Sinh viên học IT thì nên mua Windows hay Mac, mạnh hay vừa vừa, máy cũ hay máy mới?

Duy Luân
5/7/2018 22:47Phản hồi: 593
593 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Học IT thì cần gì máy mạnh quá. Mua PC chạy win là ok. Lập trình chứ không phải chơi gane hay thiết kế đồ họa. Mua máy tầm tầm thôi. Nhưng cũng tùy nhiều khi họ con đại gia thì sao. Nói thế cũng đừng chơi yếu quá kiểu dân văn phòng thì khóc ròng đấy. Heheheh
desktop cứ thế mà chiến, ra ngoài đường đi chơi thôi😁
Hỏi kiểu này hoài nhàm thiệt!!!!
nên mua mac hỗ trợ tốt nhất các nền tảng
nếu mua mac thì chắc phải cài song song hai hệ điều hành
nonamen79
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc đầu từ Win qua Mac thấy không quen, phần mềm thiếu thốn sao đó. Nhưng mà dùng một thời gian thì mình thấy Mac dễ dùng và rõ ràng hơn Win nhiều. Các phần mềm sử dụng cho công việc cũng đầy đủ. Hầu như hỗ trợ Win thì đều có trên Mac (mà nếu không có thì chạy Win ảo).
Một điểm yếu là Mac không dành cho người thích chơi game vì dù có tối ưu thế nào, nó vẫn cho cảm giác "tù"
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
sinh viên thì nên sai windown tiện vọc vạch, như mình ngày xưa toàn cai ..... các thứ để vọc, rảnh dỗi cài lại win cũng vui. còn máy mới cũ thhif tùy theo các bạn có điều kiện hay ko nhưng vote i5 ram 4 trở lên máy daỳ chút cho tiện tản nhiệt ở cái thời tiết này.
IT mà dùng Mac thì thôi chuyển nghề đi.
@Duy Luân Mod mà nói đc câu này chứng tỏ khả năng kém... hỏi 10 thằng lập trinh iOS chắc 11 thằng phải bắt đầu từ windown ra chứ éo pải 10 nữa.
wormwon
TÍCH CỰC
4 năm
@mai_anh_bảo Đéo liên quan.
khoa325
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanh.vohong Mình học IT, Phân tích dữ liệu, xài Mac - cài bootcamp ... chắc phải chuyển ngành quá (chimcanhcut)
htux
CAO CẤP
4 năm
@thanh.vohong buồn ghê, mình senior dev đi làm gần 10 năm, 5 năm nay toàn dùng mac để code web, php,python mà nó kêu mình chuyển nghề :-( cả cty mình hơn 200 mạng xài mac chắc cũng nên chuyển qua làm bất động sản, cả cái thung lũng silicon có google, facebook, dropbox... cũng nên đóng cửa cty đổi nghề luôn thôi
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói thật chứ câu hỏi : Nhân viên iT dùng máy gì cho hợp là câu hỏi "ngu nhất quả đất".
@5parrow Đâu? Nhân viên đâu?
@5parrow :v cứ như là 1 con Android Studio + 1 simulator chạy trên 1 con máy 4Gb RAM là không phải suy nghĩ ấy nhỉ bác
Porotein
ĐẠI BÀNG
5 năm
@5parrow cần tham khảo ý kiến đa chiều thì mới hỏi ở đây .câu trả lời chỉ gói gọn trong 1 câu thì đã không ở trên diễn đàn
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
Hết ý tưởng rồi hay sao mà tối ngày android vs ios rồi lại mac vs win. Câu view rẻ tiền, học IT mà k biết như cầu mình cần máy gì gì nghỉ mẹ đi, học hành gì tốn cơm ba mẹ.
ngsangmt
TÍCH CỰC
6 năm
@phamviet94 Bác mới chân ước chân ráo vô chọn nghề it thì sao? dù sao có người tư vấn vẫn hơn là ra chổ bán nó dụ kiểu nào cũng dính.
