SensOR - Thiết bị hỗ trợ mổ ít xâm lấn mới với kì vọng đem cảm giác tốt hơn cho các bác sỹ

Hassler
8/2/2018 4:3Phản hồi: 11
SensOR - Thiết bị hỗ trợ mổ ít xâm lấn mới với kì vọng đem cảm giác tốt hơn cho các bác sỹ
Ngày nay xu hướng phẫu thuật ít xâm lấn đang nở rộ bởi sự thuận lợi về cả mặt y học lẫn mặt thẩm mỹ dành cho người bệnh. SensOR là thiết bị của 1 hãng sản xuất thiết bị y tế cùng tên tại Toronto, Canada sử dụng trong mổ nội soi nhưng có thêm chức năng phản hồi về xúc giác đem lại cảm giác thật hơn, quen thuộc hơn đối với các bác sỹ phẩu thuật, như quảng cáo của hãng là có thể đem lại cảm giác thật như khi mổ mở vậy.

Hệ thống cảm nhận lực của hãng có thể lắp vừa khít bất cứ dụng cụ phẫu thuật mổ nội soi hoặc mổ lỗ khóa nào mà không cần phải thay đổi cấu trúc của que gốc. Các thông tin về lực ép sẽ được đo bằng bộ cảm biến đặt ở cuối thiết bị và truyền theo sóng Bluetooth trong thời gian thực rồi tái hiện lại trên màn hình theo dõi quá trình mổ. Điều này giúp cho các bác sỹ sẽ "cảm" được mức an toàn mỗi lần sử dụng lực khi mổ nội soi. Như theo CEO của hãng nói, điều này sẽ nâng cao mức an toàn trong quá trình phẫu thuật, với mong muốn giảm tỷ lệ tử vong do các lỗi trong điều trị (12% của các lỗi này lại là việc sử dụng không đúng lực khi phẫu thuật).

Để có thể trở thành 1 bác sỹ phẫu thuật nội soi thường phải mất hàng nghìn giờ thực hành để có thể xử lý được các cách điều khiển để thuần thục kỹ năng mổ nội soi. Với SensOR, hãng mong muốn sẽ liên kết với các chương trình đào tạo các bác sỹ phẫu thuật để rút ngắn thời gian thực hành này xuống nhiều lần. Thiết bị còn có khả năng lưu lại lịch sử và cung cách mổ của từng người, cũng như có 1 cơ sở dữ liệu về lực tác động như thế nào là ở mức an toàn đối với các mô hay các cơ quan trong cơ thể, cũng như cách sử dụng mỗi 1 thiết bị sẽ khác nhau như thế nào. Điều này hỗ trợ cho tham vọng rút ngắn thời gian đào tạo mà hãng đang đặt ra ở trên.
Mình hi vọng sản phẩm sẽ thành công để có thể giảm các lỗi trong phẫu thuật, từ đó có thể giúp cứu mạng của hàng triệu người đang cần được phẫu thuật. Duói đây là 1 đoạn video demo của sản phẩm 😃.

Tham khảo SensOR.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế này thì chị em cũng thích
có nhiều bác sĩ lợi dụng cái này để móc túi bệnh nhân rất nhiều. 1 lần thuê là tầm 15-25t. 1 bác sĩ tốt thì mổ 2-3 ca và chia đều cho 2-3 bệnh nhân. mỗi bện nhân chỉ chịu từ 5-15t. bác sĩ tồi thì mỗi bn hắn lấy 25t. (mỗi lần thuê dụng cụ là họ đã đc 15-20% rồi)😔
@Doderlein b đã từng đi chưa. các bác sĩ nói là đùng nói cho ai biết,nhưng thực tế thì bệnh nhân nào bác sĩ cũng dặn như vậy.
@adagioleonard cách đây 4 tháng ng nhà mình mổ u phổi có thuê b nhé. và bác sĩ nói cái này ko có trong bảo hiểm và ng nhà bệnh nhân ko đc nói cho ai biết là đã thuê cái này.
@nguyenmanh287 ý bạn là thuê thiết bị sensor như trong bài á?
@anhnguyenhp Trong bài là thiết bị mới. Thêm tính năng. Còn bên ngoài thiết bị gần tương tự Bs vẫn đang sử dụng nhiều b nhé
kinh khủng thật vậy nó có ra hoá đơn chi tiết giá cả của cái này ko bác hay lấy cửa sau
@tienthanht919 Toàn cửa sau b nhé. Tiền như đốt
x_chien
TÍCH CỰC
6 năm
Mợ bị 2 cái que chọc tiết to đừng thế chọc vô người là thấy rét cmn rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119