Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sinh viên mua laptop để đi học đại học thì cần chú ý những điểm này

Duy Luân
13/6/2019 22:52Phản hồi: 444
444 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thường thì những đứa học giỏi 1-2 năm đầu nó sẽ chưa cần laptop để đi học đại học. còn những ông ham chơi thì học ít thì trc khi mua liệt kê ra cả trăm nhu cầu, mua về trong máy toàn liên minh, fifa, đột kích. đến cơ bản Office trong máy còn chẳng có. mình là 1 ví dụ 😁
nên mua ultrabook 1.5kg có thể chơi cũ vỏ nhôm mấy dòng busines khá ok, phải có cổng xuất máy chiếu nhé, còn lại cấu hình giờ i5 ssd ram 4gb là đủ dùng cho nhu cầu cơ bản đại học rồi, nên tiết kiệm có thể vì giờ tiền học phí dã man thật hồi xưa mình có 6-7tr mà giờ lên 20tr rồi trường công lập xhhx. Kết hp folio 1040 g1 2nd có 10 củ màn full hd luôn pin đã thay toàn bộ nói chung ok. Còn lại dell có dòng tương tự, mua mấy con pavillion hay vostro ko bèn mấy năm hỏng lắm nhất là dòng ínpirion của dell cạch nó ra. 😁
strongwindp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua 2 cái. Desktop để ở nhà chơi game, làm việc nặng. Đem đi làm, đi học thì sắm con LG gram. Sướng vl
Mars 2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thật sự là Sinh Viên có cần laptop ko, hay chỉ desktop là đủ ?

Nếu cùng tầm tiền thì déktop bào giờ cũng "ngon" hơn laptop.
@Mars 2020 xách lên trường làm việc, học trong giảng đường, đi thuyết trình... mà máy bàn sao được
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@Mars 2020 bạn học ngành gì mà không bao giờ xách laptop theo vậy? 😁
teoteo_tt
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu muốn 1 con laptop chạy ổn trong hơn 3 năm nên đầu tư khoảng trên dưới 20 triệu.
Đối với nhóm không cần máy mạnh nên ưu tiên về mức độ hoàn thiện, trọng lượng, độ nhỏ gọn và có usb-c hỗ trợ Power Delivery để không phải mang cục nguồn to tổ bố lên lớp cắm.
Trong tầm này mình thấy T470s là lựa chọn sáng giá, gia công bền, có thunderbolt 3, không thì có những lựa chọn khác như Surface Go, Macbook Air 2016, đừng dại với số tiền dưới 20 triệu mà động vô bọn HP, Asus 😃
@teoteo_tt Đừng động Asus, Acer thì có lý chứ HP là hơi sai rồi, HP xài bền, thiết kế máy tầm tiền đấy cũng đẹp như Envy, đắt hơn thì Spectre, muốn trâu bò thì Elitebook.
Raiderz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên mình toàn office làm báo cáo nên cần gì máy mạnh. Máy mạnh toàn để chơi game với coi phim
Thương hiệu gì cũng được, core i mấy cũng được (nếu ko học đồ họa). Phải có ổ SSD, RAM tối thiểu 6GB, 8GB.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
Em sv năm cuối, dùng con lap mua mới 7tr2 nâng ssd + ram 2nd lên gần 8 củ rưỡi, vẫn code ầm ầm, mà nhắc mới nhớ hồi trước chạy bàn muốn sml luôn mới đủ tiền góp em nó, em thấy dân IT ( chủ quan ) chỉ cần con i5 đời 4 thôi là cân hết chương trình học rồi
minh999
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh viên ngành nào thì cũng cần máy tính có bàn phím và trackpad tốt vì sẽ phải làm research để làm bài tập nhóm, luận văn,... với cả cần phải nhẹ nữa cho mang đi đỡ nặng. Ngoài ra nếu dùng mac thì nên chú ý là sẽ bị 1 mình một ngựa, ít người biết dùng, có bị lỗi vặt gì thì phải tự xử.
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà nghèo đừng đọc bài này, mua máy cũ là tốt chán. I5 thế hệ 6 là ok rồi. Tiếc kiệm khối tiền
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vote lenovo 330s vè gắn thêm ssd 1tr nữa là ngon
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ké các bác cho em hỏi năm tới vô ĐH em học kỹ thuật, code vừa phải, em đang làm thêm một số việc lặt nhặt ngoài: chụp kỷ yếu, viết content. Thì với số tiền 15tr em nên đầu tư cho 1 cái máy laptop gaming cũ (Dell 7447) rồi đập thêm vào RAM,SSD hay mua một laptop mới chạy core đầu 8, card rời MX rồi đập thêm ổ optane cùng tầm tiền cho nhu cầu chỉnh sửa ảnh, edit video nhẹ, nhập liệu, code như trên ạ? Nhân tiện cho em hỏi về sự so sánh giữa dòng Ryzen 5 2500U với i5 8250U với, thấy gần đây con 2500U đc update firmware chỉnh TDP boost hiệu năng lên khoái quá cũng phân vân. Em không phải dân cày game ạ.
