Siêu thị ở Anh mở khu mua sắm đầu tiên không có đồ nhựa và túi nylon

P.W
10/11/2018 7:38Phản hồi: 105
Siêu thị ở Anh mở khu mua sắm đầu tiên không có đồ nhựa và túi nylon
Thornton Budgens, một siêu thị tại Belsize Park, London, Anh mới đây đã mở cửa khu vực mua sắm thực phẩm và rau quả với lời hứa hẹn sẽ không sử dụng bất kỳ một sản phẩm túi nylon và hộp đựng nào bằng chất liệu nhựa. Cụ thể hơn thì hơn 1.800 món thực phẩm và trái cây rau quả ở đây đã được đóng gói bằng những vật liệu thân thiện hơn với môi trường.

Túi lưới gói trái cây được thay từ lưới nhựa sang lưới sợi gỗ dẻ gai. Bánh mỳ và các đồ ăn khác gói túi giấy, chai sữa bằng thủy tinh và giấy nến gói thịt cá. Đây chỉ là 1 góc của cửa hàng rất rộng, chưa thể thay thế 100% vật liệu bảo vệ môi trường. Anh em nhìn ra xa khu kệ trong ảnh dưới đây vẫn còn hộp kim loại và nhựa.

Toàn bộ quá trình thay đổi công cụ đóng gói sản phẩm của Thornton Budgens diễn ra trong hơn 10 tuần lễ, đến đầu tuần này mới hoàn tất. Dự án này được siêu thị kết hợp với nhóm A Plastic Planet thực hiện. Không chỉ dừng lại ở cửa hàng của mình, ông chủ siêu thị này, Andrew Thronton còn muốn các chuỗi siêu thị bán lẻ khác ở Anh bắt chước cách làm này của Thornton Budgens.

“Mục tiêu của chúng tôi là cho các chuỗi cửa hàng thấy việc không dùng túi nylon và đồ nhựa không khó như họ tưởng tượng. Chúng tôi có tiềm lực tài chính có hạn nhưng trong 10 tuần đã làm được việc loại bỏ túi nhựa trên cả nghìn sản phẩm, thì tưởng tượng các chuỗi cửa hàng lớn làm còn nhanh tới đâu”, ông Andrew cho biết.

