Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Smartphone trước và sau iPhone X: sự thay đổi ở cạnh trên

cuhiep
27/5/2018 0:16Phản hồi: 337
Smartphone trước và sau iPhone X: sự thay đổi ở cạnh trên
Tấm hình bên dưới thể hiện phần nào đó của sự thay đổi trong thế giới smartphone hiện nay sau thời điểm Apple ra mắt iPhone X. Sự thay đổi mà mình muốn nói đến đó là cái thiết kế của cạnh trên màn hình. Có vẻ cái tai thỏ "dị dị" trên iPhone X đã trở thành tiêu chuẩn cơ bản cho một chiếc smartphone. Nhưng ở một góc độ khác thì mình thấy tai thỏ là cách sử dụng màn hình hiệu quả.

Không chỉ nói các hãng nhỏ, các hãng Trung Quốc mới làm theo tai thỏi chứ các hãng lớn thì không. Điển hình lớn và mạnh mẽ nhất dẫn đến sự thay đổi này có thể nhắc đến Google. Tuy Google không ra mắt chiếc Pixel nào có tai thỏ nhưng Android P lại hỗ trợ tai thỏ từ gốc. Việc này rõ ràng là nền tảng để các hãng khác làm.

Người dùng, thị trường, giới quan sát, mod, min các kiểu cũng chẳng còn xem việc làm theo tai thỏ là cái gì đó nghiêm trọng như thời mà Samsung làm theo iPhone ở một số điểm. Bản thân Apple cũng chẳng nói gì đến chuyện các hãng làm theo tai thỏ.

Mình và Duy Luân từng có những phân tích nhẹ về tai thỏ trên Android. Anh em rảnh thì xem lại chút.
https://tinhte.vn/threads/ban-ve-xu-huong-tai-tho-tren-dien-thoai-android-va-loi-ich-ban-nhan-duoc.2776840/
https://tinhte.vn/threads/phan-tich-tai-tho-la-cach-su-dung-hieu-qua-man-hinh-khong-co-gi-sai-khi-su-dung-no.2771100/
337 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

umumti
CAO CẤP
6 năm
Chỉ mới là X thôi mà còn vậy, hèn gì XXX để lại hậu quả là có thật đó bà con à.
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@khanh_hikaru Bắt chước hay học hỏi, cũng có thể là có ý định trước nhưng ko dám làm. Vậy có ai nghĩ là apple học ý tưởng của sharp nhưng cảm biến face id của IP lớn nên biến thành tai thỏ ko. Còn kiểu khoét mình thấy khoét giống nhau hết ah, to nhỏ dài ngắn mà thôi.
@noridomi Giống nhau do mắt bạn thôi. Nếu bạn nhìn hình vuông thấy giống hình tròn thì cũng kệ bạn.

Còn Apple khoét tai thỏ do ko còn vị trí nào để đặt cảm biến. Tất cả các hãng Android đến giờ vẫn chỉ là khoét cho vui, kể cả Sharp hay Essential nhé 😆
@noridomi Xã hội giờ làm gì có chuyện công bằng, cái chử công bằng đó là 1 phạm trù xa sỉ
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@trivietvalues Không công bằng hoàn toàn nhưng cũng có chút gọi là công bằng chứ nhỉ. Chứ mình thấy ip lấy ý tưởng của máy khác hơi bị nhiều
Tại sao các hãng Android k theo xu thế màn hình vô cực của anh Sung là lại là Tai thỏ nhỉ? Đủ hiểu cái màn hình kia chỉ đẹp chứ ngoài ra nó chả có tác dụng gì
Rjvendell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos dùng thế nào mà nhanh tàn vậy, mình dùng 6 tháng ko dán nhưng cũng may chưa thấy mờ, hỏi giúp để mình tránh, vì mình cg chỉ đút túi quần
@lekhanhtrung123 khi xem video mới thấy cái tai thỏ là thảm họa như thế nào 😁. không lẹm một miếng như cún gặm thì thun lại 2 đầu làm giảm diện tích hiển thị video xem chán thua xa con 8+. Mang tiếng màn 5,8" mà diện tích hiển thị thua cả 8+ thì chỉ để làm cảnh hoặc là giới hạn công nghệ của apple mà thôi.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@nguyenmanh287 Ai mà thèm mua cái màn đó, ss giữ lại mà dùng, bán ế cái lô s9 s8 mà còn bảo có giá, trong khi apple giúp ss bán dc 16tr cái đấy 😃
@AGE-FX ô thế t tưởng màn retina lcd đẹp nhất mà sao nó lại dùng cái màn cài bắp cho con cao cấp nhất?ko những dùng màn oled lởm mà còn màn loại 2 là sao?. và màn loại 2 chúng nó ca ngợi là đẹp hơn loại 1 vì nó có tên retina oled.😁.
bộn ai ph thật là biết tung hô
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn chung thì iPhone X vẫn có thiết kế tai thỏ cân đối và đẹp nhất 😃
@khanh_hikaru Ông đừng tự dối gạt mình nha, cầm con ip8+ lên xem cũng với ipx đi sẽ thấy cài màn ipx nó tù túng thế nào nha. Nếu xem tỉ lệ 16:9 thì ipx thun 2 đầu, nếu xem 18:9 thì xác định không thun nhưng lại mất nội dung chỗ tai thỏ, trải nghiệm thế nào cũng thua thua ip8+. Còn chuyện ra X plus tuy màn hình to mà viền mỏng thì xác định là sẽ thay kinh dài dài nhé, vì nó cầm meo meo bên ngoài dễ rơi nhé.
@vtb center E dùng j3 mà bàn chuyện iPhone, nên biết gì đâu toàn bốc phét 😆