Mình cần 1 máy mỏng nhẹ pin lâu. nhu cầu công việc chỉ về word. giá tiền từ 15-20tr. xin được tư vấn ạ?
ruoicoixuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuongchi2709 Mình thấy thinkpad dòng X như X260 hay X1 có thể phù hợp, nhưng hình như là chỉ có hàng xách tay. Chính hãng thì mình ủng hộ Asus dòng A với Dell vostro hoặc LG gram ấy bạn.
@ruoicoixuong xin cảm ơn bác.
Vấn đề là toàn đa số các ông đã đi làm hoặc có kinh nghiệm chuyên môn đều tư vấn những cái vượt quá hiểu biết của đối tượng sinh viên. Cái gì mà mindmap, cloud, vv nếu các bạn sv đó chưa hề có kinh nghiệm dùng hay chưa hề tiếp cận?
Sony A7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sinh Viên thì nên mua Macbook i7 thế thệ 9 cho rẻ, mới mua thì nó đắt nhưng đầu tư một lần thôi 40 năm sau mới phải mua cái mới. Tôi lúc nào cũng dặn tụi trẻ nhà tôi mua cqi1 gì mua một lần xài cả đời cho rẻ, nên tụi nhỏ đang tiết kiệm tiền mua Lamborghini 😃
ToGiang90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ra làm con lap cũ I3 I5 chip M đời 2 3 4, gắn thêm 1 ssd 120gb, 1 que ram 4gb nữa là quẩy tẹt, Hỏng bán xác
ruoicoixuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình bên mảng kinh tế, em mình đang học ngân hàng, mua cho nó một chiếc máy cũ Asus Q502LA giá 7.8tr, i5, 8gb, 1tb để lưu trữ tài liệu đọc, hình ảnh, clip vui chơi... cho thoải mái. Xài 3 năm vẫn tốt, lâu lâu vẫn thấy cu cậu làm clip 10 15 phút cho bên CLB của nó, đủ dùng, không cần mạnh mẽ quá mức. Tiêu chí pin 8 tiếng mod đặt ra mình chưa thấy bạn sinh viên nào bên chỗ e mình mà có được máy như vậy. Máy phổ thông mà, xài 2 3 năm lại cày kéo chút game thì pin chai gần hết. Phần lớn phần mềm mấy em sv cũng chẳng có tiền mua hoặc không có cách mua nên toàn h..k với c..k thì Windows mới chịu nổi chứ Mac thì khó kiếm phần mềm dạng đó (visio, spss, stata, sas...). Có lẽ một số tiêu chí trong bài hơi cao so với số đông sv.
tuan_33k4
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích gì xài nấy. Nói mãi rồi, Win or Mac đều có thế mạnh riêng. Tự xét bản thân cần gì, hầu bao có bao nhiêu. Mình mua laptop Dell gần 10 năm rồi.Thay cũng được nhưng thấy ko cần thiết lắm. Vừa rồi thay ổ SSD + mua thêm thanh ram gắn vào. Chạy vẫn ok. Đáp ứng nhu cầu. Haha
Máy tính không có khái niệm rẻ - ngon chỉ có khái niệm đáp ứng được nhu cầu của mình không thôi, vì máy tính được cái này mất cái kia là chuyện bình thường. Cho nên mua máy tính phải xem đánh giá của người đi trước nhé.
trong tư vấn bài viết chỉ liệt kê cái khái niệm - trọng lượng, giá, cấu hình. Nhưng bỏ qua một cái cực kì quan trọng là đánh giá của những người đã sử dụng qua rồi.
Nếu nói về dell cơ bản là ổn, nhưng ở dell hay bất cứ một hãng nào như hp hay lenovo asus acer, khi đã có sẵn window 10 home mà không đi kèm ổ cứng ssd thì rất lag, cảm giác dùng khó chịu và máy nóng nhanh. Nhất là những chiếc asus phải nói là nóng nhanh cực kì.
Bởi vì asus hay mấy chiếc dell tầm trung, cận cao cấp. chấp nhận đánh đổi để được cái thiết kế mỏng-nhẹ, diện tích tản nhiệt bị thu hẹp lại chỉ vừa khít hết các linh kiện nên máy nóng hầm hập luôn.
