[Thủ thuật] Snip & Sketch: app chụp screenshot mới rất xịn có sẵn trong Windows 10

Duy Luân
7/10/2018 22:51Phản hồi: 101
[Thủ thuật] Snip & Sketch: app chụp screenshot mới rất xịn có sẵn trong Windows 10
Trong Windows 10 Octorber Update có một ứng dụng chụp ảnh màn hình mới cực xịn tên là Snip and Sketch, ngoài việc bạn có thể chụp ảnh ra thì nó cho phép bạn ghi chú, viết vẽ đủ thứ lên ảnh của mình nữa. Nó là sự kết hợp giữa phần mềm chụp screenshop Snipping Tools mà chúng ta hay xài ngày xưa với khả năng chỉnh sửa của app Screen Sketch mới. Cách sử dụng cực kì đơn giản: vào ô Search của Windows, gõ chữ Snip, chọn app Snip and Sketch là xong.

Đây là các tính năng nổi bật nhất của app:

Bạn có thể chụp screenshot 1 vùng nhất định trên màn hình, hoặc chụp cả màn hình. Nếu cần chụp ảnh để minh họa cho bài thuyết trình, để hướng dẫn cho bạn bè làm gì đó hoặc chỉ đơn giản là chụp những thứ không thể copy thì cũng hay lắm.

Giống Snipping Tool ngày xưa, bạn có thể vẽ một hình dạng bất kì để app chụp screenshot, không nhất thiết phải là hình chữ nhật

Khi bấm vào nút New, bạn sẽ thấy có thời gian đếm lùi, tiện cho bạn khi cần chuẩn bị sẵn một số màn hình nhất định trước khi screenshot được ghi nhận

Các công cụ ghi chú của app bao gồm: vẽ tay (anh em nào xài tablet có bút thì càng ngon), đánh dấu kiểu bút dạ, ngoài ra còn có một cây thước ảo hiện lên màn hình để bạn có thể vẽ các đường thẳng tốt hơn. Ngoài thước thẳng, app còn hỗ trợ thước tròn nữa.

