thêm, tu một đối thoại khác về P990i/P1i:

Nguyên văn bởi dnc
về vụ profile của P990i thì có 1 ý vui thế này:

- VIP khi họp với noVIP thì chọn chế độ gì cũng được, sound hay silent, vậy ko cần chế độ meeting.

- VIP ko chạy xe máy ngoài đường, nên cũng ko cần chế độ outdoor

- VIP đi làm việc với siêu VIP thì mới dùng chế độ silent hay là ko cầm ĐT.

Vậy thì chỉ cần profile sound và silent thôi chứ cần gì nhiều.

Tôi thấy bác nói hoàn toàn đúng.
Điểm chung của các profile là gì?
Silent = im lang + rung
General = chuông + rung

Vậy ta chỉ cần điều chỉnh âm thanh vừa đủ nghe cho dế là ok rồi. KHi nào cần yên lặng bạn chỉ cần 1 cái "bấm" là có profile silent rồi.
Các profiles có thì tốt, mà 0 có cũn gko sao...

-----------------------
Hoan toan dong y voi cac ban, Profile la "chuyen nhỏ". Vay con cac diem khac thi cac ban nghi sao? Dac biet cac tinh nang office cua p990i dung co on dinh khong?

Thuc ra silent khong han la rung dau - nhu nhieu may co Profile khac thi Slient chi la nháy đèn (lich su hon) ma thoi, vi noi that Rung (Vibrate) doi khi van phat ra tieng on neu VIP dat may len mat ban hop chang han…:p

Hoac vi du, dang tam su voi ban gai, dut p990i vao tui quan, dang doan cao trào ma co mot thu gi do:p trong tui lai "rung" am am, ke cung hoi kho xu 😁

Ngoài ra, phải nói thật mình rât ngac nhiên khi SE đã nhắm đến hình ảnh ng][ì dùng doanh nhân (hoặc VIP) nhwng lại thiết kế cách su dung P990 khá phuc tap. Do đặc thù công việc, mình tiếp xúc voi khá nhiều nhà quản lý DN cũng nhu nhà ngoại giao (nuoc ngoài). Tạm có thống kê xin chia sẻ voi các bạn nhung loai điện thoại phổ biến mình nhìn thất các đối tuong này dùng nhé:
Nokia 3120, 1100, 6030, 6020
SE J100, k310

Lý do chính có lẽ là những loại này dễ su dụng, cũng có thể vì nó rẻ, vì nguoi phuong Tây vốn rất thuc dụng (kể cũng lạ vì họ kiếm cỡ 60 chục nghìn USD/1nam là bình thuong).

Có lần mình nhìn thấy chủ thuong hiệu trang suc CUU LONG nổi tiếng o Vincom. Đến gần thấy anh ta say sua nhắn tin - bằng chiếc Nokia 6610i. tu doi cổ tích nào ấy 🆒 Cũng lạ nua là cách đó không lâu mình vua đọc thấy anh ta trả loi phỏng vấn trên một tờ báo doanh nghiệp, khen nuc nở chiếc SAMSUNG D900 gì đấy, nói nó giúp tôi cả công việc lẫn giải trí. Buồn cuoi thật, thì ra là marketing.

Xét cho cùng, nếu một VIP mà thoi gian của họ quy bằng trăm USD một giờ thì kể ra bắt họ phải mày mò cài Handy day hoặc Swiss pro, rồi làm quen cách dùng p990i khi mở nắp/đóng nắp thì khó cho họ quá, SE ơi:rolleyes:
cám ơn mọi người nhiều lắm, đắn đo mãi, cuối cùng thì e chọn P1i. cho e vọc vài ngày rồi tính tiếp mấy bác nhé.

Welcome to Symbian World!
Chúc anh "vui vầy" với chiếc máy mới. 😁.
vui chưa nổi rồi binhpt ơi. tối hôm qua loay hoay thế nào, activate phone lại kg được, đành phải tháp pin ra (hard-reset treo, phiên bản P1i, :D )

Vẫn không nguôi được cái cảm giác và tốc độ của treo or palm. palm ơi là palm.
@theMan: chậm vốn dĩ vẫn là tình hình chung của Symbian, lại kết hợp thêm với Sony Ericsson nữa thì đành chịu thôi anh ơi. 😃.

Hay quay lại cái thời 2 tay 2 súng như ngày trước đi anh. 😃
decon
ĐẠI BÀNG
17 năm
sau một thời gian sdung P990 mình đọc thấy nhận xét của mấy pro cũng có phần đúng,cũng có lẽ do mình sdung windown mobile quá lau nên bi anh hưởng chăng???.còn một nhận xét nữa về SE là lớp vỏ nhựa bên ngoài có chất lượng sơn rất kém mau trầy sơn>>xuống cấp nhanh??
Son_Do
TÍCH CỰC
17 năm
Vỏ nhựa thì phải chịu thôi bạn ạ. Dòng máy nào cũng thế cả mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019