Smartphone Samsung sẽ có màn hình 2560x1440 vào năm sau, Ultra HD vào năm 2015

Blaze1st
6/11/2013 11:20Phản hồi: 437
Smartphone Samsung sẽ có màn hình 2560x1440 vào năm sau, Ultra HD vào năm 2015
Full HD đã là xịn ư? Chưa đâu, các bạn sẽ được thấy WQHDUltra HD trên smartphone Samsung trong tương lai không xa

Có vẻ như Samsung đang có rất nhiều dự định lớn lao trong thời gian tới, bởi ngoài kế hoạch cho ra mắt smartphone màn hình có thể "gập lại" trong năm 2015, thì tập đoàn điện tử Hàn Quốc mới đây cũng cho biết họ sẽ tung ra những smartphone được trang bị màn hình độ phân giải WQHD (2560 x 1440) ngay trong năm sau. Cụ thể hơn, Samsung hứa hẹn rằng họ đang phát triển panel màn hình AMOLED, kích thước 5,2" dành cho smartphone có mật độ điểm ảnh đạt mức 560ppi. Chưa hết, Samsung còn tính tạo nên một bước đột phát thực sự khi theo như lộ trình thì vào năm 2015, hãng sẽ đưa màn hình 4K lên smartphone (4K hay Ultra HD có độ phân giải 3840 x 2160).

Đó là về phần màn hình, chúng ta hãy đến với camera và chip xử lý trên những smartphone tương lai của Samsung. Theo đó, công ty nhấn mạnh rằng họ đang có kế hoạch đưa camera độ phân giải 16MP lên smartphone, trong khi đó chip xử lý sẽ sử dụng chip ARM 64-bit do chính Samsung tuỳ biến - tương tự với cách mà Apple đã làm từ chip A6, đó là chỉ lấy kiến trúc của ARM về rồi tự thiết kế nên vi xử lí của riêng mình, sau đó mới tích hợp vào SoC. Tất cả nhưng đặc điểm phần cứng trên nhiều khả năng sẽ xuất hiện trên smartphone Samsung vào năm sau.

Cuối cùng, Samsung thống kê trong năm 2013, hãng đã bán được hơn 100 triệu smartphone thuộc dòng Galaxy S và dòng Galaxy Note. Hãng cho biết các thiết bị có thể đeo được và những thiết bị có màn hình dẻo sẽ là hai lĩnh vực chủ chốt tiếp theo trong tương lai.

437 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để làm gì ? khi mà 720 và 1080 trên màn hình 5 inch mình còn chưa nhận ra sự khác biệt .

\\ mình chấp nhận một màn hình ppi thấp hơn để giảm bớt gánh nặng cho GPU và thời lượng pin
@_cicro_ uhm mình cũng cảm nhận được sự khác nhau . nhưng nếu hỏi mình khác nhau ở đâu thì mình thua
cho mình hỏi luôn là nếu mình muốn tìm nhạc 24bit thì phải tìm ở trang nào vậy bạn ???
thinhb1
TÍCH CỰC
10 năm
@AnthonyDO haiz, b có hiểu ý e nói ko đấy. Cái xe phóng 80kmh với cái xe phóng 300kmh thì tất nhiên nhận ra. nhưng đi trên đường VN thì b đi đc tối đa bnhieu? vậy có khác nhau ko ?
@HoLyNightKing khác nhau ở chỗ lossless nghe rõ được các nhạc cụ, đầy đủ bè, đệm hơn 320... mình chỉ nghe nhạc 16bit, 24bit nặng lắm, với lại đt mình không hỗ trợ 24bit 😃... mình down từ chiasenhac.com... trang này khá được nhưng nên dùng trình spek check lại cho chắc ăn ;)
@HoLyNightKing mình cũng là cùi bắp thôi 😁. Bác muốn biết thì cứ lên gg search mà tìm hiểu. Như mình nhiều khi chạy even mà file âm thanh chất lương kém thì bật to 1 tí là âm bị bể và rè..
mufasa
TÍCH CỰC
10 năm
nghiên cứu công nghệ pin dùm em đi, chứ bi giờ dưới 6" mà 720p hay 1080p thì con mắt trần tục của em cũng nhìn như nhau thoai :v

