Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sinh viên nên mua xe máy gì?

MinhTHC
14/8/2017 7:6Phản hồi: 113
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn gái em nhờ tư vấn cho ẻm một chiếc tay ga nhỏ gọn,êm ái. Anh/chị thấy chiếc Impulse như thế nào ạ? Tụi em đang phân vân giữa Honda Vision và Suzuki Impulse này ạ?
giá ra biển số axelo ở tp là bn vậy các bác, e định lấy màu thường
@HuỳnhP.Huy Ra biển luôn thì tầm 30, 31 củ ấy bác, bạn em mua phiên bản chuẩn tầm đó. Bản đen nhám mới ra thì hơn 1 củ nữa.
Tầm 30 củ mà mua tay côn hàng mới thì chỉ có axelo thôi, cơ mà cá nhân mình thấy ngoại hình em này k đẹp. Mà đi lại chủ yếu ở tp thì bác nên xem xét xe ga đi lại cho khỏe.
@Uyennnn Thêm nữa, vì lỡ mất nên mình hơi cay cú là, nếu mua trong đợt này, tới tháng 10 thì tốt nhất, tại có khuyến mãi. Bạn tham khảo thử:
https://suzuki.com.vn/index.php/tin-tuc/tin-tuc-xe-may/31-tin-tuc-suzuki-vietnam-xe-may/409-bang-huu-pho-phuong-tri-ky-bon-phuong-chuong-trinh-khuyen-mai-cuc-hap-dan-tu-suzuki
@Uyennnn Ồ, sx độc quyền cho Việt Nam à, vậy phụ tùng đồ đề chắc khó kiếm rồi 😔 khoản này phải cân nhắc thôi. Mình thấy thiết kế Impulse khá đẹp, về phần này mình thích hơn Vision, nhưng xe Honda thì chất lượng có tiếng, với cả Head Honda cũng nhiều, có đi sửa chữa bảo dưỡng gì thì cũng tiện.
@TBTAnh Vision k có giá 30tr đâu bạn, mình ở tỉnh lẻ mà giá xe đã 35tr-37tr rồi (bao phí all luôn rồi).
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@coffee Shop3A Bạn này nói đúng rồi, 30 triệu thì Suzuki Impulse thì được, chứ Vision làm sao có giá đó
Giang_ca
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghiên cứu con suzuki gd 110 thử nếu bạn thích dáng cổ điển, xe mua về có nhiều hướng độ.
Giang_ca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Binh Bong Binh
giá con này với axelo cũng không chênh nhau nhiều. Mỗi con mỗi ưu nhược riêng, tùy nhu cầu sử dụng của mình thế nào nữa.
@Giang_ca Thanks bạn nhìu nha, mình thích phong cách cổ điện, nên cũng hay xem về GD, rồi con Brixton mới về Việt Nam (con này nguồn gốc k rõ ràng lắm). Nói chung thích thì nhiều mà, chưa đủ để liều haha.
@Giang_ca đang đầu tư để lên thêm con GD110, nhưng chủ thớt sinh viên mới nhập học thì mình nghĩ chọn axelo vẫn hợp hơn
Giang_ca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Binh Bong Binh
sinh viên thì chọn axelo hợp hơn. Sau đi làm vẫn tiện. Gd chủ yếu để chơi nhiều hơn.
Với 30 củ thì:
- Nếu thớt không ngại xe cũ thì Exciter 135.
- Cố thêm lên 35 củ thì có exciter 150 cũ.
- Thích xe mới thì vision bản matte black khá đẹp đó chủ thớt, tiết kiệm xăng nữa.
- cố xíu xíu thêm ( 10 củ ) thì lại có Winner cá tánh ! ;)
Giang_ca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhnguyen1398
xe cũ thì mua người quen chứ giá đó là ngoài cửa hàng xe cũ hay cầm đồ thôi. Mà chất lượng lâu dài mình khó đoán. Còn việc cố thêm 35, 40 củ chắc không được vì thớt là sviên, cũng đề cập từ đầu là có 30 củ rồi. Theo yêu cầu thì axelo hợp lí nhất.
@thanhnguyen1398 Mình thấy mua cũ hên xui quá, nhiều anh em mua, cũng thân quen, nhưng r cũng than vãn này kia. Nên quan điểm mình thì có nhiêu chơi nhiêu, thớt có 30 củ thì mua hẳn 1 con mới, 30 củ, thích những con nào thì điểm danh nó ra, bắt đầu tính.Axelo hay gì gì, lợi hại thế nào...rồi quất thôi.
@Giang_ca chính xác bạn ạ, 30 củ thật ra cũng k phải ít, cảm giác mua xe cũ vừa k thích lắm và cũng khó đảm bảo xe có còn chạy okie hay không, ng quen còn khó nói hơn ^^
Còn nếu muốn đi ga, thì nhích vài củ thôi, làm còn giống em, sau này có đi làm hay bán hàng đa cấp cũng thấy sang!
@Uyennnn thật ra chênh lệch không nhiều, nhưng thuộc 2 phong cách khác nhau, 2 option tương đối cân bằng để lựa chọn (y)
kithucovay
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sinh viên thì mua cái xe tiện, gọn, cơ động. Muốn bảnh tỏn thì đi làm thêm tiết kiệm mà mua.
@kithucovay Kịch bản hay thấy là: sinh viên, đi xe bình thường, hết sinh viên, đi làm, nâng cấp xe sang, chảnh, xịn....
Làm chiếc xe trung quốc 5tr bảnh tỏn cua gái được, còn dư 25tr để dành 2 năm sau kiếm thêm chút làm chiếc AB tay ga mà đi cho sướng
@thienhagarison Ý kiến của bác hấp dẫn đó, cơ mà chiếc 5 chiệu đó sửa mấy lần bằng mấy chiếc mới thì chỉ biết khóc quá =))
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thienhagarison kk, mình nghĩ tiết kiệm mua xe 5 triệu, còn 25 tr là tiền sửa chữa và tiền grab, uber dùng trong những lúc xe đang sửa.

