Smartphone

farming-vn
6/9/2016 1:23Phản hồi: 720
Smartphone
Có một người bạn hỏi tôi:- Hình ảnh thê thảm nhất của thanh niên Việt Nam bây giờ là gì? tôi đắn đo một chút rồi trả lời: - Đó là cảnh một công nhân đi mua iPhone trả góp.

Tôi thích sản phẩm của Apple bắt đầu từ chiếc tai nghe của iPhone 2. Đó là một chiếc tai nghe có một microphone nhỏ, bấm một cái là bật/tắt nhạc - nghe nhận cuộc gọi, double click là chuyển bài. Thiết kế đẹp, chắc chắn, tinh xảo, và khi đó tôi nghĩ, một hãng làm ra chiếc tai nghe phụ kiện mà thế này, thì hẳn cái điện thoại và cái máy tính còn tinh tế biết bao nhiêu.

Và tôi mua chiếc iPhone 2 đầu tiên, chiếc macbook pro dùng chip intel đời đầu. Tôi yêu mến sản phẩm của Apple vì sự tinh tế, sự chăm chút đến mức hoàn thiện với trải nghiệm người dùng. UX, UI, mọi thứ đều hoàn hảo, từ thiết kế 3D đến thiết kế phẳng. Tôi thích, nhưng không cuồng, không mua mọi thứ từ Apple và tôi cảm thấy dễ chịu khi sử dụng những sản phẩm này.

Đã có rất nhiều tranh cãi, cả ở Việt Nam lẫn quốc tế, người ta tìm cách giải mã hiện tượng cuồng các sản phẩm của Apple, cuồng iPhone, đến mức không có tiền cũng phải mua, đến mức phải mua trả góp, phải đi cướp giựt…

Nếu nói điểm mạnh của iPhone, không ai có thể phủ nhận việc đó là một chiếc điện thoại chụp hình đẹp, nhanh. Bất cứ ai cũng có thể trở thành nhiếp ảnh gia: chỉ cần giơ máy lên và bấm, thêm vài hiệu ứng cài sẵn, upload thẳng lên một ứng dụng nào đó và thế là trở thành nhiếp ảnh gia. Chưa kể các website ăn theo dịch vụ ảnh như instagram hay flickr, người dùng upload, chia sẻ, tạo hiệu ứng, không cần biết về bố cục, ánh sáng, đo sáng, cân bằng trắng, cũng chẳng cần cảm xúc: chỉ cần chọn hiệu ứng vintage là thành ảnh cổ….. Có phải chăng, công nghệ, từ phần cứng đến phần mềm, và đến thời điểm này, đại diện cho công nghệ, chính là chiếc điện thoại, đã làm một cuộc cách mạng cho con người: biến con người, có một niềm tin mãnh liệt là, chẳng cần phải học gì cả, chỉ cần sở hữu một cái điện thoại là trở thành nghệ sĩ…

Các em bé cài phần mềm chơi game giả lập piano: máy chơi nhạc, những nốt nhạc rớt xuống, và bấm vào một cái nút đàn giả lập, và thế là có niềm tin rằng chẳng mấy chốc sẽ trở thành nghệ sĩ piano? Hình ảnh buồn cười nhất là một cậu bé chơi game piano cạnh cây piano thật, và đó là một phần mềm lậu được cài trên một cái ipad jailbreak. Nhưng sau khi tôi biết cây Clavinova được bố mẹ cậu bé mua sau khi đọc được lời quảng cáo trong công ty bán đàn: họ viết thêm câu sau đây trong tờ rơi quảng cáo đàn: “-Làm phòng khách của bạn thêm sang trọng và trí thức”. Thì tôi cũng chẳng còn mảy may gì về việc cậu bé con được khuyến khích tập piano trên ipad. Tôi đã tư vấn cho bố mẹ cậu bé mua một cái đầu tượng Beethoven đặt lên cây đàn sau khi họ hỏi tôi nên mua thêm tượng ông nhạc sĩ nào để trên nóc cây đàn.

Chỉ còn hai ngày nữa, là chiếc iPhone 7 sẽ được giới thiệu. Thế giới công nghệ, nhất là công nghệ điện thoại di động, đang được dẫn dắt bởi các bản báo cáo tài chính mà nhiệm vụ của người dẫn đầu, là phải làm cho lợi nhuận được nhiều nhất. Và họ đang làm điều đó một cách tài tình.

Nhờ điện thoại được cài sẵn chip GPS mà việc đi lại trong thành phố bây giờ trở nên dễ dàng cho bất cứ ai, mà không còn sợ bị đi lạc nữa. Có người chống đối đập bàn hỏi tôi: thế giờ đi lạc trong rừng thì cũng bật GPS ra mà tìm đường đi ra à. Tôi cười nhạt: tin tốt là không còn rừng để đi lạc nữa đâu, khéo lo. Và trẻ con, thay vì được học các kĩ năng sống, gồm cả kĩ năng tìm được, thì giờ chỉ cần cầm theo 1 cái smartphone có GPS xịn, sóng xịn, nếu gps không có thì gọi cứu hộ, còn nếu sợ hết pin, thì hãy đi mua thêm vài cục pin dự phòng.