Chúc anh em vui vẻ.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dần dần ko còn App bên thứ 3 nào còn đất sống với Win nữa . Và đáng lễ đợt fail update vừa rồi Microsoft nên đổ lỗi cho bên thứ 3 khéo lại ngon .
Đạt Haha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Đúng hay không đúng gì nó cũng kiện ngược lại cho sml nha, ko có đơn giản như thím nghĩ 😆)
@minhthuvc nếu là Apple thì tích hợp càng nhiều tính năng càng tốt...
đúng là cuộc sống mà....
DmooN
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc sao lại được FastStone Capture 😁
@keymaster calculator có cái microsoft math á, :D ngày xưa xài vẽ đồ thị sướng :D
Hay đấy. Ngày xưa chụp phải app bên thứ 3.
drPhucTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Chắc bác không biết window + print screen rồi 😆
mrdrg10
TÍCH CỰC
6 năm
@drPhucTran Chụp đơn giản thì làm như bác, chứ chụp nhiều vẽ nhiều thì phải cài bên t3. VD như muốn vẽ mũi tên vào chẳng hạn, hoặc khoanh ô chữ nhật, phải bật paint lên mệt vl, mà cũng ko dc đẹp.
Thấy chụp màn hình như bên Mac là hợp với nhu cầu mình nhất, tiện, đủ tính năng. Lên 10.14 chụp xong nó còn thumnail ở góc, cần chỉnh thì ấn vào, khá tiện.
@Quyên Ngố snipping tool cơ bản ko có kéo ô vuông . khoanh tròn hay đường kẻ, mũi tên,... thiếu rất nhiều
@thinh060903 Ngày xưa là ngày nào 😆 Từ thời Win7 đã có snipping tool rồi. Giờ trong bản này, M$ vẫn duy trì cả hai. Mà chụp ảnh để soạn thảo trong office, thì cũng có công cụ chụp màn hình của Office luôn ah
Himanxim
TÍCH CỰC
6 năm
cho mình làm sao chụp cuộn dc., hic nãy lọ mọ mắc mệt
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
Hạn chế của cái này là vẫn chưa có chế độ chụp cửa sổ như trên Snipping Tools cũ.
...
Ngoài chế độ quay cửa sổ của cái Game mode ra thì vẫn mong Microsoft làm thêm cái app quay tách biệt cả Desktop.
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
@khanh05051996 Cảm ơn bạn. Mà ko hiểu sao Alt+PrtSC chỉ lưu vào Onedrive mà ko có trong thư mục screenshot.
Còn mình dùng tool mới - Snip & sketch chỉ có các tùy chọn là Vẽ vùng chọn khối, vẽ vùng chọn tự do, chụp toàn màn hình. Hoàn toàn ko có chụp đơn cửa sổ.
@NobiNoki Để lưu ảnh luôn thì ấn thêm nút windows ấy bạn. Windows + Alt + Print Screen, ảnh được lưu vào thư mục Videos>Captures.
@NobiNoki Thì nó có bỏ đi đâu, vẫn còn snipping tool mà.
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
@micheal9000 Chưa bỏ, nhưng hiện mình mở snipping tools thì hiện đề xuất dùng cái snip & sketch này, và nó ghi rõ rằng tương lai sẽ xóa cái snipping tools.
À, mà trên đây mình chưa nói đến việc nó sẽ bị xóa hay chưa. Còn việc thêm cái snip & sketch thú vị hơn ở cái đổi mới giao diện, mình nghĩ rằng không chỉ mình mà còn nhiều người vẫn trông đợi nó hoàn chỉnh tính năng hơn, tới khi cái snipping tools bị xóa bỏ hoàn toàn.
xài thử sharex đi ae, vẫn ngon nghẻ hơn nhiều
nhiều phím tắt chụp khác nhau, chụp xong auto upload copy link, siêu tiện
Linux có một món: FlameShot, có điều không có vẽ uốn lượn như vầy 😁
Ấn Win + Shift + S cái là ra ngay liền 😃 mất công phải đi gõ nữa
@NDL98_107 Quan trọng là mấy cái tool đánh dấu lúc screenshot luôn.... kk
cocconden
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py tool nào đó thím,,,, bên linux mình toàn dùng scrpit imgur-screenshot
@cocconden FlameShot
nsmks94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py Thank bác...trước giờ toàn dùng scrot...tuy ảnh chất lượng cao..nhưng tính năng capture một khoảng màn hình tuỳ chọn lại hơi sida.
hoangclick
TÍCH CỰC
6 năm
Mình toàn dùng Shiptool, cực kỳ tiện lợi cho việc viết văn bản. Để thử cái mới này xem có những gì hay hơn
Awakagar
ĐẠI BÀNG
6 năm
thấy nó có mục nhỏ bên notification luôn đó bác Luân ơi. Khỏi cần vô search. Nó nằm trong mục chỗ tắt mở nhanh wifi. Anw thx bác share thông tin cho mọi người
Ladan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Awakagar Còn có cả phím tắt Window + Shift + S nữa cơ bác ạ
Awakagar
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ladan Thx bác. Nhờ bác em có biết thêm phím tắt. Đỡ phải mở bên thông báo
searchvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có phím tắt chụp màn hình giống bên macos không nhỉ?
Cmd+shift+(3)(4)(5)
@searchvn Có mà ông mod ko biết
Thang0206
ĐẠI BÀNG
6 năm
@searchvn Windows + Shift + S
sucsong1
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Windows + printscr
App còn rất cùi bắp, cắt chơi thôi cứ chú thích thì rất mệt và k thẩm mỹ do chữ viết tay, hightlight tay.
macos chụp màn hình bằng phím tắt

rất xịn 😃
@tobe2405 Win cũng có nhưng chắc k xịn bằng
@tobe2405 snipping tool rất xin +paint xài rất đã
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Cái này vẫn gán phím tắt prtscr được bác à
@tobe2405 windows + shift + s
ngon lành nhé
Garry117
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình dùng lightshot, rất hữu ích, vừa nhanh gọn nhẹ mà thoải mái
Bác nào lên bản mới rồi ấn thử windows + W xem nó ra cái gì với, bản cũ nó ra cái note trên ảnh
@If you dont mind Ra cái này nhé
noupfix123
TÍCH CỰC
6 năm
cần app chụp cuộn trang... trên đt thì dùng hưawei vẻ chữ S
Win + shift + s
Tín Nguon
TÍCH CỰC
6 năm
Rất hay

Xu hướng

Bài mới