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
@mufasa
từ 6inches - 5 inches mà 720 thì thay rổ và khac so với 1080 mà bạn, chỉ có 4.7 in trở xuong thi ko phan biet duoc thoi, ngay xưa xai note2 thấy rổ hơn One X
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@mufasa Consumer report của Mỹ lại bảo rằng màn hình iphone 5s thua xa các flagship android bạn à, thế mới đau.

Mắt người chứa 5 triệu tế bào nón, mỗi tế bào phản ứng độc lập với ánh sáng. Số tế bào đó tập trung trong 1 trường nhìn 3 độ. Cái smartphone 5 inch đặt cách mắt 15 inch thì góc trường nhìn là tan x = (15/5), tức x= 16.7 độ. Tổng số điểm ảnh cần thiết để phủ lên trường nhìn là (16.7/3)x(16.7/3)x5 triệu ~ 125 triệu. Chừng nào chưa đạt được mật độ đó thì màn hình vẫn là màn hình chứ chưa nhìn như thật. Chỉ vì Apple nói 300 ppi là retina display thì cả lũ cho la giới hạn của mắt người, thật bó tay.
xuanhuy5889
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mufasa Nếu bạn dùng màn hình S4 xong sẽ k muốn quay lại màn hình S3, mình chỉ nói về màn hình thôi. Cao hơn fullHD mới khó phân biệt bạn.

Sent from my SM-N900 using Tapatalk
@xuanhuy5889 và khi bạn nhìn màn hình G2 xong bạn bán luôn con S4 để đổi qua G2 xài 😃
2nd
TÍCH CỰC
10 năm
Hd với full hd trên màn hình dt còn ko phân biệt dc thì lên 4k làm j nhỉ

Sent from my LG-F200L/S/K using Tinhte.vn mobile app
@2nd để bịp thiên hạ 😆
hoahang91
ĐẠI BÀNG
10 năm
4k trên smp hơi thừa nhỉ
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@hoahang91 Consumer report của Mỹ lại bảo rằng màn hình iphone 5s thua xa các flagship android bạn à, thế mới đau.

Mắt người chứa 5 triệu tế bào nón, mỗi tế bào phản ứng độc lập với ánh sáng. Số tế bào đó tập trung trong 1 trường nhìn 3 độ. Cái smartphone 5 inch đặt cách mắt 15 inch thì góc trường nhìn là tan x = (15/5), tức x= 16.7 độ. Tổng số điểm ảnh cần thiết để phủ lên trường nhìn là (16.7/3)x(16.7/3)x5 triệu ~ 125 triệu. Chừng nào chưa đạt được mật độ đó thì màn hình vẫn là màn hình chứ chưa nhìn như thật. Chỉ vì Apple nói 300 ppi là retina display thì cả lũ cho la giới hạn của mắt người, thật bó tay.
Shock rùi, nhưng công nhận là vẫn phải chạy đua thôi chứ chẳng lẽ đứng yên thì sao dụ đc người dùng móc túi. Hóng công nghệ quét võng mạc😁
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@saiback Consumer report của Mỹ lại bảo rằng màn hình iphone 5s thua xa các flagship android bạn à, thế mới đau.