Nếu như cách đây mười năm, điện thoại di động thay thế cho máy nhắn tin pager là một cuộc đại cách mạng, thì giờ đây cuộc cách mạng đó có vẻ đã gần đi đến thành công rồi: hàng nghìn thanh niên ngáo pokermon lang thang ngày lẫn đêm, thẫn thờ đi chụp và bắt một con vật ảo, giống như đang mải miết đuổi theo một cái gì đó chẳng có thật, cho đến khi máy hết pin, bụng rã rời và về nhà lục bát cơm nguội.

Con người có cô đơn không, có phải họ sợ phải trả lời câu hỏi: "nếu như giờ họ buông cái điện thoại ra, thì bên cạnh họ, sẽ còn lại những gì?"
720 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích đoạn đầu Beethoven
2323293
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Phải tớ thì tớ hướng dẫn cho mua tượng Van Gogh
namng
CAO CẤP
8 năm
@kungxin mấy cái đó là quảng cáo của Google. Nó hiện quảng cáo nào tuỳ thuộc vào việc bạn hay dùng máy để tìm kiếm cái gì qua Google. 😃

Tỉ như mình hay mua hàng trên Lazada thì nó hay hiện quảng cáo những món tương tự món mình tìm mua. Còn trên điện thoại bạn hay hiện mấy cái clip đó là do bạn hay dùng Google để tìm kiếm những thứ tương tự thế hehe.
@2323293 Van Gogh vẫn còn một tai bác ạ, còn ông kia thì hỏng hết rầu.
@cuhiep Nhớ chuyện chồng đang ngủ nóng quá tỉnh dậy thấy nhà đóng kín liền hỏi vợ sao không mở cửa sổ cho mát. Cô vợ nói :anh cố chịu chút cho hàng xóm họ tưởng nhà mình cũng có điều hoà. Chồng :-(
Hic...
hmcc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thảm
bkis1112
TÍCH CỰC
8 năm
Liên quan éo gì đến thanh niên Việt Nam mà bảo thê với thảm, ở đâu chả mua trả góp. Tiêu dùng thông minh thôi, bỏ ra một cục với trả ít một cái nào tốt hơn.
khoavipvip
ĐẠI BÀNG
8 năm
@curlybaby Ý là nó quảng cáo thế,chứ thật ra nó đã tính sẵng trong giá bán hết roy
curlybaby
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoavipvip lạy, làm gì có tính
giờ bác thích mua không tôi chỉ cho bác đi mua ĐT, máy tính bảng đúng với giá MSRP mà được trả góp 0%, nhầm chỗ còn chẳng cần bác trả trước đồng nào, cứ lấy giá rồi chia cho số tháng trả góp là ra số tiền cần trả mỗi tháng
ta nói biết thì gục gặt 😆
ceo_gp
TÍCH CỰC
8 năm
@nguoidaukhohcm Cảm ơn bạn đã chia sẻ hiểu biết của mình.
curlybaby
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Quỳ...lol
ivy205
ĐẠI BÀNG
8 năm
ra quan nước mỗi ông 1 cái dt 1 thế giới riêng!đến nản,gặp nhau thì im như thóc lên fb chém gió ngập trời
@ivy205 Cái này đúng. Đi hát karaoke, mình hát gào thét tưng bừng, chúng nó thì cắm đầu vào đt bấm bấm, quẹt quẹt.
@ivy205 15 người bạn đi ăn cưới, ăn xong mỗi ng cẩm 1 cái dt. mỗi mình ngồi không biết nc với ai luôn ^^
Phụ thuộc vào đt thông minh quá, không có nó chắc không biết lấy gì mở lúc buồn tay 😔
congtu40000
ĐẠI BÀNG
8 năm
@smile_nice90 Làm 1 hơi thuốc cho đỡ trống tay bác ạ
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@smile_nice90 lấy "vợ"... và "mở...."
😁:D:D:p:p:p
htnvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lộn xộn quá, cơ mà hình như đúng 😁
meodichoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc chắn ko phải là cảnh công nhân đi mua iPhone trả góp 😔
theo ngu luận của mình: Từ khi có Smartphone, 1 số người bắt đầu lạc lõng, mặc cảm xã hội, ấy thế nói cũng ko dc...là do họ tự đâm đầu vào...
Thảm là trả góp iphone rồi vào đây gào thét rằng giàu có mới mua được iphone.
công nhân nhiều người khác nhau lắm, lương hơn chục triệu thấy đầy, văn phòng dòm công nhân còn chảy nc miếng. Hơi bị phân biệt đối xử
@vtb center 10 tiếng thôi bạn, mình thấy chục triệu là bình thường. Ra mấy kcn đầy mà bạn, nếu là thợ bậc cao thì lương còn khủng nữa.
duyvu1311
