[share] Cách tạo QR code cho chính mình

ngoc512
5/4/2011 4:31Phản hồi: 42
[share] Cách tạo QR code cho chính mình
Chào các bác,
Em đã đọc ở tinhte nhiều bài viết về barcode - QR code rồi, tuy nhiên, cái này còn khá mới và nhiều người chưa hiểu rõ nên em mạn phép chia sẻ cho những ai chưa biết 😁
Đầu tiên là 1 số hình ảnh ứng dụng sử dụng trên thế giới:
qr_code_japan08.jpg image.ashx.jpg 070402_qr_code.jpg

Trên billboard quảng cáo | Biển hiệu cửa hàng | Trên namecard

qr-codes.jpg qr-code.jpg KICX0981.jpg

Hai đặc điểm nổi trội của loại code này là
1. Khả năng lưu trữ dữ liệu lớn hơn hẳn so với bar code.
Khả năng lưu trữ dữ liệu của QR Code
Ký tự toàn số
Tối đa 7,089 ký tự
Ký tự (không dấu) và số
Tối đa 4,296 ký tự Kiểu nhị phân(8 bits)- Lưu được ký tự có dấu
Tối đa 2,953 bytes Kanji, full-width Kana Tối đa 1,817 ký tự
Với khả năng lưu được nhiều ký tự như vậy, như thông thường đối với mã barcode khác, thì lưu được mã sản phẩm, còn QR Code có thể lưu được mã sản phẩm, và 1 số thông tin cơ bản của sản phẩm nữa. Ví dụ như kích cở, màu sắc, cân nặng, chiều cao, rộng.... và các thuộc tính hữu ích khác.

2. Khả năng sửa lỗi cao.
Các loại mã kiểu này dễ bị bẩn. Với QR code, kể cả khi 30% bị mất (ví bẩn, rách, ...) thì vẫn còn khả năng khôi phục dữ liệu.
Ngoài ra, QR code còn có các đặc tính rất thiết thực như: ít tốn diện tích (so với bar code), lữu trữ được hình ảnh, đọc được theo mọi hướng. Có lẽ vì thế mà việc ứng dụng QR code đã vượt ra khỏi mục tiêu ứng dụng ban đầu là kiểm kê hàng hóa để đi vào cuộc sống.
Các ứng dụng có thể của QR code:

• Kiểm kê hàng hóa, thông tin sản phẩm (Điện thoại hoặc thiết bị chụp mà tự nhận dạng mã ngay)
  • Thông tin cá nhân: trên card visit (điện thoại chụp và tự gọi ngay)
  • Lưu trữ URL: điện thoại chỉ việc đọc QR Code để lấy URL, sau đó tự động mở trình duyệt.
  • Có khi đơn thuần chỉ là dòng text yêu thương ẩn trong 1 qr code gửi người yêu, hehe
Em nghĩ dân quảng cáo/truyền thông sẽ áp dụng mạnh qr code vào các chương trình khuyến mãi và quảng cáo của mình.

Quảng cáo

Em hay dùng http://qrcode.kaywa.com/ để tự tạo code - trang này giao diện rất đơn giản và tạo code rất nhanh.
Bác nào có thêm thông tin gì thì cùng chia sẻ nhé :eek:
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hình như ko có bác nào quan tâm và muốn chia sẻ với em 😔(
cái QR code này còn khá mới mẻ ở VN bác à nên chả trách sao mà mọi người chưa quan tâm lắm.
QR code thường được dùng nhiều nhất trong quảng cáo
mình mới phát hiện ra cái QR code này nè, bạn nào đã cài phần mềm đọc QR rồi thì thử xem nội dung là gì nhé
QR code này dùng trong chiến dịch toàn cầu cuả adidas

Kết quả đây bác http://www.qrjumps.com/link/7225118

qrjumps.com

Find the best information and most relevant links on all topics related to
ww1.qrjumps.com
@nuoccolua quảng cáo adidas với hình ảnh messi
Đúng là QR code còn khá mới mẻ, tuy nhiên trong thời gian ngắn nữa thôi nó sẽ được ứng dụng trong mọi lĩnh vực, đặc biệt là quảng cáo truyền thông.
QR code mà bác đưa lên này có thể xem ngay tại cái gian hàng chính thức của Adidas tại Vietnam 😁
hitman41
TÍCH CỰC
13 năm
bác nào dùng android thì vào market lấy pm QR droid, vừa tạo barcode vừa encode đc luôn.
dkchoi
TÍCH CỰC
13 năm
Mình dùng http://zxing.org/w/decode.jspx để Decode

ZXing Decoder Online

Online barcode decoder from the ZXing project
zxing.org

Dùng http://qrcode.kaywa.com/ để tạo, luôn chọn size lớn nhất để thiết bị dễ đọc 😃
@dkchoi Bạn ơi, chọn size nhỏ thôi, cho qrcode đỡ nhiều chi tiết, sẽ dễ đọc hơn 😁
Mình cũng dùng http://qrcode.kaywa.com/ để tạo code.
Trên mobile thì dùng BeeTagg & Upcode để đọc

Không biết đến giai đoạn tới barcode sẽ được ứng dụng nhiều nhất trong lĩnh vực nào nhỉ? Marketing chăng?
Chủ đề rất hay, nhưng ko biết site nào tạo QR code có content type là Picture. Site kaywa tạo QR code thì nhanh chóng, nhưng content type ko có picture, hehe
mới tìm hiểu đc cái nè hay phết ^^!
Thanks ban chia se
các bạn cài chương trình QR trên store.ovi.vom vào đt có camera là xài được ak...k cần phải là SmP đâu!mình đã thử trên Nokia C2-00...good!
Trên ovi có pm scan QRcode, có thể dùng beetag, up code,.,,
up code sử dụng sao vậy? e63 của mình bật lên nó cứ chớp chớp flash chẳng biết để làm gì
@jkdancejk Mình đang dùng e72, upcode trong máy mình dùng tốt. Vào scan qua 1 QRcode là tự bắt link luôn. Bạn thử di chuyển máy sao cho camera chụp được toàn bộ QRcode xem sao.
hình như e63 ko dùng đc
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
Tạo đủ kiểu miễn là trong tay có 1 em android
Nhưng mà cũng ko hứng thú lắm
mình nhầm e63 sai` upcode dc . lúc trước quét ảnh chất lượng xấu quá nên nó không đọc được 😃;)
camphalang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào xài quen rồi làm bài hướng dẫn cho ae tt học hỏi.nhiều tính năng ko biết cách làm

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
huungpham
ĐẠI BÀNG
12 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019