hao pin thêm chứ làm gì mà cũng có hổ trợ gì về phần mêm đâu.như table 10 2014 thì dc vì nó 10 in.chứ 5 6 in mà ultra thì phí quá. 10in ultra là vừa.
điện thoại mà 4K làm gì nhỉ? dùng kính lúp để xem à?
@Syntax Eror chẳng bít jì thì đừng nói kính hiển vi chứ kính lúp xem đc ji trên cái màn 5inch đó
phuoc34
TÍCH CỰC
10 năm
màng hình phân giải cáo -> tăng cấu hình -> tăng giá
muidao
TÍCH CỰC
10 năm
@phuoc34 màn hình phân giải cáo -> tăng cấu hình -> giữ nguyên giá > mua ầm ầm
HAIBOSS07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thích cục pin của smartphone dùng được cả tuần hơn là cái màn hình độ phân giải quá cao như thế. Nếu được cả 2 thì càng tốt 😁
@HAIBOSS07 Từ từ sẽ có, năm nay đã có nhiều smartphone web liên tục 8-9-10-11 tiếng rồi, ha ha!!!
Vụ này chị sam không tiên phong rồi, sao ko chơi 4,1 k cho nó tiên phong luôn ta
@cienkang FullHD trên cái 5in nhìn đã muốn lòi con mắt.. với độ phân giải này chắc đeo cái kính lúp sẵn 🆒
kale64
ĐẠI BÀNG
10 năm
ss chỉ dự tính cái người ta chưa làm, để rồi người ta làm rồi mình mới làm, apple thì làm ra cái người ta chưa làm.
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@kale64 Cái đó là cái gì, ví dụ đi thánh.
@kale64 Hê... iphone có màn hình HD chưa bác.. chứ đừng nói là fullHD nhé.
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kale64 Đơn giản thôi bác ạ 1 thằng thì không có ý tưởng thấy thằng kia có ý tưởng thì copy mà làm nên nó ra đời trước.......còn 1 thằng thì dám nghĩ lại không dám làm nên công bố ý tưởng chờ thằng khác làm trước coi sao nếu thấy có ăn thì nhào vô không thì thằng kia là chuột bạch
P/s: SS và Táo ngoài mặt thì kiện cáo nhưng thật ra dựa nhau mà phát triển

Sent from my LG-F160S/K using Tinhte.vn mobile app
Ghê gớm, cứ phải chờ xem dư lào.
Thấy hôm nay tinhte đưa tin anh Sam hứa hẹn nhiều quá
@tú tầu Nhớ là Bão đi qua Thái rồi mà ta :p
@tú tầu Thì cũng giống như đi cua gái ấy mà,phải hứa thật nhiều thì nàng mới tin.(ở đây thì sfan nó tin nó mới trao tiền chứ).
Thiết kế cho đẹp hơn Táo thì không lo đi lo tăng phân giải mh,camera thì cứ xách dép chạy hụt hơi theo No.Nhảm,nhảm
@tú tầu hinh nhu la minh thay bác ko thích anh ss thi fai
@phamchivinh Bác nhầm to, hãng nào em cũng thích
manhdk
TÍCH CỰC
10 năm
nghiên cứu pin 5000 mAh galaxy đi anh samsung
FullHD là đủ lắm rồi, cao hơn nữa chẳng để làm gì. Thay vào đó là việc cải thiện chất lượng máy, phát triển thêm ứng dụng, cải thiện chất lượng pin, camera thì tốt hơn.
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật sự nhiều bác bảo k cần nhưng mà nhìn màn hình càng đẹp càng phê nhìn quen nhìn sang màn tivi vs lap thấy nõ chán kinh quan điểm của e càng cao càng tốt 😆
@nhoxjnhzai chắc chú đang so với ba con TV, Monitor thời kỳ 1990s nhỉ 😁
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@MrBach248 Sony mới ra thím ạ
@nhoxjnhzai công nghệ mà phải tạo ra hướng để chạy đua thôi chứ đứng một chỗ ăn cám ah.công nghệ cao thì giá cao ai ko thích thì mua cái rẻ hơn vs đủ thứ mình cần dùng,ai nhiều tiền thì mỗi lần ra lại đổi mới.còn mình đơn giản thưởng thức công nghệ.ko đủ tiền mua thì ra shop test chán rùi về😁
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Tinhte giạo này toàn các thánh phán, họ ra sản phầm thì khen nức nở màn hình đẹp, siêu nét, giờ nói có hơi nhảm và muốn thành thần thánh àh
HÀNG SAMSUNG THÌ VỨT. NOKIA SẮP ĐÈ BẸP SS RỒI
@vankhoand Vứt đâu thế chỉ đi lụm phát.
@vankhoand Ờ THI LÀM ÔNG CỐ TỔ ..GIỜ NOKIA THÀNH ÔNG GIỖ TỔ RỒI CHỨ =))
@vankhoand lol
@vankhoand Chưa kịp hại người đã bị người hại.