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chủ Yếu Troll Công nhân làm nghề gì ngon vậy bạn. Chỉ mình để xin vợ vô đó làm với. Vợ mình cũng là công nhân, làm ngày 10 tiếng mà lương có 6tr.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Xưa mình còn làm cty thấy chiều nào không báo tăng ca công nhân mặt buồn hiu. Tăng ca được ăn bữa cơm chiều, lương tăng ca x1.5 hoặc x2. Tối làm rà rà vì ít giám sát. Nếu tăng ca luôn chủ nhật tháng nào công nhân cũng lãnh nhiều hơn quản lý.
@Chủ Yếu Troll Nếu nói khu chế xuất bạn nói lương công nhân hơn 10 trieu là hơi quá, nếu 8 trieu nghe còn được nhưng không phải ai cũng được như vậy. Nói hơn 10 trieu là chủ quan lắm đấy, công nhân rất khó khăn đấy.
bài viết khá hay 😆 ấn tượng nhất câu đầu tiên 😃)
thanh niên đi làm thuê mua iphone trả góp
thật sự nó chỉ là đồ công nghệ theo đuổi quá mức sẽ khổ thân thôi
@soncon_cuchuoi9x Tớ thì thấy như tạt nước vào mặt những thằng mua trả góp như tớ, hay co n m ẹ gì mà hay. Chắc iPhone mắc nhất???
@Hybrid Gs tạt nước là đúng thôi
thứ 1 nếu lương của bác trên 7 triệu 1 tháng mà bác có gia đình khá ổn định không phải lo vấn đề về tiền nhưng chỉ vì bí 1 lúc bác đi mua thì chả ai phàn nàn hay có chuyện gì
nhưng thử hỏi bố mẹ thì làm nông dân đi cấy lúa ngoài đồng
lương làm công nhân của bác 7 triệu 1 tháng
gia đình bác máy giặt chưa có mùa nóng máy lạnh chưa có
gia đình chưa ổn định cầm tiền đi mua iphone thiếu nên trả góp
nghĩ rằng với 7 triệu 1 tháng kiểu gì chả dư dc 2 triệu sau khi trừ ăn uống đi rồi
thì chỉ tầm 7 tháng là đủ rồi thế là mua
đây là lấy ví dụ thôi chứ không có ý coi thường bác vì không biết bác như nào cả
Đoạn đầu hay quá. Mình làm ở Vta mà có lúc thấy người ta công nhân đi mua góp mấy cái đt đắt tiền mình thấy tội tội sao ấy. Dù là bán càng nhiều thì mình lợi càng nhiều. Có lúc gặp 1 người mẹ già đi góp cái A7 2016 cho thằng con đua đòi mà thấy tội lắm.
@vtb center câu cuối của bạn đúng đấy, tớ cũng thấy hoài =))
@vtb center Tuỳ người thôi nha bạn. Ai mình cũng niềm nở hết trừ mấy kh cà chớn thôi
tung2050
TÍCH CỰC
8 năm
@vtb center thì đa phần những ông mua trả góp là kiểu ít tiền mà thích đú còn gì nữa ông, kiểu nhà ăn ko đủ no còn đi bar vs club quẩy.
@tung2050 Cũng còn tùy bạn ơi, không phải mua trả góp là ít tiền mới mua, nếu mua trả góp 0% dù có tiền nhiều cũng chơi vì không lãi suất xem như mình không cần bỏ ra số tiền lớn cũng có máy dùng, đâu phải trả lãi. Để tiền làm việc khác. Nếu như ai đồng ý trả lãi để mua thì người đó mới ít tiền.
Có gì đâu mà bức xúc, tự làm ra tiền tự mua tự trả có xin xỏ của ai đâu mà thê thảm.
Cái thê thảm nhất là ô tô - phương tiện đi lại, sinh nhai mua giá trị 1 phải trả tô thuế 2 lần cho nhà nước đó. ngày mưa đi đường nhìn dân ta lũ lượt đội áo mưa mà xót lắm.
@nguyenthucbk uh, cũng cảnh nhiêu đó người thay vì đội áo mưa mà thành nhiêu đó ô tô là bạn khóc ra máu đó.
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenthucbk Rồi lúc tắc đường vì nhiều ô tô còn xót hơn bác ạ.
Chau757
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenthucbk cái gì cũng có 2 mặt mà bác.nếu thuế và giá xe rẻ như Campuchia thì + với việc trả góp thì xác định VN sẽ thành Kular Lumpua thứ 2 vào h cao điểm.
htnvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenthucbk Ôi bạn đạo đức quá :rolleyes:, cơ mà ô tô còn 1/3 giá hiện tại thì bạn ra đường cũng thấy "dân ta lũ lượt đội áo mưa" mà thôi nên bạn cũng đừng "xót" quá lại hại thần kinh. 😁
tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu họ buôn dt ra thì họ sẻ cầm iPad lên ..hihi ...họ sẻ khg cô đơn...
Tốt thì dùng thui. Đó là iPhone!

Chứ giờ mua cái em gì về mất cu như chơi...
Tôi thích câu.. " Ngáo Pokémon ".
Tất cả các tính năng chủ thớt đang khen đều có thể kiếm được từ 1 con Android dưới 10 củ. Cảm thấy thật tốt khi không ném tiền chạy theo công nghệ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019