trong khi 30 củ mua con Su chạy ngon, độ bền thì khỏi phải chê bạn ơi 😆
axyzoptions
ĐẠI BÀNG
7 năm

Axelo được nhất là chạy êm hơn xe điện, kiểu dáng cũng đẹp. chạy ok. dạo phố cafe đều tốt. Chỉ có nhược là hơi yếu khi lên dốc thôi ak
Axelo chạy nước ngập tới đâu thì chịu nổi các bác, tới mùa mưa lại lo
axyzoptions
ĐẠI BÀNG
7 năm
bữa trước ngang nửa bánh xe
@axyzoptions Vậy thì cũng phiêu lưu quá bác nhỉ?
ông chủ thớt đâu, đi mua xe rồi hả? =))
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Uyennnn mua rồi bác ơi, thích là nhích thôi, đang khuyến mãi HOT không nhích thì chừng nào nhích nữa, kaka, tôi mà trúng thêm con Axelo thì anh//em nào thích tui để rẻ lại cho nhá =))))
Mình khuyên bạn nên đi xe số. Vừa rẻ hơn, bền hơn, ít tốn xăng hơn lại đỡ xót xe nếu có va quệt 😃
@MinhTHC Fu 125 Fi thần thánh, mới mua chạy nè, không bốc nhưng chạy đường trường đầm xe (vì xác nặng), cốp rộng. dòng này không còn hot nên head bán đúng giá.

đọc topic thấy mọi người khen tay côn , tay ga nên mình không dám nói. mình chưa chạy 2 xe kia bao giờ nên ko ý kiến, có điều tay ga thì không vọt (do là số tự động), còn tay côn thì không chạy 1 tay được (nhiều khi cầm, mang vác đồ - cấm nghĩ bậy =)) ).

chủ topic còn sinh viên thì mình khuyên thật lòng là nên mua xe số vì các lý do sau:
1/ chi phí xăng nhẹ hơn tay ga (tay côn không thì ko biết).

2/ chi phí bảo dưỡng (sửa chữa, thay phụ tùng, nhớt,v.v...) nhẹ hơn

3/ là sinh viên thường gửi xe ở các bãi xe chật chội, đi xe số bị va quẹt đỡ xót xe.

4/ chạy lâu xuống máy, bền bỉ ổn định.