A dùng cả X và 8 nè e. Mở thử cái video 18:9 cho e coi ké nhé. Thấy sự khác biệt chưa =)))

E56B0D1D-1F7E-4E5D-AA39-91F3DE689BDC.jpeg 63A5016C-7201-4631-844B-5B3DB0E0A68E.jpeg

X Plus thì cũng như X phóng to thôi, viền stainless steel chắc chắn ko dễ vỡ như mấy con Sam ghẻ của e đâu ;)
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@see022 Nhiều khi k0 biết mấy thánh có cần khám mắt k0 nữa, cái thanh điều hướng trên X chỉ là 1 dải mỏng te, và ẩn đi dc trong vài TH, trong khi ad là nguyên cái thanh dầy cui thì mấy thánh bảo mỏng. Còn full là full thế nào, con X cái màn dưới nó mỏng nên hình ảnh tràn gần mép, còn mấy ông ad đã viền dưới dầy cộp còn choán bởi thanh điều hướng thì k0 hiểu sao thánh bảo full. Nút back làm j trong khi trên ios back là back ngay app luôn y như win hay macos, recent + home thì dc điều hướng bằng cử chỉ. Bản ad P nửa mùa, chỉ giống dc cái phần Home vs recent còn cái back giữ lại làm gì cho nó choán. Đồng ý back home recent là đặc trưng của ad, nhưng vs màn hình tràn viền thì chả hợp tí nào, cứ chê táo bảo thủ, h gg còn bảo thủ hơn, làm mà nửa nạc nửa mở vừa mang tiếng copy táo, vừa làm phiền ng dùng mà cũng k0 giải quyết dc tận gốc vấn đề trên các smp tràn viền😃
@khanh_hikaru Thôi đừng cho mấy thằng Sam nó xem ké bạn ơi... cứ để nó chém tí cho vui cửa vui nhà
Các hãng khác làm tai thỏ để giống X, nhưng không thể làm viền dưới mỏng như X được, lêu lêu
@Barbatos Sam làm mỏng phía dưới dư sức, nhưng phía trên nó không làm tai thỏ như của apple mà làm viền hơi dầy như trước đến giờ thì làm mỏng cạnh dưới hóa ra xấu hơn. Cứ như S9 giờ rất đối xúng đẹp, cầm nắm quay ngang cũng dễ cầm không chạm vào màn hình, còn ipx mỏng kiểu đó cầm lố vào chút là chạm màn hình khó chiu. ipx mang tiếng cạnh dưới mỏng nhưng tỷ lệ full màn hinh vẫn nhỏ hơn mấy con android có cạnh dầy 😁. mới đau.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@vtb center Haha, anti trả lời ko make sense tí nào. 1 sp vừa đẹp hơn, vừa rẻ hơn thế mà bán ế hơn 1 sp vừa đắt vừa xấu hơn, nghịch lý vãi ra. Lúc nào cũng bô bô sam thừa sức làm, thế thì làm đi, chứ nói miệng ai chả nói dc, thực tế là doanh số quyết định tất cả, nokia, bb cũng chết vì ko có doanh số đấy thưa cụ😃
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX sam nó còn viền trên làm viền dưới mỏng thì mất cân đối à. mấy android khác ko làm mỏng viền dưới được vì dùng màn tft / lcd / ips ... ( ko nhớ rõ cái nào ) . phải có phần mạch nằm bên dưới màn. còn amoled / oled gì gì của ss thì ko cần phân mạch đó nên làm mỏng dư sức như ip nhé. mà cơ bản 1 là như ss cân đối đẹp, 2 là như mi mix . doanh số do fan, xấu đẹp gì trong mắt fan vẫn là số 1
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@zodzeus Doanh số nào do fan. Ah, vậy thì nếu do fan thì cũng tốt, ít nhất còn chịu bỏ tiền ủng hộ, ko như những ng, chỉ có cái miệng khen, mà mua ko mua, nsx mà có loại ng này theo hầu thì sml😃 còn đây chỉ mua những sp bán chạy bán tốt, trc dùng nokia h thì ip, còn sp bán ế chất kho, dù có tung hô thế nào thì vẫn là ế, nên next nhé😃
Sao cái trước ip X lại kg thấy con sharp aquos s2 tai trâu mà sau thì lại thấy con s3 tai thỏ lạ nhỉ????
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Thế Vinh.. Có phải mỗi con S2 đâu. Trùm cừu nó cố tình thế mà.
@Khoaitay2122 Sao bạn luôn miệng gọi người ta là cừu thế? Còn bạn con gì? Chó chăn cừu?
@Nguyễn Thế Vinh.. Thì bởi vì con s2 đó là tai trâu chứ có phải tai thỏ đâu )) Thế tại sao k hỏi thằng Sharp đang làm tai trâu lại chuyển sang làm tai thỏ vậy? )) À mà nên nhớ lúc con s2 ra măt nó là cục mụn trâu nhé, ko đc đặc ân gọi là tai trâu tai thỏ đâu ))
haha. chắc chỉ đơn giản là trùng ý tưởng thôi