Mua 2 máy 2 hệ điều hành khác nhau. Mua máy tầm trung thôi không cần cấu hình mạnh quá.
học IT mà hỏi câu này thì đi học IT làm gì nhỉ ? 😆
@FzeNix cứ học rồi tự biết sẽ mua gì thôi, bài viết dạng này đăng quá nhiều lần, IT rất rộng tùy chuyên ngành máy sẽ khác, cấu hình khác, hệ điều hành khác nên tư vấn như bài viết này là không đúng, vào học có thể hỏi thầy cô mua máy nào là cách hợp lí nhất.
@FzeNix Họ học ko có đam mê mà bú theo trend cũng chả ảnh hưởng gì nồi cơm nhà chú. Sao chú cứ phải sồn sồn lên vậy .. 😁
FzeNix
TÍCH CỰC
6 năm
@quynhmatroi Thì ai nói ảnh hưởng gì đâu? Học bú trend học không nổi tốn tiền phụ huynh tụi đó chứ t kêu câu nào à =)) Comment 2 tháng trước có chú vào c.ắ.n mệt ghê
@FzeNix Con nita giờ giỏi mà. Chắc gì còn học bằng tiền phụ huynh âu. Lạc quan dy chứ chú phiến diện thế lại bảo bị cắn 😁
It rộng lắm, tùy vào học cái gì mà mua máy cho phù hợp, học mạng mà mua mac thì vứt đi, học design thì máy khá 1 chút nhưng phải có card rời, học code thì chăm bàn phím tí, code mobile thì thêm ram vào, code web thì máy trung cũng đc...
havantoi87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ai nói sony ko bán nữa. Vaio mới ra von láp mà!
@havantoi87 Vaio đó không còn là của Sony. Sony bán thương hiệu đó rồi
Không phải nên mua mac hay win mà là có bao nhiêu tiền??? Nhiều tiền thì mua mac cài thêm win chiến bthuong. Có it tiền xài tạm win thôi
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
6 năm
30-35tr nên mua macbook pro , dell xps hay thinkpad ạ, em làm văn phòng và đi công tác.
Nếu mua thì mua ở đâu ạ.
Em cảm ơn
@Legion-Royal Văn phòng là như nào bạn? Có excel nặng không? EXCel nặng thì win nhé
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@Legion-Royal Làm vp và đi công tác không cần laptop bác ạ. Phải nói rõ công việc là gì chứ.
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Dạ excel k nặng đâu ạ. Theo a luân nên mua loại nào ok nhất ạ.
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
@Legion-Royal Thinkpad dòng T hay X cho trâu bò, mình đang dùng dòng T bền mà pin trâu thêm nữa là bàn phím cực ngon.
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thạch 42 Màn hình ngon k bác
Itami
ĐẠI BÀNG
6 năm
Về phía lập trình:
Window hay mac điều được ạ.
Window thì I5 và SSD 240 đổ nên là cân tốt ạ (chạy web server, database server, máy ảo, IDE cùng lúc vẫn mượt ạ).
Mac thì mình thấy nó build app nhanh hơn window (máy bàn window hơn cấu hình). Vì mình đang dùng cả 2 ạ. Nhưng mac lại nóng ạ, nóng như mấy hôm nay thì xác định ạ.
Sinh viên thì học cơ bản thôi mà, lo xa làm gì ạ. Sau này đi làm thì dùng máy công ty rồi.
Mấy năm sinh viên mà, được mấy ai không chơi game? Mua mac về thì ngồi nhìn mấy thằng cùng phòng chơi à 😁.
=> Có điều kiện thì cứ máy gaming mà chiến ạ.😃
@Itami Hợp lý
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy win mà chơi ra mấy hàng chuyên máy trạm máy siêu bền kiếm con thinkpad cũ hoặc dell pre cũ lắp thêm ram với ssd là chiến. Còn code game app cho ios thì code trên win dc cần thêm con iphone chạy test là ok. E đang 1 dell pre M4800 và thinkpad x260 + 6s plus và xiaomi redmi note 5 pro :p
Windows thì mình chỉ máu dòng Workstation. Thinkpad P, Dell Precision.
Quan điểm cá nhân, ít tiền thì cứ dòng business 2nd mà chiến, chọn con nào I5 trở lên, fullhd ips, ssd và ram 8GB trở lên là ok.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019