(Mua máy theo mình thì tránh con nào có window home đi kèm)
Cái nữa là chế độ dịch vụ bảo hành, cơ bản dell có chế độ bảo hành tại nhà, có lỗi gì gọi cho hãng là sẽ được tư vấn. Bắt lỗi và giải quyết vấn đề nhanh chóng, quan trọng là cách nói chuyện của các bạn làm sao cho tư vấn viên của họ hình dung nhanh ra bệnh, hoặc cho nhanh hơn bạn mang thẳng qua trung tâm bảo hành của hãng.
Các hãng còn lại thì bắt buộc mang qua trung tâm của họ.
Mình là dân sale máy tính cho một công ty máy tính lớn, bây giờ đang làm kĩ thuật máy tính những kinh nghiệm chọn máy có thể tiết lộ cho các bạn hiểu vài vấn đề.
-đi mua máy tránh asus, vì nóng và phải lỗi rất nhiều ở mấy mã vừa ra thị trường
- mua máy nên chọn máy có ổ cứng ssd hoặc hỗ trợ cổng ssd m2, không nên chọn máy có sẵn window home
-nên tìm hiểu kĩ nhu cầu của mình trước khi mua, ví như bạn học xây dựng chỉ dùng mấy phần mềm như autocad để vẽ thì mua con tầm 13tr đổ lại hiện nay + thêm ổ cứng ssd m2 đủ đáp ứng thoải mái. nhưng phải có card màn hình rời nhé.
-Mua văn phòng, mỏng nhẹ đẹp, thì chọn hp. Vì mỏng nhẹ đẹp ở dell giá trên 15tr hết
- Không nên nghe tư vấn ở shop quá nhiều, vì mình từng làm qua mảng sale này ở mỗi cty máy tính có chế độ thưởng cho nhân viên sale của họ khi bán vào những mã ít người mua, tồn lâu, nên tư vấn họ toàn tư vấn vào những con đó.
Nhất là ở mấy hãng như fpt, thegioi hay tư vấn mua asus đánh vào thị hiếu bạn trẻ ưa mẫu mã đẹp nhẹ, đảm bảo mua về nóng lag luôn.
Sinh viên tài chính hạn hẹp, nhưng mình đề nghị các bạn nào chỉ mua về để học hành đơn giản dùng mấy phần mềm văn phòng , web thì mua máy cũ. Bên laptop88 khá uy tín máy giá dao động ở mức 4-6tr.
Máy phân phối chính hãng hiện nay các bạn tham khảo ở các cty như Phúc anh, Bencomputer, phong vũ.
Gía ở thegioi và fpt thường sẽ chênh lên tầm 500k so với bên khác. vì bán nhãn hiệu thôi.
Máy của tất cả các kênh phân phối hiện nay ở vn thông qua mấy BOSS chính như FPTtraning, PSD, AGD, TLC... đó là các ông trùm tổng phân phối của vn, nên việc mua máy ở đâu cũng như nhau cả khác mỗi giá và chế độ bảo hành của cty đó bán.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trinhductinh1994 Bác nói ASUS làm em sợ quá, đang tính địa con ASUS Vivobook A411 tại em thấy cấu hình cũng ổn tầm tiền và phù hợp nhu cầu của em code, edit ảnh, video nhẹ nhàng
@trinhductinh1994 E đang cần mua 1 laptop phục vụ cho cv văn phòng đơn giản và vào mạng thôi,e định đầu tư từ 10-15tr.Theo bác trong tầm tiền này nên đầu tư con nào ạh?E xin cảm ơn
BB_cuchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua cho con cháu sinh viên năm 3 ngành tài chinh 1 em Haier bản có ssd. Nó dùng 1 năm nay mà ko thấy phàn nàn gì, thâm chí còn khen lay khen để vì mỏng nhẹ, pin lâu.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@BB_cuchuoi em cũng tính mần 1 con nè bác, mà phân vân hk biết bền hk, chủ yếu dùng để trình chiếu với lặt vặt là chính, cv chắc để trên PC
BB_cuchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bkb_ct Con cháu mình dùng 1 năm nay chưa thấy vấn đề gì. Pin khá ổn, xem phim liên tục được tầm 6h. Ứng dụng văn phòng, lướt web khá mượt nếu mở ít file, ít trang.
BB_cuchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BB_cuchuoi Quên. Nếu xem phim máy hơi bị nóng. Nhưng vẫn chạy ngon. Còn văn phòng và web thì chỉ hơi ấm.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@BB_cuchuoi tks bác tư vấn, mà bác mua chính xác là bản nào v ạ ? bản 3GB ram hả bác ?
BB_cuchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bkb_ct Ko. Bản có ssd 128gb ấy. Mình cũng ko nhớ rõ Ram bao nhiêu nữa. Giá hơn 7 triệu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019