chứ các hãng android sáng tạo lắm, ĂN CẮP làm gì =))
@kokuchi Ai động đến hay chửi bác mà bác đi xúc phạm người khác vậy ???
@@nh Phú Mấy đứa đó tụi nó thấy nhột nên mới công kích bạn đó mà. Bạn mà nói tí nữa là lát tụi nó kéo một đám nữa vô chửi bạn sml luôn đó 😁
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú Đâu. Mình bắt chước bạn mà. Bạn gọi người khác là động vật cừu mà?
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài này đúng nhưng chưa đủ và phiến diện. Trc sao ko có Essential cũng kiểu đó, sau saobko có ss và sony chưa đi theo.
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos không giống nhưng nó là giải pháp tận dụng ko gian màn hình. Thậm chí phần loa thoại hãng này theo mình đánh giá là tiết kiệm diện tích nhất.
@Phạm Đoàn Hổ Bắt chước y tưởng.
@vidspider apple bắt chước EP thì cũng giống như là samsung bắt chước LG làm màn hình 18:9
@vidspider b nhìn xem ai viết bài là tự trả lời đc
Đơn giản vì nó là của Apple. Apple làm gì thì chẳng có nhiều hãng làm theo và các hãng cũng sẽ nêu rõ cái tai thỏ của Apple còn kém tai thỏ của họ.