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn mobile app
Quá đã, em chọn smartphone đầu tiên là màn hình, sau đó là kiểu dáng.
Nhưng vẩng truyền thống nhựa thì anh ko thích đâu nha ku sam.
@phuocxuan2004 sao mấy cái phone bác xài qua toàn bằng nhựa hết thế kia @@
@westlifeplaywar Đúng, nhưng người ta là nhựa nguyên thủy, tức nhựa màu nguyên thủy giống như các máy lumia vậy đó, không phải xi inox hay xi 1 lớp giả nhôm, rồi vài tháng nó tróc ra lở ghẻ nhìn thấy ghớm lắm.
Em đã bị 1 con note 2 năm ngoái rồi, ức chế éo chịu nổi, sài lumia 920 bị trầy chứ chưa bao giờ bị tróc nhé bạn, vì nhựa nguyên thủy chứ nokia có xi giả này nọ đâu mà tróc.
làm ơn cái pin đê Full HD là đủ rồi thật ra nếu là 5 inch thì HD là đủ rồi chừng nào 5,5 trở lên thì fullhd.
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@westlifeplaywar Tôi lấy dẫn chứng các nhà sản xuất tv rồi đấy, bạn dẫn chứng cái gì giống màn hình smartphone hơn đi, nếu trình độ bạn chỉ biết lấy dẫn chứng cái bồn nước thì đành chịu.
@hnh852003
Em thấy Samsung họ chỉ sản xuất TV UHD cho màn hình từ 55" trở lên (55", 65", 110"): http://www.samsung.com/vn/consumer/tv-audio-video/television/uhd-tv. Bên Sony cũng tương tự: http://store.sony.com/xbr-series-4k-ultra-hd-tvs/cat-27-catid-All-XBR-Series-TVs

Như vậy có thể phản biện ý kiến của bác là các nhà sản xuất TV họ đem UHD vào những màn hình lớn, thực sự đem lại hiệu quả khi sử dụng. Còn những màn hình kích cỡ bé hơn, FHD là đủ, không cần lên WQHD làm gì, chỉ tổ phân mảnh sản phẩm, tốn thêm dây truyền sản xuất.

Áp lý luận đó vào màn hình điện thoại: với những màn nhỏ hơn 6", FHD là tuyệt vời ông mặt trời rồi (cá nhân em thìnhìn cái màn iPhone 5 với cái màn Galaxy S4 thì cũng không thấy gì khác biệt lắm). Tất nhiên việc cho nó nét hơn nữa thì cũng đáng hoan nghênh, nhưng em cũng đồng tình với nhiều bác ở đây: nên lo cho vấn đề pin trước. Thay vì lên độ phân giải thì nên tối ưu CPU để nó vừa mạnh vừa tốn ít pin. Hoặc chơi hơn thì nghiên cứu công nghệ pin mới đi.
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@phamhainguyen68 60inch UHD đặt cách xa 3m là tương tự 6inch UHD đặt cách xa 30cm. Nên so sánh với tv UHD là hoàn toàn chính xác. Tăng độ phân giải cũng chả làm tốn pin nhiều hơn, vì mỗi năm GPU tăng hiệu quả gấp 3 lần, pin cho GPU cũng xài chưa hết 20% tổng pin.
@hnh852003 dẫn chứng cái tivi 32 inch hay lớn hơn đc xài ở khoảng cách 5m trở lên rồi đưa ra nói về cái màn hình 5 inch xài cách mắt đc 30 cm. Chưa kể 1 cái xài dây điện 1 cái chỉ đc cục pin bé tí ? Bạn đạt được tới trình độ phẳng não này là do bẩm sinh hay luyện tập thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019