Tham khảo Time Out
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

latoan339
TÍCH CỰC
5 năm
hay quá , bao giờ việt nam mình áp dụng thì sẽ bớt tụ nước
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@latoan339 chừng nào tuyệt chủng câu nói cửa miệng: " ngon, bổ, rẻ" nhé thím :p
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hotphoto2013
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hotphoto2013 Cái này có ô tô đi thì được, chứ đi xe máy nó xồng kềnh lắm 😆)
xharupanx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hotphoto2013 B Mua cái giỏ gây chú ý qua mà. B kiếm cái túi vải canvas miệng rộng cũng có 50-80k. Đeo vừa đẹp vừa tiện, mấy chị Nhật hay dùng
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu vậy thì thay vì dùng nhựa để tận diệt môi trường 1 cách nhanh chóng thì họ lại dùng giấy để diệt dần diệt mòn
anh523110
TÍCH CỰC
5 năm
@Trí Constantine H mới cần phải khắc phục điều đó. Chứ như nhựa lại dễ sx quá mà lại khó phân hủy quá nên hại nhiều hơn.
@Trí Constantine Giấy có khả năng tái chế cao, và ít gây ô nhiễm, ít giết các loài động vật hơn nhựa bạn ạ. Thân
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@anh_ut_sg Trồng là cách giảm chứ nó k cắt hẳn lun việc chặt cây tự nhiên. Chưa kể cây k phải cắm xuống đất thì qua hôm sau thu hoạch. Mô hình này nhân rộng cũng k giúp cải thiện chút nào về môi trường
xharupanx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Antikill Thưa Với bán bạn là giấy người ta trồng cây keo vì Lớn nhanh. Chứ chả ai dại chặt cây tự nhiên làm giấy đâu, phí tiền. Cây tự nhiên có giá trị cao làm nội thất, đồ gỗ
Anh em cho hỏi cái đồ bọc này không phải nhựa thì là gì thế
anhutsg
CAO CẤP
5 năm
@Hunglong96 Bài viết có mấy chữ đọc không xong thì làm gì ăn hả đồng chí ?
@Tony_Tony Thì sao, sai ngu thì nhận, làm quá không =)))
@Hunglong96 Phóng to hình lên thì thấy, sợi lưới to và gồm nhiều sợi nhỏ đan lại, lưới nhựa nhìn khác hẳn. GG phát ra ngay, dùng não xíu đi đồng chí 😁
@Hunglong96 Ko sao đâu. À ơi..
hồi đó khoảng năm 2000 tôi đi chợ quê thịt toàn gói từ giấy, lá chuối, bây h thì hết rồi
@novavn Giờ dưới quê mình xôi vẫn gói bằng lá chuối
@shinichi_11_11 Ăn luôn lá chuối cho đỡ phí
@adagioleonard M ăn không t ship cho vài kg ocschos
@shinichi_11_11 Tớ dùng để gói đồ bảo vệ môi trường 😃
nitruc
ĐẠI BÀNG
5 năm
văn minh thế là cùng
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
5 năm
hay quá, VN cần học tập theo để bảo vệ môi trường nè
@TrungBim92 Mỗi người chỉ cần hạn chế tối đa dùng ống hút và túi nilong cũng góp phần bảo vệ môi trường rồi
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
Đề nghị anh em Tinhte vận động gia đình từ nay đi chợ mang theo túi vải và kiên quyết nói không với túi nilong. Không cần làm chuyện lớn lao, góp chút công sức là đủ.
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
@shinichi_11_11 Bạn nói đúng. Mình đang tìm mua ống hút thủy tinh trên mạng mấy hôm nay nè
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
@Hunglong96 Lúc mình qua Hongkong mua thịt, cá ... người ta gói bằng 1 loại 2 lớp (1 là nilong dễ phân hủy, 1 là giấy), hy vọng bên mình mau có loại này
@nkn1506 Em thấy trong siêu thị lớn giờ họ cũng xài túi nilon tự phân hủy (hình như 6 tháng thì phải) hết rồi.
@shinichi_11_11 Mình uống cafe bằng cách tu ừng ực.
Ko dùng túi nilon, bảo vệ môi trường 😁
archbu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ủng hộ!!! Quán cf của mình cũng ko xài ống hút nhựa và ly nhựa, thay bằng ống hút tre và cỏ và ly giấy! Nhưng dân mình ý thức vụ này còn ít quá!
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@archbu Tuyệt vời!
techinon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@archbu Ông ý thức bảo vệ môi trường cao vậy quá hay. Về nước tôi đến quán ủng hộ.
archbu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nino_Jen Cám ơn bác!
archbu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@techinon Welcome bác 😁
o0_Virgo_0o
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế còn mực in ở trên giấy và thủy tinh của chai sữa?
Liệu có dễ phân hủy ko ? :oops:😕
binhtam
TÍCH CỰC
5 năm
@o0_Virgo_0o Bạn ko ở nước ngoài nên không biết rằng giấy và thủy tinh họ bỏ vào thùng rác tái chế, có thải ra ngoài môi trường đâu mà phân hủy
@o0_Virgo_0o thủy tinh không dễ phân hủy, nhưng nó cũng là dạng silic thôi, ít ra tái chế dễ dàng hơn nilon
lekienkt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bọn tư bản giãy chết lắm trò nhỉ 😁
@lekienkt Bọn này giãy hoài mà không chịu chết. Không chịu ........ thiên đường gì hết
@lekienkt @shinichi_11_11 : ừm bọn nó lắm trò
Vn còn lâu mới có
novavn
CAO CẤP
5 năm
Ăn cả nilong là giải pháp không tồi. Tôi tin tương lai loài người sẽ ăn được cả nhựa và các chế phẩm từ nhựa 😃
@novavn Cũng không cần, loài người chế ra một siêu robot có thể ăn nhựa làm năng lượng xong sản xuất thật nhiều 😃)))
Quan trọng là nâng cao ý thức cho các doanh nghiệp có thói quen dùng vật liệu thay thế, chứ với giá thành hiện tại thì ngoài túi ni lông thì biết dùng thứ gì để không tăng giá thành 😁
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
Thai làm lâu rồi, gói bằng lá cây siêu cấp.
Vn dân đi chợ siêu thị toàn xe máy thì bịch nylon vẫn là lựa chọn số 1 . Ở nc ngoài người ta toàn đi ô tô chỉ cần mua hàng bỏ bịch giấy đẩy xe đẩy ra bỏ cốp xe là xong ko cần phải bịch nylon treo lên xe như Vn .
@vo khanh tan Nhầm nhầm nhầm nhầm to to to to to to nhé 😁:D
@finalmagic Uhm nhầm phản biện đi .
@vo khanh tan Nước ngoài dùng túi nylon như trĩ bạn ạ. Nhưng thay vào đó có 2 loại, phân hủy được và ko phân hủy được. Xem phim thấy ông bà nào cũng ôm túi giấy nhìn cũng chanh sả đấy, thật ra ko phải.
@vo khanh tan Tôi đang ở cái chỗ gọi là “nước ngoài” đây, dùng túi ni lông vn gọi bằng cụ nhé, cần gì phải phản biện khi thấy mỗi ngày, tôi đi shop hay gom túi về đựng rác đây =)). 1/7 vừa rồi mấy siêu thị lớn mới bắt đầu chương trình hạn chế dùng túi ni lông xài 1 lần thôi.
Tương lai bao cao su sẽ làm bằng ruột heo, tái xử dung thì đem xuống cho nhà bếp tận dung, chế biến...trái đất không còn nhưa thải...😃
@TsanHoang Dùng song bsc từ ruột heo thì tái chế làm túi ni lôn
@adagioleonard Nhà bếp làm món ruột heo chiên giòn để uống bia ...1 cách tận dung phế liêu....😃😃 làm sạch môi trường
Nhiều chợ không để túi nylon miễn phí nữa, nếu bạn cần thì phải mua , nên giảm bớt đc khá nhièu nhưa thải....ALDI là chợ từ vài chục năm không có bao bì
xuan.nam
TÍCH CỰC
5 năm
Thiên đường
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
Ủng hộ cái này. Giờ nên cấm sử dụng túi nilong đi, dùng túi nào sử dụng được nhiều lần thì tốt hơn.
@Vo_manh Mong là bạn và mình cùng làm đc như vậy.
Tieutu29
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Chúc bạn may mắn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019