Đơn cử như cái nhận diện khuôn mặt photo ID có từ thời Galaxy Note 1 nhưng có ai thèm học đâu cũng chẳng ai mang ra để marketing cả. Bây giờ là khác à.
@vnstockguru nhìn cái avatar là thấy hãm rồi
Dan.truong
TÍCH CỰC
6 năm
@vnstockguru Luc đó AI chưa phat trien manh. Gio no moi that sự mạnh.
@vnstockguru Suốt ngày troll cái PhotoID 😃
Chả quan tâm lắm. Tai gì cũng được, cơ bản là méo có tiền mua thôi
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tungcuctrucmai Rất ngứa mắt với những thành phần mồm thì kêu ko quan tâm , nhưng vẫn vào rồi bình luận ???
Thật ra có nhiều hãng cũng theo thiết kế của Samsung từ khi S7 ra mắt, nhưng có cái là ko sồn sồn lên thôi. Chỉ có i-cuồng mới để ý !!!!!
@AGE-FX chú gọi nó tai j? tác dụng nhét mấy cái đó gọi là công nghệ uh? đây gọi là chưa cải tiến được công nghệ nên vẫn phải sài tai này. mi mix đã thử nhưng chất lượng loa trong tệ nên apple chưa thể áp dụng nha cuồng. vài năm nữa công nghệ cao hơn bỏ đc tai chó tài mèo và viền như mi mix thì bay sẽ nói j?
@nguyenmanh287 Đua nhau nhái theo tai thỏ của iPhone X mà viền dưới vẫn dày 1 cục. Thật đáng xấu hổ cho Android 😃
@khanh_hikaru ngờ ú thì cũng nên cho xủ vào. chúng nó sao mà đủ tiền mua màn loại 2 oled nịnh mắt giá 120usd như a apple
@nguyenmanh287 Đủ tiền mua hay ko thì vẫn phải bắt chiếc Apple thôi 😆
Nhìn ở dưới toàn khựa làm theo chứ mấy anh lớn có ai theo đâu?
@shuchanglove cái màn nhìn máy thấy đẹp hơn, dễ cầm nắm cũng là thành công rồi bác. gia công nó khoai lắm :| mấy hãng làm theo nhìn đúng kiểu khựa luôn.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@Naga.Baamboo Thế gg là hãng nhỏ ah, ad của nó hỗ trợ tai thỏ rùi đấy, năm nay pixel mà có tai thỏ thì chú sml😃
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@lekhanhtrung123 GG cũng là khựa luôn nhé bác, nếu thei định nghĩa của chú Naga tre nứa kia😃
@Naga.Baamboo Đã dốt lại còn thích tỏ ra vẻ nguy hiểm và cái kết bị chửi SML 😁 n... như cờ hó
M.A.T
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái rãnh tai thỏ của Apple thì để nhận diện gương mặt 3D còn các hãng khác làm để giống Apple hjx
Akroma_9xxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@M.A.T Vì công nghệ của mấy hãng đó chưa đủ tuổi với apple 😆))
@M.A.T Phải 2 năm kể tiè khi ipx ra mắt thì các hãng khác mới chạy theo cn của ipx dc
Chỉ có A mới có thể làm nên xu thế. Bắt chước A về kiểu dáng thì sống khoẻ. Ngược lại tưởng mình ngang tài ngang sức với A mà thổi giá thì SML ngay lập tức
Dan.truong
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Trong moi truong đen ngu mờ thi nhan đc bt nha ban. Con tat het đen thoi thui thi luc dc luc ko.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@aming đèn ngủ e thử rùi, s9 chưa thử nhưng s8 thì k0 nhận luôn, còn đi bar hay club vs đèn trong đó thì cũng hên xui
Dưới nắng 12h, nắng chéo 45 độ chiếu vào mặt, vừa đi vừa giơ lên fail nhiều lần, so vs fid bên ipx là hoàn toàn k0 có cửa😃
Dan.truong
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX S9+ xu ly tot luon nha ban. Mo khoa thong minh, Ra duong đôi non bao hiêm con nhan dc. Minh test rat nhieu lan roi.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@aming Để có dịp e thử, thấy s9 hao hao như s8 nên cũng chưa test😃
Không hổ danh là ihiep
Làm notch thì essential phone làm đầu tiên
@lamvip256 thế có bao nhiêu thằng nào bắt chước làm cái lõm vô hình tròn như essential ? À mà cũng nói luôn sharp làm aquos s2 lõm hình tròn như EP, sang đời s3 thì lõm thành tai thỏ như iphone X, nói ngắn gọn để hiểu là thế giới theo ai nhé. Mà thôi, essential phone cũng sắp gặp tổ tiên rồi
tienlen116
TÍCH CỰC
6 năm
@batmanletruc Bởi vì thằng thua cuộc thì sẽ không bao giờ được gọi tên 😃 Thương trường khốc liệt lắm hihi
lamvip256
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lekhanhtrung123 cái ý tưởng cắt 1 cái lỗ trên màn hình để cho camera hay cảm biến gì gì đó vô là thằng essential làm đầu tiên, rồi thằng Apple bắt chước cắt theo, còn nó cắt thành chữ u hay xxx gì thì kệ mẹ nó
@lamvip256 Tôi đâu có phủ định điều đó nhưng rõ ràng những chiếc đt sau đó có tai thỏ rõ ràng là bắt chước iphone x đấy chứ
nếu em nhớ ko nhầm thì trước ipX có sharp S2 cùng Essentinal mà ta , sao ko thấy nhắc đến . 😁
Akroma_9xxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ZzCapuchino Chỉ là nốt ruồi thôi bạn,bạn có thấy hãng nào làm theo 2 thằng đó ko 😆))))
@ZzCapuchino Nói kiểu Tàu là hiện giờ Apple có chủ quyền không thèm tranh cãi với ai hết mặc kệ sự thật là lol gì. Mod càng ngày càng trẻ trâu ra mà bạn
@Akroma_9xxx thì nhắc đến trước ipX mà em thấy thiếu 2 thằng đó nên em nói vậy thôi chứ có nói gì đến nốt ruồi , hay chấm bi đâu bác ,
Akroma_9xxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ZzCapuchino Đơn giản là con đó chã có cơ sở gì để mấy hãng khác thay đổi hay nhắc tới
viền em nào quá mỏng rớt nhận không ra luôn, mong manh dễ vỡ
Điều đó ngay cả samseeder cũng ko dám phụ nhận, tải thỏ là do ip x tạo xu thế nhoé
6445022
TÍCH CỰC
6 năm
Trước iPhone X thì còn có Essential Phone 😃
6445022
TÍCH CỰC
6 năm
@vo khanh tan "nốt ruồi" hay "cái tai" thì Tiếng Anh nó là "notch" cả 😃
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
@6445022 =))) EP ra truoc X dc 1 tháng. wow chắc apple kịp sản xuất X trong 1 tháng =)) hẳn là apple đú theo EP cơ?
@6445022 iphone x có copy Essential Phone ko ? Câu trả lời là "không". Trước khi Apple ra mắt iPhone X hẳn vài tháng, Essential Phone – hãng smartphone của "cha đẻ Android" Andy Rubin đã trở thành tên tuổi đầu tiên tiếp cận smartphone tràn màn hình bằng cách cắt rãnh ở giữa cho camera.