5/ nếu chỉ cua gái nhờ xe thì bạn đánh giá thấp con gái rồi đó 😁
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngoctuan-vinhlong Cám ơn Bác nhiều nhé, mình mua con Axelo rồi, mặc dù côn tay nhưng giá cả phải chăng, vừa túi tiền, với cả con này chạy ngon, đầm và êm lắm bác, đã test thử rồi ạ. Xe cũng nhỏ gọn nên chuyện gửi xe cũng k lo lắng nhiều, với đúng là mình cũng đề cao tính bền bỉ, thật sự là cần 1 con chạy ngon, sau này có đi làm cũng cày tiếp được, để dành tiền sắm nhà thì tốt hơn bác nhỉ =))))))
@MinhTHC chúc mừng chủ topic đã mua được xe như ý.

nhớ chịu khó lăn lộn nghiền ngẫm mấy bài trên mạng và đọc kỹ HDSD để bảo dưỡng cho tốt nhá, của bền tại người mà 😁
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngoctuan-vinhlong cám ơn anh trai, em thấy Axelo có hội nhóm phượt phiếc các kiểu, sinh viên bọn em cũng thích được xách con xe đi trải nghiệm bốn phương các kiểu, nôn quá 😆
Nhe la
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua con elegan 50 nếu chưa có bằng lái. Rẻ,bền, ko hao xăng.
có bằng lái thì Sirius.
Còn xe ga: Elite 50 của SYM nếu chưa có bằng lái.
Có bằng lái thì cứ JANUS cho nó rẻ và ko hao xăng.
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
cám ơn anh trai đã cho em nhiều option 😁
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentuan125 em cần 1 con bền bỉ theo em suốt bao lâu cũng được đó bác ơi, cỡ Suzuki bao bền (y)
@MinhTHC Của bền tại người sử dụng nhé bạn chứ bền thì xe nào cũng bền cả, mua xe về phải đọc sách HDSD xem cái phụ tùng nào cần thay mốc nào mốc nào cứ làm theo bảo đảm bền thôi 😁
MinhTHC
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentuan125 Bác chắc chăm xe kỹ lắm pk ạ, bt e toàn nghe tư vấn và nhờ các mốc thay nhớt, bảo hành các kiểu chữ cuốn HDSD thì hầu như chưa bao h đụng luôn bác, kk
@MinhTHC Con xe mình mua thì mình quý nó lắm bác ạ 😁 cuốn HDSD nên đọc 1 lần cho biết :D thay thì chủ yếu nhớt nhao, lọc gió, bugi, NSD, vỏ xe, còn các chi tiết như máy móc, kim phun Fi nên để hãng làm vì họ có máy chuyên dụng :D
con fu ra giấy chắc 35 tr rồi, trước chạy fu bxc cũng đã lắm, mũ bị rè rè

không biết đời này sao rồi
@HuỳnhP.Huy còn tùy vào địa phương nào nữa bạn, mình đăng ký ở tỉnh, đóng có 600k lệ phí trước bạ + 50k tiền biển số =650k , có biển chạy luôn trong ngày 😁 (do mua trúng "ngày không đẹp" nên ít người mua, làm thủ tục nhanh gọn lẹ).
đời này chỉ còn Fu Fi thôi , giá 30tr cho bản bánh căm và 31tr cho bản bánh mâm (đã VAT).
@ngoctuan-vinhlong dàn mủ đã tốt hơn chưa bác, hồi đó đi học rồi đi tỉnh fu chạy đã lắm', máy nóng chạy cực phê, bị mỗi cái chạy lâu rồi nghe tiếng rè rè của dàn mủ

đang phân vân ax với fu luôn
@HuỳnhP.Huy Hồi đó nếu bác chạy Fu1 , Fu II hay Fu Neo rồi thì đừng chạy Fu 125i mập nữa.
@denon3500

dòng đó giờ ngon không bác, hồi mới biết chạy xe chạy fu neo bxc vẫn còn nhớ, đang chạy ju fi mà quãi lắm rồi
@HuỳnhP.Huy chiếc Fu neo phụ huynh chạy, 1 năm mình chạy được vài lần nên ko so sánh được, vả lại xe này chạy roda chưa xong mà, không biết được sau này ntn. nhưng mình không quan tâm lắm, tính mình xài đồ hơi thực dụng, quan trọng bền, tiết kiệm là dc, mấy cái khác có thể cho qua 😁
VuExciter
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua Sirius hoặc Viva 115 fi đó bạn
Viva thì okie rồi đó, mà vậy thì bác thớt cũng dư đươc mấy củ hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119