Nhưng câu chuyện không dừng ở đây. Hãy nhìn vào cái rãnh của Essential Phone và bạn sẽ thấy hướng tiếp cận của Andy Rubin là tạo ra một phần cắt rất nhỏ hình chữ U, chỉ vừa chỗ cho camera trước:

Còn Apple thì khác. Apple "cắt rãnh" để chèn loa thoại và đặc biệt là bộ camera True Depth có kích cỡ lớn hơn hẳn so với camera "thường". Trong khi Essential Phone có thể coi là màn hình loại thường bị cắt một chữ "U" nhỏ ở giữa, "rãnh" của iPhone X tạo thành hình dáng vẫn được người Việt quen gọi là "tai thỏ".

Đặt chúng cạnh nhau và bạn sẽ thấy cách tạo hình bằng "rãnh" của hai hãng không hề giống nhau:

So sánh 2 tạo hình "rãnh" khác nhau.
Screen Shot 2018-05-27 at 12.29.47.png

Đây chính là những tranh cãi trở nên rõ ràng. Đúng vậy, Essential – một hãng Android – mới là kẻ đầu tiên "cắt rãnh" trên màn hình smartphone. Nhưng các nhà sản xuất Android khác học theo kiểu dáng cắt chữ "U" của Essential Phone hay kiểu "tai thỏ" của Apple?
@6445022 Hồi trc t bảo lg tạo ra trào lưu 18:9 thì vô cãi nhem nhẻm lg ra trc thôi chứ sam mới tạo ra trào lưu, và s8 ra sau g6 có vài tháng, sao gọi là bắt chước đc, và cái vụ tai thỏ này cũng thế thôi nhé
tn2108
TÍCH CỰC
6 năm
Apple luôn đi đầu xu hướng 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019